Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 พฤศจิกายน 2012, 10:27
TU Gifted Math#10's Avatar
TU Gifted Math#10 TU Gifted Math#10 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

TU Gifted Math#10 is on a distinguished road
Default แนะนำน้องๆถึงการสอบเข้าเตรียมฯ โดยพี่กิฟต์เลข

สวัสดีครับน้องๆ พี่ชื่อ อาร์ท เมธินท์ ภาสพานทอง นะครับ พี่เป็นประธานหนังสือเอื้อมพระเกี้ยว ๔: ประภัสร์อัคคี

นี่ก็เดือนตุละคมแล้วนะน้องๆ เวลาก็เหลืออยู่ประมาณ 5-6 เดือนนะครับ (พี่ยังไม่แน่ใจวันสอบนะ) เวลาต่อจากนี้ พี่ว่าน้องควรจะต้องเริ่มฟิต อ่านหนังสือ และทำโจทย์ให้มากๆแล้ว

ส่วนเนื้อหานะครับ พี่แนะนำให้อ่านไปทำ short note ด้วย ก็จะดีมากๆเลยนะ น้องจะได้กลับมาทบทวนได้อีกรอบ ตอนนี้น้องอยากอ่านวิชาอะไรก็อ่านไปเลย แต่ที่พี่ยังไม่อยากให้อ่านเท่าไหร่นักคือวิชาสังคม เพราะมันอีกนานพอสมควรกว่าจะสอบเตรียม ระหว่างนั้นก็จะมีข่าวสารเพิ่มขึ้นมากมาย ซึ่งพี่ว่ามันก็คงจะไม่คุ้มสักเท่าไหร่ที่จะอ่านแบบจริงจังในช่วงนี้ ค่อยมาอ่านช่วงใกล้ๆสอบ และพี่ก็แนะนำให้น้องดูข่าวเป็นประจำ เพราะอาจารย์ชอบออกข่าวที่อยู่ช่วงใกล้ๆสอบ ฉะนั้นช่วงนี้เก็บวิชาอื่นก่อนดีกว่านะน้อง

ส่วนการทำโจทย์เนี่ย ถ้าน้องอยากจะถามว่าออกประมาณไหน ถ้าน้องต้องการทำข้อสอบที่คล้ายข้อสอบจริงมากที่สุด พี่บอกได้เลยว่าน้องจะได้พบกับแนวข้อสอบที่ตรงที่สุดจากในหนังสือทั้ง 3 เล่มของพี่ๆแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องเรียนพิเศษนะครับ น้องจะเรียนหรือไม่เรียนก็ได้ครับ น้องสามารถขยันอ่านหนังสือที่บ้านเองก็ได้ พี่ว่าน้องก็จะได้ความรู้เท่ากับน้องไปเรียนพิเศษแหละ แต่ถ้าน้องจะเรียนพิเศษจริงๆ พี่แนะนำว่าอย่าเรียนหนักเกินไป เพราะจะทำให้น้องไม่มีเวลามาอ่านทบทวนที่บ้าน สิ่งที่สำคัญที่สุดถ้าน้องไปเรียนพิเศษคือได้ทบทวนที่บ้านนะครับ ^^

แล้วน้องหลายๆคน ก็อย่าอ่านหนังสือมากเกินไปจนเครียด เพราะถ้าน้องครียดมากๆมันจะจำอะไรไม่ได้เลย พี่ก็แนะนำให้หาวิธีไปพักผ่อนบ้าง เช่นออกกำลังกาย ดูทีวี เล่น หรือ มือถือก็ได้ แต่น้องๆบางคนก็อาจจะเคยคิดว่า จะไม่คอมพิวเตอร์ เฟสบุค มือถือแล้วววว แต่พี่จะบอกว่า น้องไม่ต้องเลิกเล่นสิ่งเหล่านี้หรอกครับ แค่น้องแบ่งเวลาที่จะเล่นให้พอเหมาะพอควรก็พอครับ ^^

สุดท้ายนี้ พี่ก็ขอให้น้องๆที่มีความตั้งใจจริง อ่านหนังสือ ทำงานหนักเพื่อที่จะสอบเข้ามาเรียน ณ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาอันเป็นที่รักยิ่งของพี่ๆ ประสบผลสำเร็จได้เป็นนักเรียนเตรียมอุดมศึกษาสมใจ ไม่ว่าจะสายใดๆก็ตาม และมาเป็นรุ่นน้อง TU 76 ที่น่ารักของพี่ๆ TU 75 ทุกคนนะครับ

สุดท้ายจริงๆแล้ว

ถ้าน้องอยากจะได้เจอกับพี่ๆมากขึ้น ก็อย่าลืมมาสมัครเข้ากิฟต์เลขกันเยอะๆนะครับ โชคดีครับ ^^
Zenith 7 & เอื้อมพระเกี้ยว 4 by TU Gifted Math #10 หนังสือดีๆจากนักเรียนในโครงการพัฒนาความสามารถพิเศษทางคณิตศาสตร์ รุ่นที่ 10 โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 พฤศจิกายน 2012, 22:51
Jirawas_Ton Jirawas_Ton ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Jirawas_Ton is on a distinguished road

ต้งเป้าหมายของน้องเอาไว้ครับ แล้วจะมีกำลังใจในการอ่าน
ความจริงการสอบก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องที่ทำให้เราเครียดนะ เราก็เตรียมพร้อมตัวเราเอาไว้ให้ดีที่สุด ลองแข่งกับตัวเองดูสิ แล้วจะไม่เครียด ทำสิ่งที่เรามีให้ดีที่สุด แล้วน้องจะไม่เสียใจภายหลังว่าเราน่าจะทำให้ดีกว่านี้ น่าจะอ่านอย่างนั้นอย่างนี้ การสอบก็เป็นเหมือนการวัดความพร้อม คนเก่งไม่น่ากลัวเท่าคนพร้อมนะ คนที่สอบติดก็คือคนที่พร้อมสำหรับการสอบนั้นๆ ถ้าเราสอบไม่ติดก็คือเราพร้อมน้อยกว่าคนที่ติด แล้วทำไมน้องถึงไม่ทำตัวเองให้พร้อมที่สุดล่ะ? ใช้เวลาที่เหลือให้คุ้มค่านะ ส่วนน้องหลายคนที่ไปสอบเล่นๆพี่ว่ามันเปลืองโอกาสนะ จริงๆแล้วพี่ว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดเลยคือ "โอกาส" ถ้าเราเสียมันไปแล้วก็ไม่มีทางได้คืนมาอีก ใช้โอกาสที่มีให้คุ้มนะ...

30 พฤศจิกายน 2012 22:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Jirawas_Ton
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply