Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 กันยายน 2006, 22:20
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
Post ผู้แต่งเรื่องสั้นวิทยาศาสตร์

คือผมอยากทราบชื่อผู้แต่งเรื่องสั้นวิทยาศาสตร์ที่ลงในเว็บนี้ทั้ง 5 เรื่องอ่ะครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ
ตอนนี้รู้แค่เรื่องเดียวคือ คำถามสุดท้าย ของ ไอแซค อาซิมอฟ ( ชอบทั้ง 5 เรื่องเลยครับ โดยเฉพาะ สมการสยอง กับ คำถามสุดท้าย ( โดยปกติชอบอ่านแนวที่โยงไปถึงเรื่องของพระเจ้าอยู่แล้วครับ ) ) หวังว่าจะได้อ่านเรื่องสั้นดี ๆ แบบนี้อีกนะครับ ( ใกล้งานหนังสือแล้ว รอมานานแล้วครับ )
Old 19 พฤศจิกายน 2006, 20:57
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Icon20

ผมมองข้ามหัวข้อนี้ไปได้ไงนะ
  • ภัยนิเวศ จากเรื่อง The Catch ของ Robert Silverberg แปลโดย นพดล เวชสวัสดิ์
  • คำถามสุดท้าย จากเรื่อง The Last Equation ของ Isaac Asimov แปลโดย ดาวใต้
  • กุนซือ จากเรื่อง The Plot ของ Tom Herzog แปลโดย ดาวใต้
  • สมการสยอง จากเรื่อง The Cruel Equations ของ Robert Sheckley แปลโดย นพดล เวชสวัสดิ์
  • ชั่วโมงสงคราม จากเรื่อง The Hour of Battle ของ Robert Sheckley แปลโดย ดาวใต้
เรื่องสั้นวิทยาศาสตร์ที่นำมาลง ส่วนใหญ่เป็นเรื่องสั้นจากวารสารชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ กับ UPDATE เล่มแรกๆ พอผมขึ้นมหาวิทยาลัยก็ไม่ได้รับวารสารต่อ จึงไม่ได้อ่านเสียนาน คงไม่นำมาลงเพิ่มอีกแล้ว เว้นเสียแต่ว่า จะมีใครยอมพิมพ์เป็น word แล้วส่งมาให้นะครับ

ผมไม่มีเรื่องสั้นเกี่ยวกับพระเจ้าเหลืออีกแล้ว มีแต่เรื่อง(ไม่)สั้นเกี่ยวกับพระพุทธเจ้า ที่คิดว่านักเรียนทุกคนน่าจะได้อ่าน เพราะเป็นหนังสือนอกเวลา แต่กระทรวงกำหนดให้อ่านเพียงครึ่งเรื่องเท่านั้น ใช่แล้ว ! ที่มีอยู่คือ นวนิยายอิงพระพุทธศาสนา เรื่อง กามนิต

เมื่อหลายสัปดาห์ก่อนผมไปค้นเจอหนังสือ กามนิต ที่เป็น E-Book แบบ chm (Html Help File) ฉบับสมบูรณ์(ภาคพื้นดิน + ภาคสวรรค์) ก็เลยนำมาแยกชิ้นส่วน ตกแต่งรูปให้ดีขึ้น แล้วรวมกันใหม่เป็น Pdf File ใครสนใจอ่าน เชิญดาวน์โหลดได้ที่ กามนิต (ต้องใช้ Acrobat 7.0 ขึ้นไปนะครับ)

ปล. ช่วงนี้ดาบมังกรหยกกำลังดัง เข้ากับลายเซ็นต์ของผมพอดี อิๆ

05 พฤษภาคม 2008 16:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
เหตุผล: update link
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 ธันวาคม 2006, 20:12
rostukta rostukta ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

rostukta is on a distinguished road
รบกวนช่ายส่งกามนิตทาง อีเมลได้ไหมอ่ะค่ะ เนื่องจากไม่สามารถDownloadได้ หรือไม่ก็ข่วยอัพเดตlink
รบกวนหน่อยนะค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

tukta_tungtink@hotmail.com
Old 10 ธันวาคม 2006, 21:26
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

รีบ download จากที่นี่นะครับ เพราะ upload ไว้นานแล้ว เดี๋ยวมันจะหายไปอีก http://www.savefile.com/files/280845

หากใครอยากเปลี่ยนแนวจากเรื่องสั้นวิทยาศาสตร์ มาเป็นธรรมนิยายขนาดสั้น ผมมีเรื่องหนึ่งมาแนะนำคือ นักโทษประหาร สนใจตามไปอ่านได้ครับ (จะมีใครร่วมทุบกำแพงหินกับผมไหมเนี่ย )
Old 11 ธันวาคม 2006, 10:41
rostukta rostukta ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

rostukta is on a distinguished road
ขอบคุนมากนะค่ะ ดาวน์โหลดเรียบร้อยแล้ว
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply