Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 ธันวาคม 2007, 20:03
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road
Default congruence

อยากจะขอรบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ คือ ผมเคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง เขียนไว้ว่า
$a^{\phi (n)} \equiv 1 $ $(mod$ $n)$
$ \phi (n) $ คือ จำนวนของจำนวนเต็มบวก $k \leq n$ และ $(k,n) =1$ และ $n$ เป็นจำนวนเต็มบวก
ซึ่งถ้าผมลองแทนค่า โดยให้ a = 4 และ n = 2 แล้วจะได้
$4^{\phi (2)} \equiv 1 $ $(mod$ $2)$
$4 \equiv 1 $ $(mod$ $2)$ ซึ่งไม่เป็นจริง
อยากทราบว่าข้อความนี้ที่ผมอ่านมามีเงื่อนไขอย่างไรหรือป่าวครับ หรือใช่ได้เฉพาะบางจำนวน
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 ธันวาคม 2007, 20:41
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

หรม. ของ a กับ n เท่ากับ 1 ด้วยครับ

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 11 ธันวาคม 2007, 20:46
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kanakon View Post
หรม. ของ a กับ n เท่ากับ 1 ด้วยครับ
ไม่ทราบว่ามีวิธีพิสูจน์มั้ยครับ เพราะในหนังสือที่ดูมายกมาอ้างเฉยๆ จะรบกวนเกินไปหรือเปล่าถ้าจะให้ช่วยพิสูจน์ให้ดูหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Old 11 ธันวาคม 2007, 23:37
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

มันเป็น Euler's theorem ครับลองศึกษาเพิ่มเติมจากนี้ครับ
http://planetmath.org/encyclopedia/EulersTheorem.html
http://en.wikipedia.org/wiki/Euler's_theorem

$$|I-U|\rightarrow \infty $$

11 ธันวาคม 2007 23:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kanakon
Old 11 ธันวาคม 2007, 23:48

ขอบคุณ คุณ kanakon ที่ช่วยแนะนำครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
congruence alexandre ทฤษฎีจำนวน 8 30 สิงหาคม 2007 20:16
ถามโจทย์congruence CmKaN ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 3 07 มกราคม 2007 15:42
อยากทราบวิธีคิดแบบ congruence ของโจทย์ข้อนี้ Pramote ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย 4 06 พฤษภาคม 2006 17:44