Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 กรกฎาคม 2009, 20:17
คนรักเลขอยากติดมหิดล คนรักเลขอยากติดมหิดล ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

คนรักเลขอยากติดมหิดล is on a distinguished road
Default สามเหลี่ยม ครับผม

ผมงงๆ 2ข้อนี่อะครับ
ข้อแรก ในรูปสามเหลี่ยม ABC CD : DB =3:1 AE:EB=3:2 จงหา CP:PE
ข้อ2 นะครับ ABC เป็นสามเหลี่ยมดังรูป มีพื้นที่ 28 ตารางนิ้ว D E และ F เป็นจุดบนด้าน AB BC และ CA ตามลำดับ และ AD=3นิ้ว DB = 4นิ้ว ถ้า พท. สามเหลี่ยม ABE กับ สี่เหลี่ยม DBEF เท่ากันแล้ว พื้นที่ สามเหลี่ยม ABE เท่ากับเท่าไหร่

ขอแรกผมคิดได้ 5:1
ข้อ2 ได้16 ตารางนิ้วอะครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

01 กรกฎาคม 2009 20:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนรักเลขอยากติดมหิดล
เหตุผล: ขอโทษด้วยครับผมรีบมากไปหน่อย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 กรกฎาคม 2009, 20:26
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คนรักเลขอยากติดมหิดล View Post
ผมงงๆ 2ข้อนี่อะครับ
ข้อแรก ในรูปสามเหลี่ยม ABC CD B =3:1 AE:EB=3:2 จงหา CP:PE
ข้อ2 นะครับ ABC เป็นสามเหลี่ยมดังรูป มีพื้นที่ 28 ตารางนิ้ว D E และ F เป็นจุดบนด้าน AB BC และ CA ตามลำดับ และ AD=3นิ้ว DB = 4นิ้ว ถ้า พท. สามเหลี่ยม ABE กับ สี่เหลี่ยม DBEF เท่ากันแล้ว พื้นที่ สามเหลี่ยม DBE เท่ากับเท่าไหร่
ข้อแรก . ใช้ทบ.เมเนลอสโดยตรงเลย ผมได้ 5:1 เท่ากันครับ

01 กรกฎาคม 2009 21:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Scylla_Shadow
เหตุผล: ดูโจทย์ผิด เลยลบข้อ2.ไป
Old 01 กรกฎาคม 2009, 20:31
คนรักเลขอยากติดมหิดล คนรักเลขอยากติดมหิดล ไม่อยู่ในระบบ

คนรักเลขอยากติดมหิดล is on a distinguished road

ขอโทษคุณ Scylla_ Shadow ด้วยครับ ผมพิมพ์โจทย์ผิด ตอนนี้แก้ให้แล้วครับ

แล้วทฤษฎี เมเนลอส คือ อะไรหรอครับ

01 กรกฎาคม 2009 20:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 01 กรกฎาคม 2009, 20:54
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

ทบ.เมเนลอส ตามที่แนบมานี้นะครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 05 กรกฎาคม 2009, 17:22
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ข้อ 1 ใช้ความรู้เรื่องเส้นขนานแบ่ง อัตราส่วนของด้าน DB ตอบ 5 :1

ข้อ 2 พิวูจน์ว่า DE // AC ตอบ 16 ตารางนิ้ว

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 07 กรกฎาคม 2009, 11:32
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ไม่เห็น จขกท. เข้ามาอีก ไม่ทราบยังต้องการวิธีทำไหม

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 10 กรกฎาคม 2009, 18:16

ขอโทษด้วยครับ ช่วงนี้ งานเยอะเลยไม่มีเวลาเข้า ขอบคุณคุณbanker มากเลยครับ ที่ช่วยใหความรู้ผม เข้าใจแจ่มแจ้งแล้วครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply