Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 พฤษภาคม 2010, 14:11
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Default มีคำถาม

คือ ผมอยากทราบว่าทำไมสังคมไทยเป็นสังคมที่ไม่ให้โอกาสคน

ใครไม่เก่ง จะถูกทิ้งไว้ข้างหลัง ถูกประนาม ถูกดูถูก

ซึ่งจริงๆ ผมว่าคนไม่เก่ง ถ้าเขาพยายาม ก็น่าจะทำได้ ถึงแม้จะช้าบ้าง

แต่กลับบางคนเก่งแต่ไม่มีคุณธรรม สังคมไทยชอบและยกย่องสรรเสริญ ผมเห็นมีมาก

(ถ้าเก่งและมีคุณธรรม ผมขอยกย่องด้วยใจจริงครับ แต่ในสังคมไทยหายากมาก)

หรือบางคนไม่เก่งจริงแต่ชอบกะล่อน ปริ้นปล้อน หลอกลวง คนพวกนี้กลับได้ดี

และกลับเป็นว่าคนในสังคมไทยจะกลายเป็นคน กะล่อน ปริ้นปล้อน ชอบหลอกลวง

เอาเปรียบได้เอาเปรียบ แม้จะเล็กน้อยก็ตาม โดยเฉพาะนิสัยขี้โกง ทำไมคนไทยส่วนใหญ่ชอบเป็นกันจัง

แก้ไม่หายสักที
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 พฤษภาคม 2010, 17:50
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ใช่ครับ ไม่มีใครให้โอกาสคน ผมเห็นครูบางคนนะ เด็กสอบตก ยังจะซ้ำเติมเด็กอีก ไม่ให้โอกาสเด็กได้ปรับปรุง อาจจะเป็นเพราะ ประเทศไทย เป็นประเทศ ทุนนิยมซะส่วนใหญ่ ก็ได้มั้งครับ
Old 26 พฤษภาคม 2010, 20:20
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ต้องขอบอกก่อนนะครับว่าข้อความต่อไปนี้ไม่ได้ต้องการจะโต้แย้งหรือชวนทะเลาะนะครับ เพียงเพื่อต้องการให้เห็นอีกมุมหนึ่งครับ บางครั้งก็น่าเห็นใจเหมือนกันครับที่คนเราบางครั้งต้องอยู่ในสังคมที่ขาดโอกาสหรือขาดการช่วยเหลือจากคนในสังคม แต่มิได้หมายความว่าสังคมไทยทั้งหมดเป็นอย่างนั้น ลองดูสังคมใน MC ครับ แม้จะมีการกระทบกระทั่งกันบางในสมาชิกแต่ก็มีการพูดคุยและเข้าใจกันได้ ส่วนใหญ่ก็อยู่แบบช่วยเหลือและให้โอกาสมิใช่หรือ ดูอย่างท่าน nooonuii (ขออภัยที่เอ่ยนาม) ที่คอยช่วยเหลือหรือหาคำตอบให้อยู่เสมอมิใช่หรือ นอกจากนี้ยังมีท่านอื่นอีกมากมายที่คอยให้ความรู้และแหล่งข้อมูลดีๆไว้ให้สมาชิกอยู่เสมอ

ส่วนที่ว่าคนเก่งแต่ไม่มีคุณธรรม สังคมไทยชอบและยกย่องสรรเสริญ ผมก็ว่ามีไม่มากนะ สังคมส่วนใหญ่ดูออก อาจจะมีที่เป็นคนเก่งแต่แสร้งทำตัวเป็นคนมีคุณธรรม แล้วสังคมไม่รู้ข้อเท็จจริงแล้วยกย่องนั้นก็อีกเรื่องหนึ่ง ดังนั้นปัจจุบันจึงพยายามเน้นเรื่องคุณธรรมควบคู่วิชาการ เพราะไม่งั้นถ้าเก่งแล้วไม่มีคุณธรรมก็จะใช้ความเก่งของตัวเองในการหลบหลีกและปกป้องตัวเองแบบหาที่ผิดไม่ได้

ที่แสดงความเห็นข้างตนอาจไม่ได้ตอบคำถาม และอาจไม่ถูกใจเจ้าของกระทู้เท่าไร แต่เพียงอยากจะนำเสนอว่าในสังคมที่อยู่นั้นมันมีสองด้านอยู่เสมอ ถ้าเราเลือกดูแต่ด้านที่ไม่ไดี แล้วเมื่อไรจะมีความคิดดีๆในการที่จะแก้ไขสังคมละครับ
Old 26 พฤษภาคม 2010, 20:44
กระบี่ไร้คม's Avatar
กระบี่ไร้คม กระบี่ไร้คม ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

กระบี่ไร้คม is on a distinguished road
Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ต้องขอบอกก่อนนะครับว่าข้อความต่อไปนี้ไม่ได้ต้องการจะโต้แย้งหรือชวนทะเลาะนะครับ เพียงเพื่อต้องการให้เห็นอีกมุมหนึ่งครับ บางครั้งก็น่าเห็นใจเหมือนกันครับที่คนเราบางครั้งต้องอยู่ในสังคมที่ขาดโอกาสหรือขาดการช่วยเหลือจากคนในสังคม แต่มิได้หมายความว่าสังคมไทยทั้งหมดเป็นอย่างนั้น ลองดูสังคมใน MC ครับ แม้จะมีการกระทบกระทั่งกันบางในสมาชิกแต่ก็มีการพูดคุยและเข้าใจกันได้ ส่วนใหญ่ก็อยู่แบบช่วยเหลือและให้โอกาสมิใช่หรือ ดูอย่างท่าน nooonuii (ขออภัยที่เอ่ยนาม) ที่คอยช่วยเหลือหรือหาคำตอบให้อยู่เสมอมิใช่หรือ นอกจากนี้ยังมีท่านอื่นอีกมากมายที่คอยให้ความรู้และแหล่งข้อมูลดีๆไว้ให้สมาชิกอยู่เสมอ

ส่วนที่ว่าคนเก่งแต่ไม่มีคุณธรรม สังคมไทยชอบและยกย่องสรรเสริญ ผมก็ว่ามีไม่มากนะ สังคมส่วนใหญ่ดูออก อาจจะมีที่เป็นคนเก่งแต่แสร้งทำตัวเป็นคนมีคุณธรรม แล้วสังคมไม่รู้ข้อเท็จจริงแล้วยกย่องนั้นก็อีกเรื่องหนึ่ง ดังนั้นปัจจุบันจึงพยายามเน้นเรื่องคุณธรรมควบคู่วิชาการ เพราะไม่งั้นถ้าเก่งแล้วไม่มีคุณธรรมก็จะใช้ความเก่งของตัวเองในการหลบหลีกและปกป้องตัวเองแบบหาที่ผิดไม่ได้

ที่แสดงความเห็นข้างตนอาจไม่ได้ตอบคำถาม และอาจไม่ถูกใจเจ้าของกระทู้เท่าไร แต่เพียงอยากจะนำเสนอว่าในสังคมที่อยู่นั้นมันมีสองด้านอยู่เสมอ ถ้าเราเลือกดูแต่ด้านที่ไม่ไดี แล้วเมื่อไรจะมีความคิดดีๆในการที่จะแก้ไขสังคมละครับ
Old 26 พฤษภาคม 2010, 21:42
ความฝัน ความฝัน ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ความฝัน is on a distinguished road

ขอตอบด้วยคนนะครับ มันอาจจะไม่ถูกในความคิดของใครผมก็ขออภัยด้วยนะครับ
คือ ถึงสังคมไทยจะมีคนพวกเก่ง แต่ไม่มีคุณธรรมเยอะ แต่ผมเชื่อว่าคนดีๆในสังคมเยอะกว่าไม่งั้นประเทศคงอยู่ไม่ได้
แต่ถ้าเราใช้ความรู้สึกประเมินเราจะเหมือนว่าคนไม่ดีเยอะกว่า เพราะคนเก่งไร้คุณธรรมเวลาทำอะไรก็จะ
ออกตัว ทำอะไรได้ก็แสดงให้สาธารณะได้เห็นเป็นประจำ ชอบสร้างภาพ
ตรงกันข้างกับคนดีที่ส่วนใหญ่จะทำดีแต่ไม่โฆษณาตน ทำดีโดยไม่หวังผลตอบแทน ปิดทองหลังพระ
เช่น หลายคนในบอร์ดแห่งนี้ก็ค่อยช่วยเหลือ คอยเอาโจทย์มาแบ่งปัน แต่ก็ไม่ได้ออกตนเลยว่าเป็นใคร
สาธารณะชนทั่วไปไม่รู้ แต่ตัวผู้กระทำดีเองจะรู้และภาคภูมิใจ
ส่วนเรื่องที่คนพวกเก่งแต่ไร้คุณธรรมมักจะได้ดี ผมอยากจะให้มองว่าดีนั้นคือดีอะไร เงินทอง ชื่อเสียง ยศ หรือคุณค่าทางจิตใจ
ถ้าสามสิ่งแรกผมก็ไม่เถียงเพราะเค้าทำไปเพื่อหวังสิ่งนั้นอยู่แล้ว แต่คนดีจะไม่หวังอะไรเลย นอกจากให้คนอื่นมีความสุข นั้นก็คือความสุขทางใจของผู้กระทำเอง
และอีกส่วนหนึ่งผมก็คิดว่าสังคมไทยเป็นสังคมที่คนดีมักจะปิดทองหลังพระด้วย ดังนั้นจึงหาดูยาก
แต่ก็ไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ คนที่เค้าไม่ดีเราเปลียนเค้าไม่ได้ แต่ถ้าเราเปลี่ยนตัวเราจะง่ายกว่าครับ ในเมื่อไม่เห็นใครเป็นคนดีเราก็เป็นซะเลยซิครับ
ถ้าไม่ถูกใจก็ขออภัยด้วยนะครับ ไม่ได้ตอบยาวๆมานานเลยอยากตอบมั่ง
Old 26 พฤษภาคม 2010, 22:47
A New Hope A New Hope ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

A New Hope is on a distinguished road

โอกาสการศึกษาที่ดีของประเทศในหมู่คนจนนั้นหายากมากครับ ถึงแม้จะพยายามแค่ไหน

แล้วครูไทยส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะให้ความสำคัญกับเด็กที่เรียนอ่อน แต่ตั้งใจ มักจะโดนดูถูก ทั้งที่ควรจะสนับสนุน เพื่อนในห้องที่เก่งๆ ส่วนใหญ่จะดูถูกตาม แต่ก็ยังมีเด็กที่เห็นใจเพื่อน

ครูบางคนเอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง ไม่ฟังเหตุผล จนเด็กเรียนไม่รู้เรื่อง

"ครู" คือแม่พิมพ์ของชาติ แต่ถ้าแม่พิมพ์เป็นอย่างนี้ สิ่งที่ได้ออกมาคงไม่ต่างกัน

ขอนอกเรื่องนะครับ เรื่องละครไทย ผมดูแล้วมันไร้สาระมากครับ ตบกัน อิจฉากัน ข่มขืน ถ้าเป็นแค่ Drama ผมจะไม่ว่าเลย

ถ้าผมพูดแต่ละครั้ง ไม่สมควร ขอโทษนะครับ แต่ผมอยากมีส่วนร่วม เพราะผมเจอแบบนี้บ่อยมาก ผมว่าอ่านหนังสือบางครั้งยังจะเข้าใจกว่า

26 พฤษภาคม 2010 22:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ A New Hope
Old 26 พฤษภาคม 2010, 23:29
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ทองแท้ย่อมไม่แพ้ไฟ ผมเชื่ออย่างนั้น

ประเทศไทยในตอนนี้คงต้องใช้

หนึ่งคนดี เอาชนะ ร้อยคนไม่ดี ให้ได้

เพราะฉะนั้น อย่าท้อที่จะทำความดีครับ
Old 28 พฤษภาคม 2010, 08:30
LInDaRMan_BUs's Avatar
LInDaRMan_BUs LInDaRMan_BUs ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

LInDaRMan_BUs is on a distinguished road

จริงด้วยที่ทำไมไม่ให้โอกาศเขาบ้าง

เหมืนอเวลาที่เพื่อนที่สอบตกมาให้ผมสอน

ผมจะรีบสอนให้เพราะไม่อยากให้เขาไม่ใจเรื่องนั้้นนาน

เพราะจะทำให้เขาไม่ชอบวิชานั้นไปเลย
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply