Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 กรกฎาคม 2013, 21:38
bignewbie bignewbie ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

bignewbie is on a distinguished road
Default เริ่มต้นใหม่

ผมอยากเริ่มต้นใหม่กับวิชานี้ตอนนี้อยู่ม.4 แต่ความรู้น้อยมากเข้ามาอ่านโจทย์เด็กประถมในบอร์ดนี้บางข้อยังงงอยู่เลย
จากนั้นก็รู้ว่าตัวเองนั้นทำอะไรอยู่จนถึงตอนนี้ทั้งที่ชอบวิชานี้มาก

ผมอยากเก่งวิชานี้อยากให้พวกพี่ๆแนะนำการเริ่มต้นใหม่ของผมด้วยว่าจะไปเริ่มจากจุดไหนดี

ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 กรกฎาคม 2013, 22:44
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

เคยเห็นหลาย ID แล้วที่โพสท์ประมาณนี้

แล้วก็ไม่เคย Login เข้ามาอีกเลย

เริ่มต้นที่ความตั้งใจจริงก่อนครับ

แล้วก็ตามมาด้วยความสม่ำเสมอ และความอดทน

ที่เหลือก็ทำตาม Rep#4 เลยครับ
Old 05 กรกฎาคม 2013, 19:19
bignewbie bignewbie ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

bignewbie is on a distinguished road

ตั้งใจ สม่ำเสมอ แต่ขาดความอดทน ณ ตอนนี้
Old 05 กรกฎาคม 2013, 20:02
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ทำตาม Rep#2 เลยครับ
Old 05 กรกฎาคม 2013, 20:29
Form's Avatar
Form Form ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Form is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ทำตาม Rep#2 เลยครับ
มาไม่ทัน TT 555+

Old 06 กรกฎาคม 2013, 12:35
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

อ่านที่ bignewbie เขียน
"ตั้งใจ สม่ำเสมอ แต่ขาดความอดทน ณ ตอนนี้"
อยากบอกว่า ใช่เลย นี่คือตัวปัญหา

ผมเคยสอนเขียนโปรแกรม เด็กไทยทำสองสามครั้งก็ไม่ทดลองอีก แต่เด็กต่างชาติ (หลาย ๆ ชาติ) ทดลองทำหลากหลายวิธีส่งให้ดู
เขาอดทนกับโจทย์ที่ผมให้ซ้ำ ๆ และลงมือทำโดยลองเปลี่ยนวิธี นี่แหละที่ทำให้เขาเก่งขึ้น
ผมบอกพ่อแม่หลายท่านว่า อย่าซื้ออะไรที่ใช้สะดวกสบายมากเกินไป จะทำให้ลูก ๆ คิดไม่เป็น ไม่ทดลอง

อ๋อ ผมเคยไปสอนพวกทหารทางใต้ เขาขยันดีมาก ตอนนั้นแปลกใจจริง ๆ

bignewbie เคยอ่านพบไหมครับ มีคนที่เฝ้าติดตาม เรียนรู้จากคนเก่ง แต่เขาก็ไม่เก่งเสียที วันหนึ่งเขา
จึงถามว่า มีเคล็ดลับเด็ด ๆ ให้ไหม เอาแบบง่าย ๆ
ผู้รู้ตอบว่า Many Know, Few Do.
Old 06 กรกฎาคม 2013, 19:02
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

คำถามแนวนี้จำได้ว่าเคยตอบไปหลายทีเหมือนกันครับ อย่างเช่นในกระทู้นี้

http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=15353

กระทู้นี้ผมขอตอบสั้น ๆ ก็แล้วกันว่า คิดถึงคณิตศาสตร์ให้ได้ทุกวันติดต่อกัน ไม่มีวันหยุด แล้วจะพัฒนาได้เองครับ.

นี่คือจุดเริ่มต้นที่ผมคิดว่าดีที่สุดครับ.
Old 09 กรกฎาคม 2013, 10:18
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ทำไมถึงอยากเก่งคณิตศาสตร์ล่ะครับ เพื่อเอาไปใช้สอบเข้า เพื่อทำแต้ม หรืออะไร
ชอบกับรัก มันคนละเลเวลกัน การบอกว่าชอบนั้น ผมว่ามันผิวๆเผินๆ ชอบวันนี้ ไม่ได้แปลว่าวันหน้าจะชอบ มันยังไม่ปักมั่น
ต่างจากคำว่า รัก ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปแค่ไหน ไม่ว่าเราจะเก่งขึ้นหรือไม่เก่งขึ้น เราก็ยังบอกตัวเองว่า เรารักคณิตศาสตร์ ส่วนใหญ่หากเรารักสิ่งไหน เราก็ทุ่มเทเพื่อสิ่งนั้น เมื่อทำไปๆนานวันเข้า เราก็จะเก่งจะชำนาญในระดับหนึ่ง ผมสังเกตตัวเองว่า ผมเริ่มจากชอบก่อน ชอบแล้วใส่ใจ ใส่ความทุ่มเทลงไป นานวันเข้า เอ้าไม่รู้ตัว หลงรักคณิตศาสตร์ไปแล้ว แม้ผมจะรักคณิตศาสตร์ในระดับม.ปลายมากกว่าระดับอื่น ยิ่งระดับอุดมศึกษา นี่ใบ้กินเลย ผมก็ยังรักคณิตศาสตร์ รักในเลเวลที่ผมรู้
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 10 กรกฎาคม 2013, 23:20
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

http://www.ebooks.in.th/ebook/14515/...(คณิตคิดเร็ว)/ แนะนำหนังสือครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply