Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 เมษายน 2009, 02:54
JamesCoe#18's Avatar
JamesCoe#18 JamesCoe#18 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

JamesCoe#18 is on a distinguished road
Default อุปนัยเชิงคณิตศาสตร์

รบกวนช่วยให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้หน่อยนะคับ

อยากให้ลองยกตัวอย่างสัก 1-2 ข้อ แล้ว

อธิบายให้ทีคับ งงๆอยู่คับ ถ้ามีโจทย์

ที่เป็นพวกอสมการด้วยก็ได้นะคับ

ของ่ายๆก่อนละกันคับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 เมษายน 2009, 22:09
ลูกชิ้น's Avatar
ลูกชิ้น ลูกชิ้น ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ลูกชิ้น is on a distinguished road

อา...เป็นวิธีที่ใช้พิสูจน์ประโยคที่สนใจเฉพาะตัวแปรที่เป็นจำนวนเต็มบวก
วิธีพิสูจน์ก็เหมือนกับการเล่นโดมิโน

จะพิสูจน์ประโยค P(n) ว่าเป็นจริง สำหรับทุกจำนวนเต็มบวก n
1. แสดงว่า P(1) เป็นจริง เหมือนกับการเริ่มผลักโดมิโนตัวแรก
2. พิสูจน์ว่า ถ้า P(k) เป็นจริง แล้ว P(k+1) เป็นจริง เหมือนกับการแสดงว่าโดมิโนตัวใหนล้มตัวต่อไปก็ล้มตาม

ถ้าจินตนาการทัน มันก็ล้มต่อ ๆ ไปเรื่อย ๆ จนเก็บทุกกรณี จำนวนเต็มบวก n ใด ๆ

ถ้าพูดถึงเป็นทฤษฎีบทเค้าจะใช้ set อธิบายอ่ะนะ แต่อันนี้เอาง่าย ๆ ละกัน

ยกตัวอย่างเช่น $1+3+5+...+(2n-1) = n^2$ เมือ n เป็นจำนวนเต็มบวก
อันนี้ก็ใช้อุปนัยเชิงคณิตศาสตร์พิสูจน์ครับ

เอาตัวอย่างที่อยากได้ดีกว่า $2n \leqslant n^2$ เมื่อ n เป็นจำนวนเต็มบวก และ $n \geqslant 2$
ข้อนี้สนใจจำนวนเต็มบวกแต่ไม่สนใจ 1 ก็อนุโลมใช้ได้ครับ เพียงแต่ต้องเริ่มที่ 2 เท่านั้นเอง

พิสูจน์ ให้ P(n) แทน $2n \leqslant n^2$
1. จาก $2(2) = 4 \leqslant 4 =2^2$
ดังนั้น P(2) เป็นจริง
2. ให้ P(k) เป็นจริง
นั่นคือ $2k\leqslant k^2$
ดังนั้นเราได้ $2k+2 \leqslant k^2 +2 \leqslant k^2 \cdot 2$ เมื่อ $k \geqslant 2$
นั่นคือ $2(k+1) \leqslant k^{2+1}$
ดังนั้น P(k+1) เป็นจริง
จาก 1. และ 2. สรุปว่า P(n) เป็นจริงครับ

รูปแบบที่เห็นบ่อย ๆ ที่ใช้ในอุปนัยเชิงคณิตศาสตร์พิสูจน์จะมี ผลรวม อสมการ หารลงตัว และก็ในวิชาทฤษฎีกราฟ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ
Old 29 เมษายน 2009, 05:15
JamesCoe#18 JamesCoe#18 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

JamesCoe#18 is on a distinguished road

ผมสงสัยตรงบรรทัดที่ $2k+2\leqslant k^2+2\leqslant k^2.2$ อะคับว่ามาได้ยังไง

แล้วคำตอบข้อนี้น่าจะเป็น $2(k+1)\leqslant (k+1)^2$ ไม่ใช่หรอคับ

รบกวนอธิบายให้หน่อยคับ
Old 29 เมษายน 2009, 10:37
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

ใช่แล้วครับ สิ่งที่เราอยากได้ต้องเป็น $2(k+1)\leq (k+1)^2$
คือต้องเริ่มที่ $2k\leq k^2$
$2+2k\leq k^2+2k\leq k^2+2k+1=(k+1)^2$ สำหรับ ทุก $k\geq 2$
ดังนั้นโดยอุปนัยคณิตศาสตร์จะได้ $P(n) $ เป็นจริง

หมายเหตุ : บรรทัดสุดท้ายอย่าลืมบอกทุกครั้งนะครับ ว่ามาจากอุปนัยคณิตศาสตร์
Old 02 พฤษภาคม 2009, 01:59
กระบี่ไว

ขอบคุณ คุณ mercedesbenz คับ
Old 20 พฤษภาคม 2009, 08:19
ลูกชิ้น's Avatar
ลูกชิ้น ลูกชิ้น ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

ลูกชิ้น is on a distinguished road

ขออภัยด้วยครับ ที่ทำให้งง แล้วก็ไม่ค่อยได้เข้ามาเลยเรา ขอบคุณคุณmercedesbenzด้วยครับ
ที่มาช่วยแก้ให้ถูก