Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > การใช้เว็บบอร์ด > ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 มกราคม 2006, 19:00
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
Post เครื่องผม อ่านบางข้อความไม่ได้ครับ

ตอนนี้ tex-font ผมก็ลงไปแล้วอ่ะครับ แต่ก็ยังมีบางคำที่มันยังเป็นภาษาแบบ latex อยู่ เลยอ่านไม่ได้น่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร หรือว่าต้องลง font อะไร เพิ่มอีกรึป่าวครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ
Old 18 มกราคม 2006, 23:28
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
แต่ก็ยังมีบางคำที่มันยังเป็นภาษาแบบ latex อยู่
แสดงว่ามีบางคำแสดงผล LaTeX ได้ถูกต้องหรือครับ

พอจะยกตัวอย่างหน้า และข้อความที่เกิดปัญหาได้ไหมครับ ถ้าจะให้ดีลองจับหน้าจอมาให้ดูด้วย จะได้วิเคราะห์ปัญหาถูก

บางคำที่มันยังเป็นภาษาแบบ latex อยู่ คงไม่ใช่ข้อความที่ตั้งใจเขียนให้มัน ไม่แสดง LaTeX ใช่ไหมครับ

อีกจุดหนึ่งที่อยากให้ลองตรวจสอบคือ ไปดูการตั้งค่าการทำงานของ jsMath จากกล่องสี่เหลี่ยมที่เขียนว่า jsMath ทางมุมขวาล่างของจอ (คลิกลงไปที่นั่น) ว่ามี option อันไหนโดนปิดไปรึเปล่าเช่น หากไม่ได้ Enable tex2math plug-in ก็จะไม่เห็นการแสดงผล LaTeX ของข้อความที่เขียนด้วยวิธี $...$ , $$...$$ , \(...\) , \[...\]

อ้อ อีกอย่างหนึ่ง หากอินเตอร์เน็ตมันช้าๆ จนไม่สามารถโหลด jsMath ได้สำเร็จ ก็จะไม่เห็นการแสดงผล LaTeX ทั้งสิ้น ต้องลอง refresh อีกครั้ง จนกว่า browser จะโหลด jsMath ได้สำเร็จ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 มกราคม 2006, 19:23
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ

tana is on a distinguished road
อ่านได้แล้วครับ สงสัยฟอนต์ Tex ที่ผมมีมันคงเก่าไปหน่อย พอไปโหลดกับ update มันแล้วลงใหม่ ก็อ่านได้หมดทุกคำแล้วครับ ขอบคุณนะครับ ท่านปรมาจารย์ TOP ของข้าน้อยผู้กำลังฝึกวิทยายุทธ์อยู่ในแวดวงระดับพระเจ้าอยู่ ขณะนี้ ( อ.math จุฬาแต่ละคนระดับพระเจ้าจริงๆ โดย เฉพาะทาง Algebra )
Old 20 มกราคม 2006, 17:13
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

นับเป็นโอกาสอันดีมากๆของคุณ tana แล้วครับที่ได้ปีนหอคอยขึ้นไปฝึกวิชากับพระเจ้า (พูดอย่างกับเป็น Dragon Ball แน่ะ )
Old 22 มกราคม 2006, 09:52
thee's Avatar
thee thee ไม่อยู่ในระบบ

thee is on a distinguished road
ผมขอถามเพิ่มครับ ถ้าโหลดไฟล์ latex มาแล้วลงไว้ที่ไหนครับ คือมันเป็น zip ไฟล์อะครับ
Old 23 มกราคม 2006, 02:55

TOP is on a distinguished road
Smile

วิธีติดตั้งฟอนต์
  1. คลายไฟล์ฟอนต์ที่ดาวน์โหลดมา
  2. ไปที่ Control Panel / Fonts / File / Install New Font...
  3. จะแสดงวินโดว์ Add Fonts ให้เลือกไปยังโฟลเดอร์ที่เก็บฟอนต์
  4. คลิกปุ่ม Select All
  5. คลิกปุ่ม OK
  6. ปิด Browser ที่ใช้งานลงทั้งหมด และเรียก Browser ขึ้นมาใหม่เพื่อให้รู้จักกับฟอนต์ใหม่

หรือจะคลายไฟล์ฟอนต์ที่ดาวน์โหลดมาไว้ที่ C:\Windows\Fonts ก็ให้ผลเช่นเดียวกันครับ

ป.ล. วันนี้จันทราเจ้าตื่นเวลา 00:28 น. พรุ่งนี้จะตื่นเวลา 01:20 น. ไม่เคยรู้มาก่อนว่าเจ้า จะตื่นสายขึ้นวันละประมาณ 1 ชั่วโมง ข้าคงอยู่ชมเจ้าตื่นได้ถึงเพียงคืนนี้เท่านั้น

09 กุมภาพันธ์ 2006 23:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
Old 23 มกราคม 2006, 02:59

warut is on a distinguished road
Thumbs up

ว้าวๆๆ กล้องคุณ TOP สุดยอดจริงๆ เป็นกล้องถ่ายรูปหรือว่าเป็นกล้องดูดาวครับ ผมอยากได้กล้องที่ถ่ายได้แบบนี้มาตั้งแต่เด็กแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่มีเลยครับ
Old 23 มกราคม 2006, 10:49

Smile

เป็นกล้องถ่ายรูปครับ ผมใช้ Panasonic Lumix DMC-FZ30 กับขาตั้งกล้อง ซูมไปที่ 19.1x แล้วตัดเอาเฉพาะจันทรามานะครับ
Old 23 มกราคม 2006, 20:40
thee's Avatar
thee thee ไม่อยู่ในระบบ

thee is on a distinguished road
ขอบคุณครับ
Old 05 กุมภาพันธ์ 2006, 03:18

Red face

อืม มีปัญหากับ TeXfonts น่ะครับ คือช่วงหลังๆมานี่ ผมเห็น [ ] ใน LaTeX เป็น floor function ตลอดเลย ลอง download font อันใหม่ที่มีให้คลิกที่ jsMath ตรงมุมล่างขวามาดู ปรากฎว่าแก้ปัญหาได้ครับ แต่ font ไม่สวยเอามากๆ อย่างเครื่องหมาย บวกลบ (\pm) นี่แทบมองไม่เห็นตัวเครื่องหมายบวกเลย ขนาดใช้ darkness 25 แล้วนะครับ ส่วนบางตัวก็หนาเตอะดำปี๋ น่าเกลียดมาก อย่างเช่น \mathbb{Z} เลยไม่รู้จะเลือกใช้อันไหนดี พอจะมีทางแก้หรือทางเลือกอื่นไหมครับ
Old 05 กุมภาพันธ์ 2006, 07:14

Smile

คุณ warut ลองลบฟอนต์ที่เพิ่งติดตั้งออกไปทั้งหมดครับ (ที่ชื่อไฟล์ฟอนต์คือ jsMath-cm*.ttf) แล้วติดตั้งฟอนต์ Tex Fonts ตัวเดิมทับลงไปอีกครั้งหนึ่ง ว่ามันช่วยได้ไหม

เรื่องฟอนต์นี้ผมเคยคุยกับทางผู้เขียนเช่นกัน หากเราไปโหลดฟอนต์จากเว็บของ jsMath จะแบ่งฟอนต์ออกเป็น 2 เวอร์ชันคือ
  • BaKoMa เป็นฟอนต์เดียวกับที่รวมมาในการติดตั้ง LaTeX (ตัวเดียวกับที่ผมให้ลงทับ)
  • jsMath เป็นฟอนต์แบบใหม่ที่ผู้เขียนสร้างขึ้นมาใหม่ เพื่อแก้ปัญหาตัวอักษรบางตัว ที่ Browser บางตัวไม่สามารถดึงมาใช้ได้ (ปัญหาตัวอักษร ";" ที่แสดงไม่ถูกต้องในหัวข้อ เกี่ยวกับ f(n) ที่น้อง R-Tummykung de Lamar เคยแจ้งมา เกิดจาก IE หลงลืมว่ากำลังใช้ฟอนต์ตัวไหนอยู่จึงไปดึงตัวอักษรจากฟอนต์อื่นมาใช้แทน วิธีแก้ต้องติดตั้งฟอนต์ตัวนี้ลงไปจึงจะหาย)
ทางเว็บของผู้เขียนจะแนะนำให้ติดตั้งฟอนต์เวอร์ชัน jsMath ลงไป (ที่มีให้เลือกว่าจะใช้ darkness แค่ไหน) แต่ฟอนต์ตัวนี้เท่าที่ผมเคยใช้ จะพบปัญหาอันหนึ่งเหมือนคุณ warut คือ
  • มันแสดงผลไม่สวยครับ ผมชอบแบบเวอร์ชัน BaKoMa มากกว่า
  • สัญลักษณ์บางตัวมันแหว่งๆ (เช่นเครื่องหมาย "+" มันจะกลายเป็น "|" ) ปัญหานี้ผมหาสาเหตุจนเจอว่าจะเกิดขึ้น เมื่อ Text Size ที่เรากำหนดใน Browser เล็กเกินไป ทางผู้เขียนก็อธิบายว่า
    อ้างอิง:
    It is a result of bad anti-aliasing. (The anti-aliasing algorithm on the PC is horrible; in fact, they don't even use it for most of their own fonts unless they are at unusually large sizes.

The BaKoMa version of the fonts is set up so that at smaller sizes it is not anti-aliases. I was not able to figure out how that was done, and so couldn't do the same for the jsMath versions of the fonts. So they are anti-aliases at all sizes, and that is the source of the problem for you.
ผมเองไม่เคยสร้างฟอนต์มาก่อน เลยไม่รู้จะแนะนำกลับไปยังไงดี ก็เลยตัดสินใจใช้ฟอนต์เวอร์ชัน BaKoMa ตัวเดิมต่อไป

03 เมษายน 2007 14:23 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
Old 05 กุมภาพันธ์ 2006, 08:05

ขอบคุณคุณ TOP มากครับ ผมเจอสาเหตุแล้ว เป็นเพราะเดี๋ยวนี้ผมเปลี่ยนไปใช้ "Smaller" Text Size ทำให้มองไม่เห็นขีดที่อยู่ด้านบนของเครื่องหมาย [ ] ซึ่งก็คงเป็นผลจาก aliasing effect นั่นแหละครับ
Old 16 กุมภาพันธ์ 2006, 15:27

Smile

ที่ตะรุเตา เมฆเยอะมากครับ รอแล้วรอเล่าก็ไม่ยอมหมดสักที จึงมีโอกาสถ่ายมาได้เพียงช็อตเดียว น่าเสียดายจริงๆ

03 เมษายน 2007 14:27 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
Old 02 มีนาคม 2006, 02:21

Smile

ผมยังไม่เคยไปตะรุเตาเลยครับ (เฮ้อ!) แต่ก็ดีใจที่เห็นว่ายังมีแหล่งท่องเที่ยวสวยๆ แต่ไม่มีคนพลุกพล่านเหลืออยู่ในเมืองไทย
Old 31 ธันวาคม 2006, 22:13

Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ TOP:

เรื่องฟอนต์นี้ผมเคยคุยกับทางผู้เขียนเช่นกัน หากเราไปโหลดฟอนต์จากเว็บของ jsMath จะแบ่งฟอนต์ออกเป็น 2 เวอร์ชันคือ
  • BaKoMa เป็นฟอนต์เดียวกับที่รวมมาในการติดตั้ง LaTeX (ตัวเดียวกับที่ผมให้ลงทับ)
  • jsMath เป็นฟอนต์แบบใหม่ที่ผู้เขียนสร้างขึ้นมาใหม่ เพื่อแก้ปัญหาตัวอักษรบางตัว ที่ Browser บางตัวไม่สามารถดึงมาใช้ได้ (ปัญหาตัวอักษร ";" ที่แสดงไม่ถูกต้องในหัวข้อ เกี่ยวกับ f(n) ที่น้อง R-Tummykung de Lamar เคยแจ้งมา เกิดจาก IE หลงลืมว่ากำลังใช้ฟอนต์ตัวไหนอยู่จึงไปดึงตัวอักษรจากฟอนต์อื่นมาใช้แทน วิธีแก้ต้องติดตั้งฟอนต์ตัวนี้ลงไปจึงจะหาย)
ทางเว็บของผู้เขียนจะแนะนำให้ติดตั้งฟอนต์เวอร์ชัน jsMath ลงไป (ที่มีให้เลือกว่าจะใช้ darkness แค่ไหน) แต่ฟอนต์ตัวนี้เท่าที่ผมเคยใช้ จะพบปัญหาอันหนึ่งเหมือนคุณ warut คือ
  • มันแสดงผลไม่สวยครับ ผมชอบแบบเวอร์ชัน BaKoMa มากกว่า
  • สัญลักษณ์บางตัวมันแหว่งๆ (เช่นเครื่องหมาย "+" มันจะกลายเป็น "|" ) ปัญหานี้ผมหาสาเหตุจนเจอว่าจะเกิดขึ้น เมื่อ Text Size ที่เรากำหนดใน Browser เล็กเกินไป ทางผู้เขียนก็อธิบายว่า

It is a result of bad anti-aliasing. (The anti-aliasing algorithm on the PC is horrible; in fact, they don't even use it for most of their own fonts unless they are at unusually large sizes.

The BaKoMa version of the fonts is set up so that at smaller sizes it is not anti-aliases. I was not able to figure out how that was done, and so couldn't do the same for the jsMath versions of the fonts. So they are anti-aliases at all sizes, and that is the source of the problem for you.
ผมเองไม่เคยสร้างฟอนต์มาก่อน เลยไม่รู้จะแนะนำกลับไปยังไงดี ก็เลยตัดสินใจใช้ฟอนต์เวอร์ชัน BaKoMa ตัวเดิมต่อไป
วันนี้ได้ลองเล่นเรื่องฟอนต์เจ้าปัญหานิดหน่อย ในที่สุดก็แก้ปัญหาได้ แต่ไม่รู้จะมีปัญหาอื่นตามมาอีกไหม

ผมส่งฟอนต์ jsMath เวอร์ชันใหม่ทุกค่า darkness ไปให้ทางผู้เขียนแล้ว ไม่รู้ว่าเขาจะมีความเห็นอย่างไร

หากใครสนใจ ทดลองดาวน์โหลดฟอนต์ jsMath เวอร์ชันใหม่ที่แก้ปัญหาเรื่อง anti-aliasing มาใช้ได้ที่ TeX-fonts-25.zip
(ต้องลบฟอนต์ jsMath เดิมในเครื่องทิ้งไปก่อน แล้วค่อยลงฟอนต์อันใหม่ลงไป)

แก้ไขเพิ่มเติม :

เย้ๆ หลังจากลองปรับตำแหน่งตัวอักษรต่างๆในฟอนต์ BaKoMa ให้เรียงใหม่ตามฟอนต์ jsMath แต่ผลที่ได้ ปรากฎสี่เหลี่ยมและสัญลักษณ์ต่างๆเรียงมั่วไปหมด ก็เลยเปลี่ยนวิธีใหม่เป็น เอาตัวอักษรจากฟอนต์ BaKoMa มาทับตัวอักษรเดียวกันในฟอนต์ jsMath ผลที่ได้ก็คือ ฟอนต์ jsMath ที่มีหน้าตาเหมือนฟอนต์ BaKoMa หมดปัญหาเรื่อง anti-aliasing และไม่มีปัญหาเรื่องที่ IE6 ดึงตัวอักษรผิดตัวมาแสดงอีกแล้ว

หากใครสนใจ ทดลองดาวน์โหลดฟอนต์ jsMath-BaKoMa (ชื่อผสม ) มาใช้ได้ที่ jsMath-BaKoMa-fonts.zip

01 มกราคม 2007 01:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply