Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 กุมภาพันธ์ 2009, 10:14
MirRor's Avatar
MirRor MirRor ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MirRor is on a distinguished road
Default 2=1?

Given: a=b

$a^2 = ab$
$a^2 - b^2 = ab - b^2$
$(a+b)(a-b) = b(a-b)$
$(a+b) = b$
$(a+a) = a$
$2a = a$
$2=1$ ?

ปล.ผมเพิ่งเคยเห็นอ่ะครับเลยสงสัย

01 กุมภาพันธ์ 2009 11:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MirRor
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 กุมภาพันธ์ 2009, 10:26
Julian's Avatar
Julian Julian ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Julian is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MirRor View Post

$a^2 = ab$
$(a+b) = b$
$(a+a) = a$
$2a = a$
$a=1$ ?

ปล.ผมเพิ่งเคยเห็นอ่ะครับเลยสงสัย
จาก $a=b$

$a-b=0$ เราไม่สามารถนำ a-b มาหารทั้งสองข้างของสมการได้ครับ

เพราะฉะนั้นตั้งแต่บรรทัดสีแดงมา ผิดหมดครับ

01 กุมภาพันธ์ 2009 10:27 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Julian
Old 01 กุมภาพันธ์ 2009, 10:28
winlose's Avatar
winlose winlose ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

winlose is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MirRor View Post

$a^2 = ab$
$(a+b) = b$
$(a+a) = a$
$2a = a$
$a=1$ ?

ผิดตั้งแต่บรรทัดสีแดงครับ
เมื่อ $a=b$
ดังนั้น $a-b=0$
จึงไม่สามารถสรุปบรรทัดต่อมาได้ครับ
Old 01 กุมภาพันธ์ 2009, 10:53
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

อ้างอิง:

$a^2 = ab$
$(a+b) = b$
$(a+a) = a$
$2a = a$
$a=1$ ?

จากกรณีที่ตัด a-b ทั้งสองข้างออกนั้น ควรแยกเปนสองกรณีครับ
ได้ว่า a-b=0 , a=b (ตามเงื่อนไข)
หรือ 2a=a , a=b=0 จึงจะสามารถเกิดกรณีนี้ได้ครับ (จากเงื่อนไข)
ปล. ตรงสีแดงอ่ะครับทำไมจาก 2a=a,a=1 ได้เนี่ย
Old 01 กุมภาพันธ์ 2009, 11:46
MirRor's Avatar
MirRor MirRor ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MirRor is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
จากกรณีที่ตัด a-b ทั้งสองข้างออกนั้น ควรแยกเปนสองกรณีครับ
ได้ว่า a-b=0 , a=b (ตามเงื่อนไข)
หรือ 2a=a , a=b=0 จึงจะสามารถเกิดกรณีนี้ได้ครับ (จากเงื่อนไข)
ปล. ตรงสีแดงอ่ะครับทำไมจาก 2a=a,a=1 ได้เนี่ย
ขอโทษครับผมพิมพ์ผิด -*-

ขอบคุณครับเข้าใจแล้วครับ

01 กุมภาพันธ์ 2009 11:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MirRor
Old 03 กุมภาพันธ์ 2009, 22:49
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

ไม่นิยามว่า a-b # 0 ก็คือผิดแล้วครับและขัดแย้งว่า $a=b$ ดังนั้นสมการนี้ a#b จึงทำให้สมการนี้เป็นจริง

03 กุมภาพันธ์ 2009 22:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คณิตศาสตร์
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply