Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 ธันวาคม 2014, 16:40
Panithi Vanasirikul's Avatar
Panithi Vanasirikul Panithi Vanasirikul ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Panithi Vanasirikul is on a distinguished road
Default ขอคำปรึกษา

คือ ผมอยากเข้ารร ดีๆอ่ะครับ ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าควรจะตั้งเป้าที่ไหนดี เตรียมอุดม มหิดล หรือกำเนิดวิทย์ ผมคณิตก็ดีกว่าทุกคนในห้อง วิทย์ก็ดีกว่าทุกคนในห้อง ภาษาไทย สังคม ไม่ค่อยจะดีอ่ะครับ ภาษาอังกฤษ ก็เคยเรียนตอนเด็กอ่ะครับ อยากจะถามว่าควรจะเรียนต่อที่ไหนดี เเล้วมีหนัวสือ หรือที่เรียนพิเศษ ไหนที่ควรจะทำ มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ
Old 01 ธันวาคม 2014, 21:34
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

ขออนุญาตครับ (ผมเป็นผู้แนะสอนร่วม ๓๐ปี)

ที่ไหนก็ได้ครับ

สำคัญอยู่ที่ตัวคุณ

อยากแนะ คุณอย่าหลงทาง มองข้ามภาษอังกฤษ
คณิต วิทย์ คุณได้ทริก ก็เก่งได้ในเดือน ๒ เดือน

แต่ภาษา จะเก่ง ไม่ต่ำกว่า ๖ เดือน
ข้อดี มันจะอยู่กับคุณนานเช่นกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 ธันวาคม 2014, 21:42

share is on a distinguished road

"ผมคณิตก็ดีกว่าทุกคนในห้อง"

อย่าหาว่าลองภูมินะครับ
(ไม่ต้องตอบมาก็ได้ ฝากให้คิดครับ)

100 - 80 / 4 * 2 = ?
กรุณาแสดงวิธีทำเป็นขั้นตอนด้วยครับ

ขอคำอธิบาย ordered pair (คู่อันดับ)
แบบชาวบ้าน ๆ ฟังเข้าใจครับ

ลบคูณลบ เหตุไฉน ได้เป็นบวก ?
อย่าตอบว่า "สูตรว่าเช่นนั้น" ขอร้อง
งัดสรรพความรู้ อธิบายให้ผู้ "จบประถม" ฟังแล้วเข้าใจนะครับ
Old 01 ธันวาคม 2014, 22:17
batsu's Avatar
batsu batsu ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

batsu is on a distinguished road

สอบติดก่อนเเล้วค่อยมาปวดหัวเลือกดีกว่านะครับ เรียนวิทย์คณิตก่อนเเล้วหลังสอบมหิดลค่อยฟิตอังกฤษไทยสังคม ครับ
อ้อ ที่1ของห้องอย่าคิดว่าจะติดเสมอนะครับ
Old 01 ธันวาคม 2014, 23:22
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ

Puriwatt is on a distinguished road

น้องทีม คงจะต้องพัฒนาตนเองและหาดัชนีชี้วัดเพิ่มเติม เช่นการสอบแข่งขันคณิตสพฐ, IJSO, เพชรยอดมงกุฎ ฯลฯ เพื่อประมาณอันดับของตน
จะได้มีแนวทางปรับปรุงแก้ไขความรู้ความสามารถของตนในด้านต่างๆ ให้เพียงพอต่อการได้เข้าเรียนต่อในที่ต่างๆ อย่างที่ต้องการครับ
- วิชาภาษาอังกฤษ, ภาษาไทย และสังคม ไม่น่าจะยากเกินกว่าความพยายามที่จะศึกษาเพิ่มเติมครับ (ต้องจับใจความหรือหลักให้ได้ก็พอแล้ว)
- อย่ายินดีกับผลงานที่ผ่านมาจนหยุดการพัฒนา, อย่าประมาท อย่าลังเลสงสัย จะทำให้เนิ่นช้าจนเสียเวลาในการหาคำตอบ (ลุยเลยครับ)
- อะไรที่ยังไม่รู้ ไม่เข้าใจ ให้แสวงหาแนวทางแก้ไขโดยเร็ว ศึกษาจากแนวข้อสอบเก่าๆ น่าจะทำให้พบแนวทางได้ครับ (อย่าเครียดจนหมดความสุขล่ะ)

** ควรทำให้เกิดความสุขในชีวิตตลอดการเดินทางไปสู่จุดหมายของชีวิต เพราะความสุขอาจจะไม่ได้รอเราอยู่ข้างหน้าก็ได้ จะได้มีกำไรตุนไว้ก่อน **
Old 02 ธันวาคม 2014, 16:53
Panithi Vanasirikul's Avatar
Panithi Vanasirikul Panithi Vanasirikul ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Panithi Vanasirikul is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
"ผมคณิตก็ดีกว่าทุกคนในห้อง"

อย่าหาว่าลองภูมินะครับ
(ไม่ต้องตอบมาก็ได้ ฝากให้คิดครับ)

100 - 80 / 4 * 2 = ?
กรุณาแสดงวิธีทำเป็นขั้นตอนด้วยครับ

ขอคำอธิบาย ordered pair (คู่อันดับ)
แบบชาวบ้าน ๆ ฟังเข้าใจครับ

ลบคูณลบ เหตุไฉน ได้เป็นบวก ?
อย่าตอบว่า "สูตรว่าเช่นนั้น" ขอร้อง
งัดสรรพความรู้ อธิบายให้ผู้ "จบประถม" ฟังแล้วเข้าใจนะครับ
ตอบ 60 เพราะว่า คูณ หาร ทำก่อนบวกลบ เเล้วซ้ายก่อนขวา จะเป็น 80 หาร 4 คือ 20 20*2=40
100-4=60ครับ
ส่วน ลบคูณลบ จนปัญญาจิงๆครับ
Old 03 ธันวาคม 2014, 02:53
win1234 win1234 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

win1234 is on a distinguished road

ผมคิดว่าปัญหานี้ควรจะเกิดหลังเราสอบได้ในแต่ละที่แล้วน่าจะดีกว่าครับ เพราะนั่นหมายถึงเรามีสิ่งนั้นอยู่ในมือแล้ว น่าจะดีกว่าการมุ่งตรงไปถึงเป้าหมายที่อยากได้อย่างเดียว จนไม่ได้คิดเผื่อเมื่อเราไปไม่ถึงฝันจนบางครั้งมันอาจจะเจ็บกว่านะครับถ้าเราเดินไปไม่สุดทางที่ฝัน

แล้วเรื่องของวิชาต่างๆนั้นควรพยายามให้ดีในทุกวิชาน่าจะเหมาะสมที่สุดครับ เพราะอนาคตเราไม่มีทางรู้ว่าจะต้องได้ใช้วิชาพวกนั้นอีกเมื่อไหร่ (ภาษาอังกฤษ
นี่น่าจะสำคัญที่สุดเพราะมันเป็นประตูสู่ทุกแขนงวิชาต่อไปครับ)

ปล. บางครั้งคนที่เก่งที่สุดอาจจะไม่ใช่ผู้ที่เหมาะสมที่สุดในสถานการณ์นั้นๆ จาก ทฤษฎี Natural Selection by Darwin.

03 ธันวาคม 2014 02:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ win1234
Old 07 ธันวาคม 2014, 17:59

อยากย้ำครับ ภาษาอังกฤษ ต้องเก่งให้ได้ครับ

สำหรับ คณิต นั้นหากมีเวลา รบกวนไปดู กระทู้
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=21164
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=19678
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=19538
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=21850
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=21830
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=21784
จะแปลกใจทีเดียวว่า ปัญหาที่ว่าง่าย กลับเป็นอะไรที่ต้องคิดให้ดี ๆ

หากว่างเข้า Pantip ลองดูห้อง ถนนนักเขียน ดูกระทู้ที่มี toshare เลือกอ่านดูครับ
น่าจะเป็นประโยชน์บ้างครับ

ขอบคุณครับ

07 ธันวาคม 2014 18:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ share
เหตุผล: เพิ่มข้อมูลครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply