Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Mathcenter Contest
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 กรกฎาคม 2011, 22:38
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ใช่ครับ คงเพราะติดที่มีตัว ๛ ในชื่อน่ะครับ ยังไงอย่าลืมเคลมรางวัลนะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 กรกฎาคม 2011, 22:39
Cachy-Schwarz's Avatar
Cachy-Schwarz Cachy-Schwarz ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Cachy-Schwarz is on a distinguished road

เเก้ไขชื่อให้ผมได้มั้ยครับลบออกไปเลย เเล้วเคลมรางวัลคืออะไรครับ
Old 15 กรกฎาคม 2011, 22:44

nongtum is on a distinguished road

ผมไม่มีสิทธิ์ไปแก้ชื่อให้ใครครับ ยังไงลองถามคุณ gon หรือคุณ top ละกันนะครับ

เคลม = claim = (ในที่นี้)ติดต่อยืนยันสิทธิ์ในรางวัล

Old 15 กรกฎาคม 2011, 22:45
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
ใช่ครับ คงเพราะติดที่มีตัว ๛ ในชื่อน่ะครับ ยังไงอย่าลืมเคลมรางวัลนะครับ
ต้องใช้ IE ครับ จึงจะส่งได้ Firefox ใช้ไม่ได้ (เฉพาะของคุณ๛Cachy–Schwarz๛)

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 15 กรกฎาคม 2011, 22:58
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

ผมใช้ FF5 ก็ส่งไม่ได้เหมือนกัน สงสัย FF จะกลัวชื่อนักคณิตชื่อดัง
Old 15 กรกฎาคม 2011, 23:05

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ขอพูดถึงสิ่งที่อยากจะทำในการแข่งรอบหน้าสักเล็กน้อยนะครับ

1. ถ้าเป็นไปได้ อยากจัดรอบ 2/2011 ในช่วงปิดเทอมที่จะถึงนี้ โดยให้ช่วงเวลาตอบคำถามและช่วงเวลาตรวจงานอยู่ในเดือนตุลาคม
2. จะขยายขอบเขตปัญหาระดับม.ปลาย ให้รวมแคลคูลัสและคอมบินาทอริกส์ (ถึงทวินาม)
3. ถ้าทำได้ อยากจัดให้ครบทั้ง 4 ระดับ และทำงานได้เร็วกว่าเดิม พลาดน้อยกว่าเดิม มีโอกาสตรวจสอบโจทย์ไม่ให้ซ้ำกับรอบก่อน (รอบนี้มีมาหนึ่งข้อ)
4. ทำเอกสารรวมโจทย์และเฉลย อันนี้อาจจะยากตรงที่ไม่มีเวลา และไฟล์ภาพเฉลยบางข้อหายไปแล้ว

ทีนี้ ผมเลยอยากขอความเห็นจากทุกๆคนว่า
1. อยากให้ฟื้นฟูหรือพัฒนาระบบการคิดคะแนน ให้ผู้ที่ออกโจทย์ที่ร่วมแข่งขันด้วยไม่เสียเปรียบผู้ที่แข่งอย่างเดียวโดยไม่ส่งโจทย์อย่างไร
2. อยากให้ปรับปรุงอะไรบ้าง ไม่ว่าจะเกี่ยวกับการจัดการโดยรวม ความยากง่ายของโจทย์ ระยะเวลาและกำหนดการแข่ง และอื่นๆ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้ง ทั้งคนออกโจทย์ คนส่งคำตอบร่วมแข่ง และสปอนเซอร์ ที่ทำให้การแข่งครั้งนี้เกิดขึ้นได้ครับ
(ซึ่งถ้าไม่มีปัญหาอะไร ผมก็จะกลับไปฟิตเตรียมสอบล่ะนะ)

15 กรกฎาคม 2011 23:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 16 กรกฎาคม 2011, 01:40
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

อ้าว ผมนึกว่าทำข้อสอบได้แค่ระดับเดียว เลยทำแค่โอลิมปิก - -"
รู้สึกมึนๆงงๆกับตัวเอง 55
Old 16 กรกฎาคม 2011, 09:55
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

สำหรับสมาชิกที่ได้รางวัลของผม กรุณาแจ้งหมายเลขบัญชีกับธนาคารด้วยนะครับ

ตอนนี้เหลือแต่คุณ "กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย" ที่ยังไม่มาเคลม

ยินดีกับทุกท่านด้วยครับ
Old 16 กรกฎาคม 2011, 18:20
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

#68 คิดเหมือนกันเลยครับ 555+
Old 17 กรกฎาคม 2011, 22:40
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ

PP_nine is on a distinguished road

#67 สำหรับการคิดคะแนนผู้ที่ส่งคำถาม ผมคิดว่าควรให้คะแนนเป็นเปอร์เซ็นต์คนที่ทำไม่ได้จากคะแนนเต็ม เป็นคะแนนสำหรับข้อนั้นๆให้ผู้ตั้งโจทย์

เช่น ถ้าผมส่งโอลิมปิกข้อนึง มีคนทำได้ 6 คนจาก 10 คนที่ตอบคำถามนี้ ผมก็จะได้คะแนนสำหรับข้อนี้เป็น 2/5 (นับคนที่ทำไม่ได้)
เพราะมันเป็นตัวชี้วัดความยากง่ายของโจทย์ ถ้าเราออกง่ายเกินไป เราก็จะไม่ได้คะแนน ถ้าเราออกยากเกินไป ก็ไม่มีใครอยากทำโจทย์นี้
และถ้าไม่มีใครทำได้เลยเราก็จะได้ 0 คะแนนจากข้อที่เราส่งไป ทีนี้ก็น่าจะดีขึ้นกว่าเดิมหน่อยนะครับ (หรืออาจจะปรับเปลี่ยนอะไรจากนี้ก็ได้)
Old 17 กรกฎาคม 2011, 22:54

ระบบที่เสนอมา ผมว่าน่าสนใจดีนะ แม้จะต่างจากที่ผมลองนึกๆไว้บ้างนิดหน่อย (ลืมรายละเอียดไปแล้ว)
แต่ถ้าจะใช้ระบบนี้จริง ผมอาจจะต้องปรับรายละเอียดการแข่งขัน และการนับแต้มเพิ่มอีกหน่อยให้สอดคล้องกับระบบ ให้ยุติธรรมกับคนที่ส่งโจทย์มาแต่ไม่ได้ใช้ด้วยครับ ซึ่งคงต้องพิจารณากันต่ออีกนิดครับ

Old 17 กรกฎาคม 2011, 23:13
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย's Avatar
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย ไม่อยู่ในระบบ

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย is on a distinguished road

ผมเสนอแนะว่า จำนวนข้อที่ให้เติมคำตอบควรเป็น 10 ข้อ หรือ 15 ข้อ ให้เหมือนกันหมดทั้งประถม ,ม.ต้นและม.ปลาย
และ ข้อแสดงวิธีทำขอ 4 ข้อ ก็พอครับ (ต้องเป็นข้อที่เจ๋งจริงๆนะครับ) เพราะส่วนใหญ่จะต้องใช้ความพยายามมากในการพิมพ์คำตอบ
เครื่องผมอืดมากครับพอพิมพ์ไปเยอะๆ มีข้อแสดงวิธีทำหลายข้อที่ผมทำได้ในสมุดโน๊ตของผม
แต่พิมพ์ลงคอมไม่ไหวจริงๆครับ มันอืดมากไม่รู้ว่าเพราะการพิมพ์อธิบายด้วยlatexเยอะไปหรือป่าว
สุดท้ายพิมพ์ได้เท่าที่ส่งคำตอบไปครับ
ส่วนของโอลิมปิกก็ควรจำกัดจำนวนข้อให้คะแนนพอๆกันกับระดับประถม ม.ต้น และม.ปลายนะครับ

17 กรกฎาคม 2011 23:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย
Old 18 กรกฎาคม 2011, 00:19

ขอบคุณครับ เอาทีละประเด็นละกัน

จำนวนข้อเติมคำตอบและวิธีทำในรอบนี้ ผมอิงจากเปอร์เซนต์ของคะแนนตามที่ระบุไว้ในต้นกระทู้นี้เป็นหลัก
ซึ่งจำนวนข้อจะแปรตามจำนวนโจทย์ที่ได้รับมาครับ ซึ่งรวมถึงระดับโอลิมปิกที่เปิดให้แต่การแสดงวิธีทำด้วย
แต่เมื่อมีการท้วงมาเช่นนี้ก็จะรับไว้พิจารณาเช่นกัน (ผมจะได้ทำงานเหนื่อยน้อยลงกว่าเดิมด้วย)

ทั้งนี้ ผมคงต้อง strict เรื่องเวลารับโจทย์ให้มากขึ้น และเพิ่มเวลาระหว่างปิดรับโจทย์กับประกาศคำถามอีกนิด
เพื่อจะได้มีเวลาอ่านโจทย์ที่ส่งมาเอาสองสามชั่วโมงสุดท้ายก่อนปิดรับโจทย์ซะหน่อย
แม้ว่ารอบนี้ผมจะทำรายการโจทย์เสร็จตอนปิดรับโจทย์พอดีก็เถอะ จะได้คัดโจทย์ที่เหมาะกับการแสดงวิธีทำตามที่เสนอมาได้ด้วย

ส่วนกรณีที่เครื่องอืดจนคอมไพล์คำตอบในแต่ละหน้าไม่ไหว นอกจากจะเป็นงานของผมที่จะต้องปรับจำนวนคำถามให้เหมาะสมแล้ว
ก็น่าจะเป็นงานของผู้ตอบเช่นกันที่จะต้องพยายามเขียนหรือพิมพ์ตอบให้เข้าประเด็นเร็วที่สุด และกระชับ ถูกต้อง แต่ไม่เสียรายละเอียดสำคัญ
หรือทิ้งภาระให้กับผู้ตรวจต้องมาทดต่อเองมากเกินไปครับ (งวดนี้มีตอบวิธีทำแบบนี้มาสองสามคนนะ)
อีกอย่างถ้าพิมพ์ไม่ไหว หรือเครื่องคอมไม่เอื้อ ผมก็เปิดช่องให้ส่งเป็นไฟล์ภาพแสกนขึ้นมาได้ครับ และก็ไม่ได้จำกัดจำนวนครั้งการแก้คำตอบด้วย
เพียงแต่ขอให้ทำในช่วงที่เปิดให้ตอบคำถาม หรือก่อนแจ้งส่งเท่านั้นครับ

Old 18 กรกฎาคม 2011, 10:20
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

ส่วนตัวผมคิดว่า สายโอลิมปิกก็จัดไปอีกรอบเลยครับ ส่วน ประถม ม.ต้น ม.ปลายจัดไว้รวมกัน แต่ผมขอแนะนำในส่วนทีของ ประถม ม.ต้น ม.ปลายก่อนครับ ควรจะคัดโจทย์ให้จำนวนข้อน้อยกว่านี้ครับ (ในส่วนของเติมคำตอบ ในส่วนของวิธีทำดีแล้วครับ) แต่เพิ่มคะแนนในแต่ละข้อลงไป (อาจจะเท่ากันทุกข้อ เท่าที่ผมสังเกตนะครับ ข้อที่เติมคำตอบบางข้อ สุดแสนจะง่าย (ไม่ได้ว่าใครนะครับ แต่ไม่เป็นอย่างงั้นจริงๆ ) แต่ในขณะเดียวกันบางข้อ ก็ยากเหมือนกัน แต่คะแนนกลับเป็น 2 คะแนนเท่ากัน ผมคิดว่าตรงนี้ควรปรับไปแก้ไขนะครับ
Old 18 กรกฎาคม 2011, 14:39

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

เรื่องจัดแยกต่างหากไปเลย ถ้าคิดคะแนนแยกกันแต่จัดแข่งพร้อมระดับอื่น สามารถทำได้ครับ (น่าทำด้วย)
แต่ถ้าแยกกันคนละเวลาเลยนี้อาจจะจัดการลำบากอยู่ครับ แต่จะรับไว้พิจารณาละกัน

จำนวนโจทย์ในส่วนเติมคำตอบ จะแปรตามจำนวนโจทย์ที่ส่งมาครับ แต่ถ้ามีมากพอ จะพยายามไม่ให้เกิน 10 ข้อต่อระดับละกัน
ส่วนเรื่องความยากง่ายของโจทย์ ตอนคัดโจทย์ครั้งถัดไปจะพยายามดูให้ถี่ถ้วนกว่าเดิมครับ (แต่บางครั้งก็จำเป็นต้องมีข้อง่ายๆปนมาบ้างนะ)

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
โจทย์พีชคณิต (คำถามจาก mathcenter contest) OMG ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 12 24 เมษายน 2011 10:22
mathcenter contest Influenza_Mathematics Mathcenter Contest 1 15 มีนาคม 2011 08:30
ถามเกี่ยวกับ mathcenter contest poper ฟรีสไตล์ 1 02 มิถุนายน 2010 21:15
กฎ กติกา มารยาท สำหรับ Mathcenter Contest รอบ 2 nongtum Mathcenter Contest 14 27 กรกฎาคม 2008 00:11
กฎ กติกา มารยาท สำหรับ Mathcenter Contest รอบ 1 nongtum Mathcenter Contest 4 10 พฤษภาคม 2008 23:21