Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 ตุลาคม 2015, 03:20
Kodaku Kodaku ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Kodaku is on a distinguished road
Default PEN hojoo lee

หนังสือโจทย์ของ hojoo lee ควรทำได้อย่างน้อยกี่ข้อครับถึงจะคล่องelementary แล้วถ้าทำได้หมดทุกข้อนี่ต้องใช้เวลานานเเค่ไหนครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 ตุลาคม 2015, 08:36
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

ทำได้ทุกข้อคงต้องระดับผู้แทนประเทศหรือยิ่งกว่านั้นครับ - -"
Old 23 ตุลาคม 2015, 12:21

Kodaku is on a distinguished road

มันมีข้อยากปนอยู่เยอะมั้ยครับ ประมาณกี่ข้อ แล้วเราจะพัฒนาตัวเองยังไงให้ทำได้แบบผู้แทนนประเทศครับ
Old 23 ตุลาคม 2015, 16:42
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

เท่าที่ผมอ่านๆดูคุณจะไปต่อป.โทเลขให้ได้สินะครับ

PEN มันเป็นโจทย์โอลิมปิกน่ะครับ ความยากไม่ต้องพูดถึง

แม้แต่ตัวแทนประเทศเองก็ใช่ว่าจะทำได้สบายๆนะครับ

อีกอย่างตัวแทนประเทศสมัยนี้ไม่มีความจำเป็นต้องทำ PEN ไปครบทุกข้อ

เพื่อที่จะเอาข้อสอบ IMO สมัยนี้ให้อยู่หมัด

มันขึ้นกับคุณ จุดประสงค์ของการทำโจทย์ระดับ PEN ทำไปทำไม

ถ้าหากอยากจะเรียนรู้ Elementary Number Theory เพื่อสอบป.โท

ผมคิดว่าแค่หา text ดีๆสักเล่มมี hint หรือ เฉลย ให้ฝึกมากๆ วันละ 4 ชม.ขึ้นไป

ก็เพียงพอแล้วครับ ไม่มีความจำเป็นต้องทำโหดที่สุดแบบ PEN

เป็นเรื่องของชั่วโมงประสบการณ์มากกว่า ถ้ามากพอแล้วค่อยก้าวไปอีกขั้น

อย่าง Putnam น่าจะตรงระดับอุดมศึกษามากกว่า

------------------------------------------------------------
ส่วนข้อสอบ PEN เป็นข้อสอบที่ยากถึงยากมากเกือบจะทุกข้อครับ

ถ้าอยากลองเล่นกับมันจริงๆ คงต้องทำโจทย์แยกเรื่องเป็นพื้นฐานไว้ก่อนครับ

เช่น เรื่องหารลงตัวใน PEN ก็ซัดไปแล้วร้อยกว่าข้อ

ควรทำโจทย์พื้นฐานเรื่องนี้ใน text ให้ได้ก่อน เรื่องอื่นๆก็เหมือนกัน

ระดับตัวแทนประเทศ ถ้าให้คิดดิบๆแบบมีแค่กระดาษทดกับดินสอกด

ก็ยังยากอยู่ดีครับ โจทย์โอลิมปิกกับไปป.โทน่าจะต่างกันพอสมควร

มันมีพวก Analysis +เรื่องอื่นๆด้วยไม่ใช่เหรอ ดูดีๆนะครับ เดี๋ยวจะเสียเวลาเปล่าๆ
Old 23 ตุลาคม 2015, 18:22

Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila View Post
เท่าที่ผมอ่านๆดูคุณจะไปต่อป.โทเลขให้ได้สินะครับ

PEN มันเป็นโจทย์โอลิมปิกน่ะครับ ความยากไม่ต้องพูดถึง

แม้แต่ตัวแทนประเทศเองก็ใช่ว่าจะทำได้สบายๆนะครับ

อีกอย่างตัวแทนประเทศสมัยนี้ไม่มีความจำเป็นต้องทำ PEN ไปครบทุกข้อ

เพื่อที่จะเอาข้อสอบ IMO สมัยนี้ให้อยู่หมัด

มันขึ้นกับคุณ จุดประสงค์ของการทำโจทย์ระดับ PEN ทำไปทำไม

ถ้าหากอยากจะเรียนรู้ Elementary Number Theory เพื่อสอบป.โท

ผมคิดว่าแค่หา text ดีๆสักเล่มมี hint หรือ เฉลย ให้ฝึกมากๆ วันละ 4 ชม.ขึ้นไป

ก็เพียงพอแล้วครับ ไม่มีความจำเป็นต้องทำโหดที่สุดแบบ PEN

เป็นเรื่องของชั่วโมงประสบการณ์มากกว่า ถ้ามากพอแล้วค่อยก้าวไปอีกขั้น

อย่าง Putnam น่าจะตรงระดับอุดมศึกษามากกว่า

------------------------------------------------------------
ส่วนข้อสอบ PEN เป็นข้อสอบที่ยากถึงยากมากเกือบจะทุกข้อครับ

ถ้าอยากลองเล่นกับมันจริงๆ คงต้องทำโจทย์แยกเรื่องเป็นพื้นฐานไว้ก่อนครับ

เช่น เรื่องหารลงตัวใน PEN ก็ซัดไปแล้วร้อยกว่าข้อ

ควรทำโจทย์พื้นฐานเรื่องนี้ใน text ให้ได้ก่อน เรื่องอื่นๆก็เหมือนกัน

ระดับตัวแทนประเทศ ถ้าให้คิดดิบๆแบบมีแค่กระดาษทดกับดินสอกด

ก็ยังยากอยู่ดีครับ โจทย์โอลิมปิกกับไปป.โทน่าจะต่างกันพอสมควร

มันมีพวก Analysis +เรื่องอื่นๆด้วยไม่ใช่เหรอ ดูดีๆนะครับ เดี๋ยวจะเสียเวลาเปล่าๆ
ขอบคุณที่แนะนำมากครับ ที่ต้องใช้สอบผมไปดูในเว็ปมันไม่มีทบจำนวนแหละครับ
เป็นanalysis abstract algebra etc อย่างที่คุณบอก

ส่วนทบจำนวนผมชอบเป็นพิเศษอยู่และศึกษามาได้2เดือนกว่าๆละครับ
ผมรู้จักการพิสูจน์จากหนังสือสอวนทฤษฎีจำนวนนี่แหละ
(เล่มนี้ผมว่าอ่านง่ายดีที่สุดในบรรดาเล่มสอวนเลยครับเล่มอื่นมึนตึ้บบ )

ส่วนPEN ผมทำไปได้สองข้อเองครับ555 (A30 A55)
คือเวลาผมอยู่มัธยมผมย้อนไปดูโอลิมปิกประถมผมก็ทำได้สบาย
ผมเลยคิดว่าเรามาถึงอุดมศึกษาละ โจทย์โอลิมปิกมัธยมก็ควรจะพอทำได้บ้างน่ะครับ

แต่ยังไงๆก็อยากจะเอาชนะมันให้ได้ทั้งหมดเหมือนกันครับ
อย่างน้อยเอาเป็นlifetime achivementก่อนตายอย่างนึง555
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Hojoo lee ครับ Beatmania อสมการ 4 28 สิงหาคม 2012 23:12
Hojoo ง่ายๆ ข้อนึงครับ Beatmania ทฤษฎีจำนวน 3 14 พฤศจิกายน 2011 19:37
มาช่วยกันเฉลยอสมการ Hojoo Lee dektep อสมการ 124 08 มีนาคม 2011 10:11
Update หนังสือของ Hojoo Lee แล้ว!! gools ฟรีสไตล์ 5 06 พฤษภาคม 2008 12:22