Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > บทความคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 กุมภาพันธ์ 2013, 23:10
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

แยกคู่คี่ก่อนครับ แล้วก็จับมัดมารวมกัน

ปล. เวลามัดรวมกัน อาจจะใช้ $(-1)^n$ หรือ Floor ก็ได้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 กุมภาพันธ์ 2013, 23:30
Free Style01 Free Style01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Free Style01 is on a distinguished road

อันนี้ผมคิดมาจากการแบ่งลำดับ a1,b1,a2,b2,... เป็น a1,a2,a3,... และ b1,b2,b3,... แล้วรวมสมการ โดนการรวมสมการต้องใช้ลำดับ 0,1,0,1,... เข้ามาช่วยในการแสดงแยกระหว่างพจน์คู่กับพจน์คี่ ซึ่งมีรูปทั่วไปเป็น (-1)^n และ (-1)^n+1 แต่ว่าที่ผมบอกว่ายากเพราะผมไปคิดเทียบกับการหาลำดับที่ 5 หารไม่ลงตัว ซึ่งผมคิดว่าต้องใช้ลำดับ 0,0,0,1,0,0,0,1,... เข้ามาช่วย แต่ว่าผมหาพจน์ทั่วไปไม่ได้ และถ้าหาได้เเล้วการเอา ลำดับที่ 3 หารไม่ลงตัวกับ 5 หารไม่ลงตัว สูตรที่ได้(พจน์ทั่วไป)คงจะยุ่งยากน่าดูเลยอะครับ
Old 03 มีนาคม 2013, 00:08
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

คล้ายๆกับโครงงานของผมเลยครับ OvO

ว่าแต่มีใครทราบมั้ยครับว่าลำดับรวงผึ้งมีชื่อภาษาอังกฤษว่าอะไร

ผมจะได้ลองหาข้อมูลดูครับ
Old 01 เมษายน 2013, 09:46
prapaeneeth's Avatar
prapaeneeth prapaeneeth ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

prapaeneeth is on a distinguished road

ซับซ้อนซ่อนเงื่อนข้อนี้
Old 01 เมษายน 2013, 16:32
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon16

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ View Post
คล้ายๆกับโครงงานของผมเลยครับ OvO

ว่าแต่มีใครทราบมั้ยครับว่าลำดับรวงผึ้งมีชื่อภาษาอังกฤษว่าอะไร

ผมจะได้ลองหาข้อมูลดูครับ
น่าจะเีรียกว่าลำดับพหุนามได้นะครับ เพราะมันเป็นสูตรทั่วไปของลำดับพหุนามกำลังต่าง ๆ

อย่างไรลองดูในหนังสือ Higher Algebra ของ Hall หน้าที่ 324 ครับ.

ส่วนสูตรลำดับรวงผึ้งแบบเรขาคณิต ผมเคยหาเอาไว้เมื่่อสักสิบปีก่อน ถ้าไม่ผิดจะได้ประมาณนี้ครับ.

$$a_n = a_1 + \binom{n-1}{1}d_1 + \binom{n-1}{2}d_2 + ... + \binom{n-1}{k-1}d_{k-1}$$ $$+[\frac{r^{n-1}-1}{(r-1)^k} - \binom{n-1}{1}\frac{1}{(r-1)^{k-1}} - \binom{n-1}{2}\frac{1}{(r-1)^{k-2}} - ... - \binom{n-1}{k-1}\frac{1}{(r-1)}]d_k$$

เมื่อ
$k$ แทน จำนวนครั้งที่ต้องลบแล้วได้ลำดับเรขาคณิตครั้งแรก

$r$ แทน อัตราส่วนของลำดับเรขาคณิตที่ได้

$d_k$ แทน พจน์แรกของลำดับในแต่ละชุด

01 เมษายน 2013 16:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 31 สิงหาคม 2014, 17:30
[F]roG[Z] [F]roG[Z] ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

[F]roG[Z] is on a distinguished road

$x^2 + y_3$
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง