Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 มิถุนายน 2005, 02:44
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon21 มาดูปลามนุษย์ต่างดาว 4 ขา ดีกว่า

ดูเลย 4 ขา เห็นไหม ๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 มิถุนายน 2005, 02:45

gon is on a distinguished road
Icon18

ดูดี ๆ มันกำลังยิ้มด้วย.
Old 06 มิถุนายน 2005, 02:47

Red face

ปลาอะไรเอ่ย มี 6 เขา 4 สีขา.
Old 06 มิถุนายน 2005, 04:02
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Cool

แหม ไม่ต้องกลัวว่าบอร์ดนี้จะเงียบหรอกครับ ช่วงนี้ขาประจำหลายคนคงกำลังยุ่งๆอยู่ วันดีคืนดีมีข้อสอบมาลง เดี๋ยวก็คึกคักเองแหละครับ มีขาจรมาถามโน่นนิดถามนี่หน่อย ก็เปลี่ยนบรรยากาศเครียดๆได้ดีออก
ว่าแต่คุณ gon หารูปมาจากไหนหรือครับ แปลกดี แต่ถ้าหากเป็นปลาจริงๆก็ เอ่อ...

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 06 มิถุนายน 2005, 06:42
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ฮั่นแน่...คุณ gon หลอกเด็กอีกแล้ว นี่มันเจ้า salamander ไม่ใช่เหรอครับ รู้สึกคนไทยจะเรียกว่า "จิ้งจกน้ำ" ค่อนข้างหายากในประเทศไทย (อย่างน้อยผมก็ไม่เคยเห็นล่ะ) สัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำแบ่งเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆ พวกแรกก็คือพวก กบ อึ่งอ่าง คากคก เขียดตะปาด ฯลฯ ที่เรารู้จักกันดี กับอีกพวกหนึ่งก็คือ salamander นี่แหละ ส่วนเขาที่เห็นก็คือเหงือกของมันนั่นเองครับ

ป.ล. แต่ผมว่าตัวนี้เป็นพันธุ์ที่ไม่มีในประเทศไทยนะครับ แล้วก็เป็นแบบเผือกด้วยแหละ

06 มิถุนายน 2005 08:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 06 มิถุนายน 2005, 18:37
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
อืม salamander นี่ชื่อเหมือนเกมส์นึงของแฟมิคอมเมื่อก่อนเลยครับ เป็นเกมส์จรวดไล่ยิง คุณ warut นี่เก่งจริงๆนะครับ เรื่องปลาแปลกๆ แบบนี้ยังรู้จักด้วยอ่า นับถือครับ

บทความของผมที่พี่กรลงให้ ในหน้าที่ 2 ตอนท้าย พี่กรไปลงซ้ำกับตอนท้ายของหน้าที่ 1 ที่เป็นการพิสูจน์น่ะครับ ช่วยเอาช่วงท้ายของหน้าที่ 2 ออกด้วยนะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวคนเข้ามาอ่านเค้าจะงงกัน ขอบคุณครับ

ปล. ตอนนี้พี่กรเข้าไปเป็นหนึ่งในทีมงานของ My maths แล้วหรือครับ เป็นฝ่าย Editors คู่กับ คุณ สนอง เสาทอง

07 มิถุนายน 2005 09:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ tana
Old 07 มิถุนายน 2005, 12:57

warut is on a distinguished road
Thumbs up

จริงด้วยล่ะ มิน่าเห็นช่วงนี้คุณ gon บอกยุ่งๆ ที่แท้แอบหลบไปเป็น Editor ของ My Maths นี่เอง สุดยอดๆ โชคดีที่คุณ tana มาบอกไม่งั้นคงอีกนานกว่าผมจะรู้เรื่อง สำหรับฉบับล่าสุดนี้ผมสังเกตเห็นอยู่อย่างเดียวคือคอลัมน์ของมายะจังหายไปง่ะ
Old 07 มิถุนายน 2005, 19:31

Icon15

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nongtum:
ว่าแต่คุณ gon หารูปมาจากไหนหรือครับ แปลกดี แต่ถ้าหากเป็นปลาจริงๆก็ เอ่อ...
ตัวข้างบนนี้ผมไม่รู้หรอกครับ ว่ามันตัวอะไร เพื่อนมัน Forward มาให้ว่าเป็นปลา ผมก็ว่าปลาตามมันว่า ชีวิตนี้ยังไม่มีโอกาสไปเยือนพวก พิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำเลยครับ. เลยค่อนข้างโง่เกี่ยวกับพวกน้ำ ๆ ทั้งหลาย ยังมีแปลก ๆ อีกเยอะที่เพื่อนผมมันส่งมาใ้ห้ อันไหนน่าสนใจผมจะเอามาให้ดูกัน
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ tana:
ปล. ตอนนี้พี่กรเข้าไปเป็นหนึ่งในทีมงานของ My maths แล้วหรือครับ เป็นฝ่าย Editors คู่กับ คุณ สนอง เสาทอง
ใช่แล้วครับ. พี่เข้าไปร่วมตั้งแต่เล่มของเดือนนี้ ถ้ามีอะไรสงสัยก็ Pm มาได้ครับ. บางเรื่องออกอากาศไม่ได้
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
จริงด้วยล่ะ มิน่าเห็นช่วงนี้คุณ gon บอกยุ่งๆ ที่แท้แอบหลบไปเป็น Editor ของ My Maths นี่เอง สุดยอดๆ โชคดีที่คุณ tana มาบอกไม่งั้นคงอีกนานกว่าผมจะรู้เรื่อง สำหรับฉบับล่าสุดนี้ผมสังเกตเห็นอยู่อย่างเดียวคือคอลัมน์ของมายะจังหายไปง่ะ
หุ ๆ แฟนมายะจังเยอะจริง ๆ สำหรับเรื่องนี้บอกได้สั้น ๆ คำเดียวครับว่า "มายะจัง มาสาย " ฉบับหน้าถึงจะมา on air ตามปกตินะครับ.
Old 07 มิถุนายน 2005, 19:31
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
ฮือๆ ว่าจะส่งบทความเรื่อง Phi ซะหน่อยโดนคุณ กรชนก ตัดหน้าซะแล้ว ไม่ทราบว่าที่เค้าเขียนนั่น จบตอนเดียวหรือเปล่าครับ หรือว่ายังมีตอนต่อไปอีกครับ

ปล.เห้นพี่ gon เคยบอกว่า คุณ กรชนก เคยเขียนบทความใน Mathcenter เรื่องนี้ด้วย ซึ่งผมหาแล้วไม่มีครับ เจอแต่ ฟีโบนักชีของพี่ gon

07 มิถุนายน 2005 19:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ R-Tummykung de Lamar
Old 08 มิถุนายน 2005, 19:55

Red face

บทความของน้อง กรชนก มีชุดเดียวเท่านนั้น ไม่มีตอนต่อไปครับ. และ ก็ไม่เคยเขียนใน Mathcenter ด้วยครับ. อีกอย่างบทความเรื่อง "ฟิโบนักชี" ในเว็บนี้พี่ Top เป็นคนเขียนครับ. อย่าได้เข้าใจผิดไป

ปล. ฟิโบนักนักชีมีคนเขียนไปแล้ว เราก็เขียนไตรโบนักชีก็ได้ครับ. ถ้าเจอสักกรณีในธรรมชาติ ดังแน่ ๆ ครับ.
Old 08 มิถุนายน 2005, 22:07
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ gon:
บทความของน้อง กรชนก มีชุดเดียวเท่านนั้น ไม่มีตอนต่อไปครับ. และ ก็ไม่เคยเขียนใน Mathcenter ด้วยครับ. อีกอย่างบทความเรื่อง "ฟิโบนักชี" ในเว็บนี้พี่ Top เป็นคนเขียนครับ. อย่าได้เข้าใจผิดไป

ปล. ฟิโบนักนักชีมีคนเขียนไปแล้ว เราก็เขียนไตรโบนักชีก็ได้ครับ. ถ้าเจอสักกรณีในธรรมชาติ ดังแน่ ๆ ครับ.
ขอเขียนเพิ่มเติมเป็นตอน 2 , 3 , 4 , ... ต่อจากคุณ กรชนก ได้ไหมครับ เพราะว่า ตอนนี้ ก็รวบรวมมาได้พอสมควรแล้ว
Old 15 เมษายน 2007, 02:43

เพิ่งทราบมาโดยบังเอิญครับว่าตัวประหลาดนั่นมันคือตัวอะไร ละก็เช่นเคยครับผมขอแปะเอาไว้กันลืม

มันเป็นสัตว์ในกลุ่ม salamander อย่างที่ผมคาดไว้จริงๆครับ แต่เป็นแบบพิเศษที่เรียกว่า neotenic salamander คือมันไม่ยอม metamorphosis ไปอยู่บนบกซักที แต่ก็สามารถเติบโตจนสืบพันธุ์ได้ ตัวอย่างก็เช่น axolotl ซึ่งคิดว่าเป็นตัวในรูปนั่นแหละครับ

ป.ล. สามารถบังคับให้มัน metamorphosis ได้โดยให้ thyroid hormone ครับ
Old 15 พฤษภาคม 2007, 10:15
iMissU's Avatar
iMissU iMissU ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

iMissU is on a distinguished road

จะปลาหรือว่า salamander ก้อน่ารักหมดแหละจ้า
Old 15 พฤษภาคม 2007, 13:59
meiji's Avatar
meiji meiji ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

meiji is on a distinguished road

รูปแปลกดีนะคะ แต่ก้ออออ....น่ารักกก..
Old 15 พฤษภาคม 2007, 19:41
[Tong]_1412's Avatar
[Tong]_1412 [Tong]_1412 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

[Tong]_1412 is on a distinguished road
Send a message via MSN to [Tong]_1412

salamander ตัวนี้เองที่ อ.ไพศาล เห็นแล้วเอาไปแต่งข้อสอบ สอวน. ครั้งที่ 4 แน่ ๆ ถ้าคุณ gon บอกก่อนว่าเป็น salamander นะครับ โจทย์ สอวน. ครั้งที่ 4 คงไม่ใช่มนุษย์ต่างดาว 4 ขาหรอกคับ สงสัยต้องหาวิธีสวมถุงเท้าและก็รองเท้าให้ salamander แล้วละครับ ^^

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply