Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 19 มีนาคม 2010, 18:14
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road
Default รำลึกความหลังกับหนังสือ 3 เล่ม

เคยเห็นหนังสือ 3 เล่มนี้ไหมครับ

Name:  algebra.jpg
Views: 2098
Size:  48.6 KB

Name:  geometr.jpg
Views: 1970
Size:  42.3 KB

Name:  trigonometry.jpg
Views: 1920
Size:  41.0 KB

ผมมีความหลังกับหนังสือ 3 เล่มนี้

เป็นหนังสือที่ทำให้ผมสอบ entrance ติด และมีอาชีพมาจนเกษียณทุกวันนี้
(entrance สมัยนั้น วัดกันเลยครับ สอบครั้งเดียว ได้ไม่ได้ รู้กัน
ถ้าปีนี้สอบไม่ได้ ก็รอสอบใหม่ปีหน้า .. ไม่มีแพะ ไม่มีแกะ )

ในยุคนั้น ก็ราว พ.ศ. 2512 เป็นปีที่ผมจบ ม.ศ. 5
(รุ่นนั้นเขาเรียก รุ่นข้อสอบรั่ว ต้องสอบ ม.ศ. 5 ถึง 2 ครั้ง)

ยุคนั้นยังไม่มีหนังสือภาษาไทยหลากหลายเหมือนสมัยนี้

ส่วนมากก็เป็นเฉลยข้อสอบเอ็นฯ กับคณิตฯ ก-ข
(ไม่มีสอบแข่งขันให้ล่าเงินรางวัลเหมือนสมัยนี้ จะมีก็แค่ของสมาคมคณิตศาสตร์ .. ซึ่งผมยังไม่รู้จักในสมัยนั้น )

ในการเตรียมสอบเอ็นฯ ผมไปได้หนังสือของ HALL มา

ถ้าจำไม่ผิด ก็ได้จากแผงหนังสือสนามหลวง แถวพระแม่ธรณีบีบมวยผม (ใครทันบ้างครับ)

เอามานั่งทำแบบฝึกหัด

แล้วเหมือนฟ้ากำหนด สวรรค์ลิขิต

ข้อสอบเอ็นฯวิชาคณิตศาสตร์ ดันไปเหมือนแบบฝึกหัดตั้ง 3 ข้อ

หวานหมูเลยครับ

3 ข้อ ทำให้อันดับในการแข่งขันขยับมาเป็นพันๆอันดับได้

ในยุคนั้น เขาให้เลือกได้ 6 อันดับคณะวิชา (ถ้าจำไม่ผิด)

ผมเลือกแค่ 4 แล้วก็ติดอันดับแรกซะด้วย

ได้เรียนมหา'ลัยจนจบแล้วมาประกอยอาขีพจนเกษียณ

เมื่อสองปีก่อน มีการพูดถึงหนังสือของ HALL ในเว็บ

ผมก็เพียรพยายามหา เพราะคิดถึง (ของเก่าหายไปไหนไม่รู้ ย้ายบ้านหลายครั้ง)

ไปหาที่จตุจักร หลายรอบ เป็นปีๆ ก็หาไม่ได้ คนขายบอก เป็นของหายาก

แล้วจู่ๆ เมื่อสัปดาหืที่แล้ว ผ่านไปทางร้านหนังสือเก่าที่โคราช (saveone)

เห็นเจ้า 3 เล่มนี้วางอยู่หลังเสา

ไม่รอช้า คว้ามาเลยครับ

บทจะหา ก็หาไม่ได้

บทจะได้ ก็ได้มาง่ายๆ

แถมได้มาตั้ง 3 เล่ม

3 เล่มนี้เริ่มต้นตอนเอ็นสะท้าน แล้วหายไปจากผมสี่สิบกว่าปี กลับมาเจออีกครั้งตอนเกษียณ

โลกเล่นตาหลกจังเลยเนอะ

อุ๊บ ... พูดเรื่องความหลัง

ผมแก่แล้วหรือนี่

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 มีนาคม 2010, 18:31
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อยากได้บ้างจัง มันเป็นอังกฤษ ผมจะอ่านออกไหมเนี่ย
แต่จริง ๆ ผมก็อยากลองอ่านเหมือนกัน จะมีให้ซื้อไหมครับ
Old 19 มีนาคม 2010, 18:42
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

เห็นเค้าบอกว่าคนแก่มักพูดถึงความหลัง ถ้าจะจริงแฮะ
Old 19 มีนาคม 2010, 18:58
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

สามเล่มนี้ ผมมีเล่มมือสองไว้ในครอบครองตั้งแต่สมัยอยู่ม.ต้นแล้วเช่นกันครับ ได้ตอนที่ราคามือสองของแต่ละเล่้มยังไม่เกินห้าสิบบาท(มั้ง)
ที่จริงเกือบจะมี Higher Algebra อีกเล่มแล้ว บังเอิญตอนนั้นงบไม่พอบวกตาไม่ถึง เอาไปเอามาตอนนี้ บทอยากจะได้ดันหายากซะงั้น T_T
(แม้จะหาถ่ายเอกสารได้ในภายหลังก็ตาม เอาไปโยนไว้ไหนแล้วหว่า...)

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 19 มีนาคม 2010, 19:43
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

คือ ผมพยายามหามาเกือบปี แล้ว ยังหาไม่เจอเลยอะครับ
ใครมีLink ดาวน์โหลดป่าวครับ
Old 19 มีนาคม 2010, 19:53
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ของคุณที่เคย เอา หนังสือ 4sheared มาโพสต์ มันมีป่าวครับ
Old 19 มีนาคม 2010, 20:18
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

A School Arithmetic หายไปไหนเล่มนึงหรือเปล่าครับ.

อย่างที่ผมเคยเขียนไว้ครับ มันมีอยู่ที่ห้องสมุดคณะวิศวะจุฬา โซนหนังสือเก่าที่ตอนนี้น่าจะลงถังขยะไปหมดแล้วหรือเปล่า ถ้าบรรณารักษณ์ไม่เห็นคุณค่าหรือชำรุดจนรักษาไม่ไหว ตอนใกล้จะจบผมดู มันเป็นหนังสือที่ไม่มีใครไปแตะต้องเลย ผมไปแงะแกะปัดฝุ่นมาถ่ายเอกสารบางเล่ม บางเล่มอย่าง school geometry ชำรุดจนถ่ายเอกสารไม่ได้

อีกที่ที่ผมคิดว่าน่าจะมีอยู่ คือห้องสมุดคณะบัญชีจุฬา ซึ่งผมเคยไปตะลุยไม่กี่ครั้งเมื่อสิบกว่าปีก่อน ปกติแล้วผมจะเข้าห้องสมุดเป็นประจำ พอไปดูที่บัีญชีเห็นหนังสือแล้วก็เศร้าใจ หนังสือเก่า ๆ เยอะแยะที่ไม่มีใครหยิบขึ้นมาแตะ ตอนเรียนอยู่วิศวะ ผมเข้าห้องสมุดเกือบทุกกลางวัน ผมชอบไปหยิบหนังสือเก่า ๆ มาปัดฝุ่นแล้วดูเล่น ได้อารมณ์คลาสสิกดี
Old 20 มีนาคม 2010, 00:22
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

ผมมีเล่มแรกครับ

เก่ามาก ของตาครับ
Old 20 มีนาคม 2010, 14:56
Jew's Avatar
Jew Jew ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Jew is on a distinguished road

เนื้อหาแน่นดีครับ
เยี่ยมมาก
Old 20 มีนาคม 2010, 16:09

http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=5252 ในนี้ มีป่าวครับ
Old 20 มีนาคม 2010, 17:46
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

บางส่วนของ geometry มีโพสต์ไว้ที่วิชาการดอทคอม

http://www.vcharkarn.com/vcafe/51345/1

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 20 มีนาคม 2010, 17:47
เทพเซียน

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
A School Arithmetic หายไปไหนเล่มนึงหรือเปล่าครับ.

.
.
.
ใช่ครับ ขาดไปอีก 1 เล่ม

Old 20 มีนาคม 2010, 19:52

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
บางส่วนของ geometry มีโพสต์ไว้ที่วิชาการดอทคอม

http://www.vcharkarn.com/vcafe/51345/1
พี่ Kowit_Pat ก็ส่งมาให้ผมอะครับ 78 theorem กับ อันนี้
Old 08 มิถุนายน 2010, 17:18
Switchgear's Avatar
Switchgear Switchgear ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Switchgear is on a distinguished road

เสียดายผมเกิดไม่ทันรุ่นที่เขานิยมใช้หนังสือของ Hall เพราะตอนนี้ผมยังเด็กมากเลยครับ

อยากบอกข่าวดีกับเพื่อนชาว MC ว่าปัจจุบันหนังสือในชุดของ Hall หมดลิขสิทธิ์แล้ว จึงมีให้
Download ได้จาก The Internet Archive (เว็บนี้รวมหนังสือหมดลิขสิทธิ์เยอะมาก)

เพื่อความสะดวกของเพื่อนชาว MC ผมทำ Link เฉพาะ 4 เล่มของ Hall ให้เลยครับ

คำแนะนำ:
1. กรณีที่ไฟล์ PDF ระบุว่าเป็น Google.com ให้เข้าไปที่ All Files: HTTP ก่อน
$\quad$ แล้วค่อย Click ขวา เพื่อ Save ไฟล์ PDF ที่ต้องการ ไม่งั้นต้องเปิดอ่านทีละหน้า
2. หนังสือส่วนใหญ่ เขาสแกนเก็บไว้หลายเวอร์ชัน จากหลายห้องสมุดมารวมกัน ซึ่ง Link
$\quad$ ที่ผมทำไว้เป็นแค่ตัวอย่างเวอร์ชันหนึ่งเท่านั้น ใครจะลองหาปีหรือเวอร์ชันอื่นอีกก็ได้
3. ผมพบเฉลยเพียง 2 เล่ม คือ Higher Algebra และ Trigonometry ที่เหลือยังไม่เจอ

Elementary Algebra for Schools (1885)
http://www.archive.org/details/eleme...lgeb00kniggoog

Higher algebra : a sequel to elementary algebra for schools (1891)
http://www.archive.org/details/higheralgebraseq00hall

Solutions of the examples in Higher algebra (1889)
http://www.archive.org/details/cu31924105225399

Elementary trigonometry (1912)
http://www.archive.org/details/elementarytrigo00hall

Solutions of the examples in Hall and Knight's Elementary trigonometry (1914 [c1905])
http://www.archive.org/details/solut...xamp00hallrich

School geometry (1918)
http://www.archive.org/details/schoolgeometry00hall

หวังว่า Link เหล่านี้คงเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนชาว MC ผู้ชอบหาเรื่องปวดหัวให้ตัวเองนะครับ
(แต่ยังไงซะ ผมก็ยังชอบหยิบเล่มจริงมากเปิดอ่านอยู่ดี ... เป็นความภูมิใจที่หามาครอบครองได้)

เดิมผมค้นหากระทู้ที่มีคำว่า Higher Algebra เพื่อจะตั้งกระทู้ว่า หากมีการแปลเล่มนี้เป็นภาษาไทย
ให้น้องๆ ที่ไม่ถนัดภาษาอังกฤษได้อ่านกันจะดีหรือไม่ ??? เพราะเล่มอื่นเคยมีการแปลไทยบางส่วน
เพื่อใช้เป็นแบบเรียนในอดีตแล้ว เหลือก็แต่ Higher Algebra ที่ไม่เคยมีการแปลกันเลย (เท่าที่รู้)

บังเอิญมาเจอกระทู้รำลึกความหลังของผู้อาวุโสเข้าให้ ผมก็เลยให้ Link ไว้ในกระทู้นี้ซะเลย แต่ก็ยัง
อยากถามน้องๆ ว่า อยากให้เหล่าผู้อาวุโสในยุทธภพ ช่วยกันแปล Higher Algebra หรือไม่ ???

ผมถือว่าคำถามข้างต้น เป็นการโหวตเลยละกันครับ ... ใครเห็นด้วยก็โพสต์สนับสนุนไว้ในกระทู้นี้เลย!

08 มิถุนายน 2010 18:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Switchgear
Old 08 มิถุนายน 2010, 20:55
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ผมอายุ 10 เศษๆ ขอร่วมด้วยครับได้ป่ะครับ