Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 มีนาคม 2001, 21:36
<Meijin>

Post อยากเรียนพิเศษ กับพี่มังกรครับ

พี่มังกรสอนที่ไหนครับ ...ช่วยบอกรายละเอียดหน่อยครับ(ถ้าสอน)...ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 มีนาคม 2001, 21:36
<mathcenter>

เดิมพี่ก็จะแอบไปสอนสถาบันที่มัน
ไม่ใหญ่มาก ๆ ครับ. แบบว่ายังไม่อยากดังน่ะ
เพราะจริง ๆ พี่กำลังทุ่มงานเขียนตำราคู่มือ
คณิต ม.ปลายอยู่ครับ. จะเป็นตำราที่น้อง ๆ สามารถอ่านได้เข้าใจ
ง่ายมาก ๆ เพราะพี่จะใช้ภาษาพูดล้วน ๆ เป็นส่วนใหญ่
เขียนให้คิดตามและเห็นจริงจากง่ายสุด ๆ จนถึงยากสุด ๆ
จนถึงระดับข้อสอบโอลิมปิกที่สอบระดับนานาชาติกัน
พี่จะเอามาทำเล่นจนให้ดูง่าย ๆ เลยครับ.
เพราะตำราอย่างนี้ในไทยยังไม่มีครับ.
ที่มีขาย ๆ กันบอกได้คำเดียวว่าไม่ถูกใจพี่เลยครับ.
ใครก็เขียนได้ เด็กเราก็ไม่เก่งสุดยอดจริง ๆ ซะที
คือพี่หวังไว้ว่าตำราพี่จะมีส่วนผลักดันให้เด็กไทยเรา
เก่งเลขจนถึงสอบโอลิมปิกเหรียญทอง อย่างนั้นเลย
จะมีข้อสอบเยอะมาก ๆ ทั้งไทยและ text ซึ่งพี่มีเก็บไว้มหาศาล
แต่มันต้องใช้เวลาครับ.
พี่จะพยายามเอาความรู้สูง ๆ มาถ่ายทอดให้มันดูง่าย ๆ
เพราะจริง ๆ แล้วในความคิดของพี่ รู้อะไรก็น่าจะรู้ให้มันถึงแก่นไปเลย
พี่ก็ต้องอ่านหนังสือเยอะ ๆ ด้วย เพราะพี่ยังโง่อยู่อีกมาก รู้ตัว
สอนตามสถาบัน พี่เอาประสบการณ์เท่านั้นครับ.
มีปัญหาหลายอย่างที่ทำให้พี่เบื่อและก็ออกมา
เพราะสถาบันส่วนใหญ่เขามุ่งจะเน้นให้เด็กทำแต่ข้อสอบ
ในตำราได้ แต่ไม่ได้เน้นให้สอนให้คิดเป็น
จริง ๆ คือพี่จะไม่เน้นจำอะไร ๆ
แต่จะจำหลัก ๆ ของเรื่องนั้น ๆ ให้ถึงแก่นของมัน
ดังนั้นเด็กที่พี่สอน แรกๆ ส่วนใหญ่จะยังปรับตัวไม่ได้
แต่ถ้าเขาทนอยู่กับพี่ได้ซัก ครึ่งเทอมหรือ 2-3เดือน
ทีนี้เขาจะเริ่มรู้แล้วว่าเขาจะเริ่มคิดเป็น
ไม่เน้นจำแบบนกแก้วนกขุนทอง
แนวคิดพี่อาจจะมองดูล้าหลังในสายตาของเด็กยุคนี้
ที่มุ่งแต่จะทำข้อสอบ โดยมิได้สนใจที่มาและที่ไปของมัน
คือมิได้เป็นเรียนรู้แต่เป็นการ ทำได้แต่ไม่จำเป็นว่าต้องเข้าใจ
อ๋อ โจทย์อย่างนี้ต้องทำอย่างนี้นะ เป็นต้น
คือพี่ไม่กลัวว่าเขาจะทำข้อสอบไม่ได้ แต่กลัวว่าเขาไม่เข้าใจ
concept ของมันมากกว่า เพราะถ้าเข้าใจจริงมันก็ไม่ต้องจำ
ให้เปลืองสมอง
ถามว่าพี่สอนอยู่ใหม สอนอยู่ครับ.
แต่จะเป็นเด็กเดี่ยว ๆ ตัวต่อตัวเป็นส่วนใหญ่
คือพี่สนคุณภาพมากกว่าปริมาณ
ที่ไปเรียนกันห้องละเยอะ ๆ คนมันมีหลายจำพวกนะ
พวกที่ไม่ตั้งใจเรียนก็จะทำให้บรรยากาศการเรียนน่าเบื่อเลย
ถามอะไรก็ไม่ค่อยตอบยังงี้
ก็สอนแถว ๆ จุฬานี่ละครับ. หรือบางทีก็ไปตามบ้านเด็กที่ไม่ไกลจากโซนนี้นัก
ค่าสอนพี่คิด 200 บาท /ชม./คน ทุกทีก็สอน 2 ชม.
ตามความคิดพี่มันแพงนะ แต่ไม่ยังงั้นพี่ก็อยู่ไม่ได้
แต่พี่ก็จะได้เด็กที่เขาตั้งใจเรียนจริง ๆ ไม่เล่น ๆ เพราะเขา
ต้องเรียนให้คุ้มกับตังค์ที่เสียไป ถูกใหมครับ.
อนาคตอันใกล้พี่เปิดสถาบันสอนเองแน่นอน
แต่ไม่ใช่ตอนนี้ครับ เพราะต้องรอให้หนังสือเสร็จก่อน
website พี่ก็ยังไม่ค่อยจะลงตัวเท่าไร. ว่างั้นมั้ย
ติดต่อพี่โดยตรงได้ที่เพจเจอร์ 1188 - 0104361 ครับ.
หรือ mail ไปที่ mathcenter@email.com
ซัก 1 - 2 อาทิตย์พี่จะมาดูเมล์ทีนึงครับ.
note. หนังสือ ม.ต้นก็จะทำเช่นกันครับ. แต่ต้องหลังจาก ม.ปลายเสร็จก่อน
Old 30 มีนาคม 2001, 21:37
<Meijin>

ถ้าแถวพัฒนาการละครับ พี่มาได้มั้ยครับ
Old 30 มีนาคม 2001, 21:37
<กร>

น้องจะเรียนช่วงไหนหรือครับ.
ถ้าพี่ไปได้น่ะ ลองบอกเวลามาคร่าว ๆ ก็ได้
และเน้นเรียนอย่างไร
Old 30 มีนาคม 2001, 21:38
<Meijin>

+คิดว่าช่วงพฤษภาคมเป็นต้นไปครับ
+เวลาก้อแล้วแต่วันที่พี่ว่างแหละครับ
+เน้นเรียนอย่างเข้าใจลึกซึ้งเลยครับ
<กร>

ตกลง พ.ค.ไป ติดต่อมานะครับ
<Meijin >

ขอบคุณครับ
Old 30 มีนาคม 2001, 21:39
<eX>

อยากเรียนด้วยจังคับ ตอนนี้กำลังจะขึ้นม.4(บอกทำไมไม่รู้)
Old 30 มีนาคม 2001, 21:39
<กร>

น้องคนที่ใช้ชื่อว่า Meijin เขาคุยกับพี่ทาง ICQ
กันตกลงเรื่องเวลาเรียบร้อยแล้วไป 90% แล้วครับ.
ิเขากำลังจะย้ายบ้าน
ถ้าน้อง eX สนใจต้องรีบคุยกันหน่อยนะครับ.
เพราะพี่จะได้แบ่งเวลาถูกและก็ต้องลองคุยกันนาน
ซักหน่อย อาจเป็นทาง ICQ ก็ได้ เพราะพี่จะซักถามบางเรื่องครับ. ตอนนี้ยิ่งไม่ว่างขึ้นเรื่อย ๆ แต่ถ้าน้องสนใจจริงๆ พี่ก็แบ่งเวลาไปให้ครับ. ตอนนี้ทุกวันพี่ก็อึดเต็มที่แล้ว
ไหนจะเตรียมสอน ไหนจะพัฒนา website ไหนจะอ่านหนังสือเอง ไหนจะเขียนตำรา ไหนจะ ...................
แต่พี่ชอบครับ พี่ชอบงานให้มันรัดตัว 24 ชม.ไปเลย
Old 24 กันยายน 2003, 06:31
<jamie>

Talking

สนใจหนังสืออะ อยากได้
(ถึงจะจบ ม. 6 แล้วก็เหอะ ฮี่ๆๆ)
Old 24 กันยายน 2003, 17:43
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon15

ยังไม่เสร็จครับ. อารมณ์ในการเขียนของพี่ก็ขึ้น ๆ ลง ๆ เหมือนมนุษย์ทั่วไปนั่นล่ะ ตอนนี้กำลังอยากได้ note book. ตัวใหม่ ถ้าซื้อมาแล้วคงมีอารมณ์เขียนต่ออีกเยอะเลย เสร็จเมื่อไรบอกแน่นอนครับ.
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply