Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 มิถุนายน 2009, 17:13
phoenixs phoenixs ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

phoenixs is on a distinguished road
Default ช่วยอธิบาย pell equation ไห้หน่อยครับ

ขอเป็นภาษาไทยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 มิถุนายน 2009, 00:58
SpammingMan SpammingMan ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

SpammingMan is on a distinguished road

- -* ไม่ได้ใช้หรอกครับ
Old 08 มิถุนายน 2009, 12:17
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road

ผมก็อยากทราบเช่นกันครับ
Old 08 มิถุนายน 2009, 16:22
phoenixs phoenixs ไม่อยู่ในระบบ

phoenixs is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SpammingMan View Post
- -* ไม่ได้ใช้หรอกครับ
ผมอยากรู้นะครับ
Old 09 มิถุนายน 2009, 12:24
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ

Platootod is on a distinguished road

เห็นเพื่อนผมบอกว่าหนังสือของไทยทุกเล่มไม่มีอ่ะครับ
ต้องอ่านจากtext อย่างเดียว
หาเจอแล้วครับ
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=322

09 มิถุนายน 2009 12:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Platootod
Old 09 มิถุนายน 2009, 14:46

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
เห็นเพื่อนผมบอกว่าหนังสือของไทยทุกเล่มไม่มีอ่ะครับ
ต้องอ่านจากtext อย่างเดียว
หาเจอแล้วครับ
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=322
ผมก็มี text แต่ว่าผมอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
Old 09 มิถุนายน 2009, 18:41
SpammingMan SpammingMan ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

SpammingMan is on a distinguished road

ส่วนตัวคิดว่าฝึกพื้นฐานให้แม่น และดีก่อนเถิดครับแล้วค่อยมาหาอ่านเพิ่มทีหลัง อย่าพึ่งรีบร้อนไปเลยครับ พื้นฐานที่ดีมันติดตัวไปจนวันตายนะครับ.....อย่างพวกเรขาคณิตถ้าเรารู้ตรีโกณ รุ้การอัดแกน เชิงซ้อน ฯลฯ ไปก่อน พอเรารู้แบบนี้ไปแล้วมันจะฝึกให้กลับมาเป็น pure เรขายากนะครับ ไอเดียคุณจะแทบไม่มีเลย NT ก็เหมือนกัน...แนะนำได้แค่นี้แหละครับ...
Old 10 มิถุนายน 2009, 12:53

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ phoenixs View Post
ผมก็มี text แต่ว่าผมอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
ชื่อหนังสือว่าอะไรครับเดี๋ยวจะไปซื้อมั่งครับ
Old 10 มิถุนายน 2009, 19:06
Let it be Let it be ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Let it be is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SpammingMan View Post
ส่วนตัวคิดว่าฝึกพื้นฐานให้แม่น และดีก่อนเถิดครับแล้วค่อยมาหาอ่านเพิ่มทีหลัง อย่าพึ่งรีบร้อนไปเลยครับ พื้นฐานที่ดีมันติดตัวไปจนวันตายนะครับ.....อย่างพวกเรขาคณิตถ้าเรารู้ตรีโกณ รุ้การอัดแกน เชิงซ้อน ฯลฯ ไปก่อน พอเรารู้แบบนี้ไปแล้วมันจะฝึกให้กลับมาเป็น pure เรขายากนะครับ ไอเดียคุณจะแทบไม่มีเลย NT ก็เหมือนกัน...แนะนำได้แค่นี้แหละครับ...
เห็นด้วยนะครับ ผมว่าคุณ Platootod ทบทวนเลขม.ต้นให้ดีซะก่อนจะดีกว่านะครับ
Old 11 มิถุนายน 2009, 12:33

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Let it be View Post
เห็นด้วยนะครับ ผมว่าคุณ Platootod ทบทวนเลขม.ต้นให้ดีซะก่อนจะดีกว่านะครับ
ขอโทษครับ
ผมอยากทราบจริงๆครับ
สมมตินิดหนึ่งนะครับสมมติมีเด็กคนหนึ่งที่ทบทวนความรู้ดีแล้วจริงๆ
เค้าอยากที่จะศึกษาความรู้ที่สูงกว่านี้เค้าถามคนไปทั่วว่าความรู้เรื่องนี้หาอ่านได้จากไหนกันครับ
แต่คนที่เค้าถามกลับบอกเค้ากลับว่า"ไปทบทวนมต้นให้ดีก่อน"
เด็กคนนี้เลยมานั่งทบทวนจนเข้าใจดีหมดแล้วแล้วก็ไปถามอีกครั้งแต่เล้วก็ได้รับคำตอบเช่นเดิม"ไปทบทวนมต้นให้ดีก่อน"
................
คุณคิดว่าเด็กคนนี้จะรู้สึกอย่างไรครับ
ผมว่าเขาคงรู้สึกเหมือนกับผมตอนนี้.....

11 มิถุนายน 2009 12:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Platootod
Old 11 มิถุนายน 2009, 17:16
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ความรู้กับทักษะมันต่างกันนะครับ คงหมายถึงไปพัฒนาในสิ่งที่ถนัดอยู่แล้วอ่ะครับ เหมือนนักมวยที่ใช้แค่หมัด 1-2 พาไประดับโลกประมาณนั้น
Old 11 มิถุนายน 2009, 19:35
beginner01 beginner01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

beginner01 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ขอโทษครับ
สมมตินิดหนึ่งนะครับสมมติมีเด็กคนหนึ่งที่ทบทวนความรู้ดีแล้วจริงๆ
เค้าอยากที่จะศึกษาความรู้ที่สูงกว่านี้เค้าถามคนไปทั่วว่าความรู้เรื่องนี้หาอ่านได้จากไหนกันครับ
แต่คนที่เค้าถามกลับบอกเค้ากลับว่า"ไปทบทวนมต้นให้ดีก่อน"
เด็กคนนี้เลยมานั่งทบทวนจนเข้าใจดีหมดแล้วแล้วก็ไปถามอีกครั้งแต่เล้วก็ได้รับคำตอบเช่นเดิม"ไปทบทวนมต้นให้ดีก่อน"
คุณคิดว่าเด็กคนนี้จะรู้สึกอย่างไรครับ
ผมว่าเขาคงรู้สึกเหมือนกับผมตอนนี้.....
เอาอย่างนี้ดีกว่า... ผมจำได้ว่าคุณ Platootod ยังไม่ได้ลองเข้าสอวน. ลองเข้าดูก่อนสิครับ แล้วอาจจะเข้าใจว่าทำไมหลายๆคนถึงบอกเช่นนั้น

ที่ผมพูดไม่ได้หมายความว่า ถ้ายังไม่ได้เข้าสอวน. แล้วก็ไม่ควรรู้เรื่องนี้ แต่ว่า... คือไม่รู้จะบอกยังไงล่ะครับ คือสมัยนี้ หลายๆคนรู้ทฤษฎีมากเกินไป แต่ใช้ไม่เป็นสักอย่าง เป็นแบบ รู้แบบเป็ด (ในที่นี้ คำว่าใช้เป็น หมายถึงว่า สามารถใช้ทฤษฎ๊ดังกล่าวอย่างมีประสิทธิภาพ และใช้มันได้ได้ประโยช์ถึงขีดสุด) ซึ่งผมว่ามันส่งผลร้ายต่อการทำโจทย์

ว่าในแบบง่ายที่สุดก็คือ ไอ้ที่ง่ายๆ ใช้ให้มันเป็นแบบเซียนจริงๆ แล้วค่อยลองศึกษาอันอื่นๆดู ไม่ใช่คิดว่า "อ้อ อ่านแล้ว รู้เรื่องแล้ว อ่านเรื่องถัดไปดีกว่า" แล้วก็ทิ้งอันเก่าๆไป

ของแบบนี้ถ้่าไม่ใช่พวกเก่งแบบมีพรสวรรค์ ก็ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ ใจเย็นๆ อย่ารีบร้อน ก็เหมือนกับเวลาสร้างบ้าน ฐานเขาก็ต้องค่อยๆสร้าง แล้วค่อยๆเติมชั้นบนไปเรื่อยๆ ไม่ใช่เปิดมา ก็รีบๆสร้างบ้าน ขืนรีบๆสร้างแบบไม่ยั้งคิดล่ะก็ บ้านก็เละ แล้วต่อไปบ้านก็พัง

ป.ล. pell's equation ไม่มีความจำเป็นอย่างใด ในสอวน. และ TMO (ก็เท่าๆที่ผมเห็นนะ ถ้าผิดผมก็ขอโทษมาที่นี้เลยแล้วกันครับ) ทำพวก congruence อะไรแบบนี้ดู ถ้าทำแบบที่ง่ายได้แล้ว ก็ทำแบบที่ยากดู ผมมันจะได้ใช้ได้จริง (สำหรับกรณีคุณ platootod) มากกว่ามารู้ pell's equation
Old 11 มิถุนายน 2009, 19:48
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ขอโทษครับ
ผมมีข้อสังเกตอย่างนี้ครับ บางครั้งสิ่งที่เราคิดอาจไม่ตรงกับสิ่งที่เค้าคิดก็ได้ เราคิดว่าเราทบทวนดีแล้ว แต่คนอื่นอาจเห็นว่ายังไม่ดีพอ แล้วทำไมถึงเป็นเช่นนั้น
สาเหตุอาจมาจากมุมมองที่ต่างกัน ข้อมูลที่ไม่ตรงกัน พื้นฐานความรู้ในเรื่องนั้นที่แตกต่างกัน และที่สำคัญผลงานหรือการกระทำของคนๆนั้นที่อาจทำให้เค้าคิดต่างจากเราก็ได้ เป็นต้น
Old 12 มิถุนายน 2009, 12:17

ถามต่ออีกหน่อยครับ
ผมต้องอ่านมต้นอีกแค่ไหนจึงจะบอกได้ว่าพื้นฐานแน่นครับ
เพราะผมเริ่มกลัวว่าพื้นฐานของตัวเองไม่แน่นแล้วครับ
ตอนนี้ผมเครียนดมากเลยครับ
ความรู้ผมตันแค่มต้นเองครับ
เพื่อนผมในห้องเค้าเล่นent มปลายแล้วอ่ะครับ
แล้วอีกไม่กี่เดือนจะสอบสอวนแล้ว
ผมจะอ่านทันไหมครับ
Old 12 มิถุนายน 2009, 21:35
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมขอตอบในส่วนที่แสดงความคิดเห็นของผมนะครับ ผมเพียงแค่อยากจะอธิบายว่าเวลาคนที่แสดงความคิดเห็นไม่ตรงกับเราอาจมีสาเหตุบางอย่างที่ผมได้แสดงเอาไว้ผมยกตัวอย่างหนึ่งที่เคยถกกันคื อข้อสอบสิรินธรปี51 ดูได้จาก http://www.mathcenter.net/forum/show...7892#post47892 ในกระทู้นั้นก็มีผู้รู้พยายามแสดงความคิดเห็นที่แย้งกับความคิดเห็นข้องผมที่ผมแสดงไว้ ซึ่งสำหรับผมแล้วผมคิดว่าเป็นเรื่องดี ถึงแม้ว่าคำพูดบางช่วงบางตอนแสดงถึงความมั่นอกมั่นใจก็ตาม ผู้อ่านจะเป็นผู้ที่ตัดสินครับ และลีลาของคนที่ตอบก็แตกต่างกัน ในกรณีนั้นแต่ละคนก็พยายาม link ข้อมูลที่เกี่ยวข้องมาสนับสนุนแนวคิดของตน ซึ่งผมก็แสดงความคิดเห็นไป ผมเข้าใจว่าโจทย์ข้อนี้ไม่น่าจะตีความโดยใช้ ทบ. ที่ผมพูดถึงในกระถู้ดังกล่าวได้ สุดท้าย ผมก็นำไปถามผู้รู้ที่คิดว่าอยู่ระดับชั้นแนวหน้าของเมืองไทย ซึ่งผมให้โจทย์ไปโดยไม่อธิบายแนวคิดของผม ผลก็คือตอบแบบที่เขาเฉลยกัน ผมก็ถามว่าใช้หลักคิดแบบมีเงื่อนไขใช่มั้ยโดยใช้ ทบ.... นี้ คำตอบก็คือใช่ แล้วผมถามต่้อว่าเคยเจอโจทย์ลักษณะนี้ที่เป็นภาษาอังกฤษด้วยใช่มั้ย คำตอบก็คือ ใช่ หลังจากนั้นผมก็อธิบายตามที่ผมได้แสดงความคิดเห็นไปในกระทู้ดังกล่าว คำตอบก็คือ ตีความแบบผมน่าจะถูก เพราะเวลาแปลเป็นภาษาไทยแล้วสามารถทำให้สื่อตามที่ผมคิดได้ ที่ผมพูดอธิบายมาทั้งหมดก็เพียงประเด็นเดียวคือจะบอกว่า บางครั้งเรายืนอยู่บนคนละข้อมูล หรือพื้นความรู้ที่ต่างกัน แต่สิ่งหนึ่งที่ผมกับผู้รู้ที่ผมคุยด้วยมีเหมือนกันคือรับฟังข้อมูลอย่างมีสติ
มีอีกตัวอย่างหนึ่ง ที่ผมเคยอธิบายผิดไป สาเหตุเนื่องจากเคยศึกษาว่าสามารถทำวิธีนี้ได้ ซึ่งก็ศึกษาจากตำราที่เชื่อถือได้ ทั้งต่างประเทศและในประเทศ แต่ก็มีสมาชิกใน MC ให้ความกรุณาชี้แจงให้ฟัง แม้จะไม่เข้าใจในตอนแรก แต่สุดท้าย ก็เข้าใจ ลองดู ใน http://www.mathcenter.net/forum/show...?t=7014&page=4
ที่ผมอธิบายในเรื่องนี้ก็เป็นอีกตัวอย่าง ที่จะบอกว่าถึงแม้ว่าผมจะเชื่อมั่นในสิ่งที่ศึกษาหรืออ่านมาก่อน แต่ผมก็ไม่ปิดกั้นความคิดเห็นของคนอื่น ส่วนที่เราจะเชื่อหรือไม่ก็เป็นสิทธิของเรา ในทำนองเดียวกันผมก็จะไม่ไปบังคับให้ใครเชื่อผม เพราะเป็นสิทธิของเขาเช่นกัน

ผมคงไม่ตอบว่าแค่ไหนพื้นฐานถึงแน่น เพราะมันขึ้นอยู่ว่าจะใช้อะไรเป็นตัววัด ผมยกตัวอย่างบางคนเข้าค่าย สอวน.ได้ อยู่ระดับแนวหน้า แต่อาจไม่ถนัดในเรื่องสถิติ ก็เพราะว่า สอวน. ไม่ได้สอนหรือสอบเรื่อง สถิติ เค้าเลยไม่สนใจในเรื่องนี้ก็ได้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ถามแนวทางแก้โจทย์ differential equation thai_be คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 1 13 พฤษภาคม 2009 15:16
Equation Like Pell's Equation Anonymous314 ทฤษฎีจำนวน 11 07 มกราคม 2009 00:26
Functional Equation Spotanus พีชคณิต 1 03 ตุลาคม 2008 21:58
IMO;Functional Equation The jumpers พีชคณิต 4 12 พฤษภาคม 2008 14:43
อยากเรียน Differential Equation ให้รู้เรื่อง <Darm> ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 0 04 เมษายน 2001 10:44