Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 ตุลาคม 2010, 17:16
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road
Default ความคิดแรก ...

อ้างอิง:
อยากเอามาอ่านให้พิจารณาถึงเหตุผลดูหน่ะค่ะ
อีกหน่อยทุกคนก็ต้องโตเป็นพ่อ เป็นแม่และมีลูก
อยากให้สอนลูกไปในทางที่ถูกที่ควร
สอนใช้รู้จักใช้ชีวิต รู้คุณค่าของเงิน และรูุคุณค่าความเป็นคนที่ตัวเองมีอยู่
คงความดี ลดความเลว พัฒนาความคิด

ในที่นี้ไม่ได้จะเอาน้องเหมียว หรือคุณพ่อของน้องเหมียวมาแฉ ให้เกิดความรู้สึกอับอายนะคะ
ถ้าน้องเหมียวเล่นเด็กดี และได้อ่าน ก็ขอโทษน้องเหมียวด้วยที่เอามาลง

แต่ยังไงก็อยากให้คิดนะคะว่า ที่พ่อไม่ซื้อให้ แถมยังไม่ให้เหตุผล อาจเพราะพ่อไม่กล้าบอกหรือปล่าวคะ
ว่ามันไม่สำคัญ (คำว่า สำคัญ ไม่ได้หมายถึงแค่ในสังคมนะคะ แต่อยากให้คิดไปถึง ความสำคัญจริงๆ ของIP4
กับความสัมพันธ์ทางอายุและการใช้งานค่ะ ยังเด็กอาจจะไม่เข้าใจนะคะว่ามือถือโนเกียรุ่นปาหัวหมาแตกเนี่ย ก็ใช้ได้
จะว่าอายไม่อายมันขึ้นอยู่กับความคิดของตัวเราเองค่ะ เราคิดยังไง คนอื่นก็จะมองเราแบบนั้นนั่นแหละค่ะ)
บางทีพ่ออาจจะไม่มีตังค์ก็ได้นะคะในตอนนั้น

พ่อแม่หลายคนไม่ได้ร่ำรวยจริง แค่ฐานะปานกลาง
แต่อยากให้ลูกเรียนหนังสือในโรงเรียนไฮโซ เพื่อชดเชยความรู้สึกของตนเองที่ด้อยกว่า
ให้ลูกได้ดีกว่าในสิ่งที่ตัวเองไม่มี แต่อย่าลืมนะคะว่า สิ่งที่คุณมีคือความรู้จักความเป็นคน
แต่คุณอาจจะลืมสอนลูกคุณไป

หันกลับไปมองให้ดีนะคะ ว่าคุณพลาดอะไรไปบ้างแล้วหรือยัง?

เครดิต :http://www.nokiagang.com/forums/4-4-t49882.html

มาดูเด็กไทยกับไอโฟน4(ไอโฟน4สำคัญขนาดนั้นเลยหรอ)ถึงเว็ปเราจะโนเกียก้ออ่านดูคับ

Postby demonjet » 13 Oct 2010 15:29
วันนี้ มีอะไรมาให้ดูกันนะครับ เนื่องจากว่าวันนึง ผมได้เข้าไปบอร์ดๆนึงซึ่งเป็นบอร์ดของ Samsung Wave ได้มีน้องผู้หญิงคนนึงมาโพสในบอร์ดว่า...

"หมดกำลังจัยแล้วค่ะ ตอนเน้อ่ะ

เหมียวอยากระบายว่า ตอนนี้เราใช้ wave อยู่อ้ะหน่ะ
แล้ว ตอนนี้ ไอโฟน4 ก้อมาแล้ว เราก้ออยากได้
เพื่อนๆที่โรงเรียนก็มีกัน ถ้าเวลาไปเรียน เค้าเอามาอวด เราก็ต้องไม่มี
บอกตรงๆว่าตอนนี้เหมียวไม่อยากคิดอะไรเลย มันไม่มีกำลังจัยแล้ว

พ่อไม่ยอมซื้อให้ค่ะ บอกว่ามันแพงเกินไป พ่อไม่ให้เลยอ่ะ เหมียวขอก้อแล้ว อะไรก้อแล้ว

อาย มากค่ะ ทำไมพ่อไม่ยอมเข้าจัยว่าเหมียวก็ต้องการใช้เหมือนกันนะ เพื่อนๆ ก้อมีกัน แล้วทำไมเหมียวไม่มีอย่างเค้า แล้วอย่างนีัเวลาไปเรียน เหมียวจะทำงัย ถ้าเราไม่มีไอโฟน4 เพื่อนคงหาว่าลูกคนนี้ของพ่อไม่มีปัญญาแน่ คงพอใจแล้วหน่ะ ที่พ่อไม่คิดแบบนี้

เหมียวอยากระบายมากว่าผิดหวัง จะขโมยตังค์เหมือนตอนแรกก็ไม่ได้แล้ว เพราะมันหลายบาท หรือจะโกหกเรือ่งค่าเทอมดีคะ

ตอนนี้ก้อเขวี้ยง wave ทิ้งเมื่อกี้เองค่ะ โกรธที่พ่อไม่ยอมให้ซื้อไอโฟน เหมียวอยากได้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จะ ทำยังไงดีคะ พ่อถึงจะยอมให้ซื้อไอโฟน4 เพราะเหมียวต้องใช้จริงๆนะ เวลาไปเรียนพวกคุณไม่รู้หรอกว่า เวลาเพื่้อนมีแล้วเราไม่มี เราอายเพื่อนขนาดไหน ได้แต่ดูของเค้า

ขอร้องเลย ถ้าจะมาด่า หรือตำหนิ อย่าโพสดีกว่า เหมียวแค่เด็กวัยรุ่นที่รักมือถือค่ะ"

จากนั้นก็มีคนมาโพสสอนน้องเค้ามากมายเช่น

"คนรักมือถือเขาไม่ขว้างมือถือกันหรอกครับ"

"ผม ว่าคุณน่าจะเห็นใจพ่อมากกว่านะครับ อายเพื่อนเพื่อพ่อ ไม่ยากเกินไปหรอกครับ อีกอย่าง อย่ามองคนที่ใช้ iphone 4 สิครับ คนที่ใช้แค่ จอขาวดำ หรือมือถือพันสองพัน ก็มีอยู่เยอะแยะกว่าคนที่ใช้ iphone 4 เยอะครับ ลองคิดดูครับ แค่อยากแนะนำ"

จากนั้นน้องเค้าก็เลยเข้ามาโพสว่า

"โทดทีนะค่ะ

ที่ เหมียวพูดไปทั้งหมดเนี่ย เพื่อต้องการคำแนะนำว่าจะต้องทำยังไงถึงให้ได้มานะคะ ไม่ใช่เพื่อต้องการให้พวกพี่มาสอน หรือมาด่าว่าหนูแบบนี้

ถ้าไม่เข้า จัยความรู้สึก ก็ไม่ต้องพิมพ์ดีกว่าค่ะ ไม่มีใครขอร้องให้พวกพี่มาสอนเหมียวเลยนะ เพราะคนที่จะซื้อให้คือพ่อ ไม่ใช่พวกพี่นะค่ะ

เหมียวแค่เป็นเด็กวัยรุ่นที่อยากได้มือถือที่อยาก ได้ ที่เพื่อนมีอ่ะ แล้วผิดตรงไหน เพื่อนคนอื่นบางคนเค้าก็มีกันแล้วนะคะ พ่อแม่เค้ายังซื้อให้ แล้วทำไมพ่อเหมียวถึงบอกว่าให้รอไปก่อน เงินแค่นี้ พ่อผ่อนเอาก้อได้ ไม่เห็นเป็นไรเลย เพราะตอนนี้เหมียวก็ไม่มีมือถือใช้อยู่ดี

พวกพี่ไม่มาเป็นเด็กอย่าง เหมียว พวกพี่ไม่รู้หรอกค่ะว่า มันจำเป็นมากในสังคมเด็กนักเรียนอย่างพวกเรา ถ้าไม่มีเหมือนเพื่อน เหมียวก็ดูไม่มีดูเชยสิค่ะ คนอื่นเค้าหยิบมาอวด หยิบมาใช้กัน เหมียวคงอายเพื่อนจริงๆ

ขอร้องนะคะ ไม่ช่วยก็ไม่ต้องซ้ำเติม พวกพี่เป็นแค่คนอื่นนะ จะมารู้จักเหมียวดีกว่าตัวเองได้ยังไงกันคะ อย่าให้เด็กด่าเลย ไม่ชอบก็ไม่ต้องโพสหรอกค่ะ

อายุมากกันแล้ว อย่าให้เด็กอย่างหนูด่าเลยคะ"

แล้วก็มีคนในบอร์ดเข้ามาสอนน้องเค้ามากขึ้นเรื่อยๆ เช่น....

"เอา สมองส่วนไหนคิด อยากได้ ip4 ตามเพื่อน ไม่มีใช้ กลัวเค้าหาว่าไม่มีปัญญาซื้อ จะบอกให้ เพื่อนพี่เป็นโปรแกรมเมอร์ เงินเดือน 30000 กว่าบาท มันยังไม่เห็นจะอยากใช้ ip4 เลย มันยังใช้ โทรสับ nokia จอขาวดำ ราคา พันกว่าบาทอยู่เลย....ถามหน่อยดิ ไม่มี ip4 แต่มี civil ขับ อันไหนมันดีกว่ากัน นี่ พวก ค่านิยม ตามชาวบ้าน หัด เป็นตัวของตัวเอง ถ้าอยากได้ น้องก็ทำงานหาตังซื้อเองดิ รับจ๊อบ ทำงานพิเศษ สิ.. มันจะได้ภูมิใจในตัวเอง ที่ซื้อเอง..................."

"ยอมรับจริงๆ
เด็กสมัยนี้ เรียนแค่ม.ต้น ถือ Iphone กับ BB กันหมด
สงสารเด็กที่มีพ่อแม่ที่ไม่รู้จักสร้างให้เด็กรู้คุณค่าของเงิน

เอาแต่อวดรวย อวดหน้าตาอย่างเดียว กว่าเด็กมันจะเรียนจบ
หางานทำจนมีเงินเดือนถึงขั้นซื้อ มือถือแพงได้ อีกตั้งจะ 10 ปี
เห็นแล้วสงสาร จบมาเกิดเงินเดือนมันต่ำ มันจะทำอะไรกินให้ได้เงิน
มากถึงขั้นปรนเปรอวัตถุราคาแพงได้

อนาถแท้ ประเทศไทย"

หลังจากนั้นวันนึงน้องคนนี้ เค้าก็มาโพสในบอร์ดว่า

"ตอนนี้เหมียวคงจะได้ไอโฟน4แน่ๆ แล้วค่ะ
ดีจัยจ้งเลย ในที่สุดพ่อก็ยอมแพ้ ถ้าซื้อให้แต่แรกก็คงไม่ต้องทำแบบนี้หร็อก
พ่อบอกให้ใช้ดีๆก้อแล้วกัน เดี๋ยวจะพาไปซื้อ อย่างนี้ค่อยยังชั่วหน่อย

เหมียวเครียดมากหลายวัน ไม่คุยกับพ่อเลย ไม่ไปเรียนพิเศษอะไรด้วย
อยู่ แต่ในห้อง ถ้าพ่อไม่ซื้อให้ เหมียวก็ไม่ยอมเหมือนกัน เพราะของเราต้องใช้หนิค่ะ ถ้าไม่มีแล้วเหมียวจะทำงัยเวลาเพื่อนถามเราอ่ะ คิดดูดีๆ

เด็กสมัยนี้แล้วไงค่ะ เป็นตัวของตัวเองแล้วหน่ะ ไม่เหมือนพวกรุ่นพี่นี่ จะได้ทำอะไรไม่เป็น เหมียวมีปัญญาใช้ของแพง ไม่ได้อวดรวยว่าบ้านรวย แต่พ่อเป็นพ่อ ต้องเข้าจัยลูกว่าต้องการอะไร พ่อมีหน้าที่เลี้้ยงดูเหมียวค้ะ ไม่ได้หมายความว่าเหมียวเป็นคนไม่ดีซะหน่อย

เหมียวไม่แคร์หร็อกค่ะ ว่าพวกพี่จะว่างัย พวกพี่ก็แค่คนแก่ที่ไม่รู้จักเด็กวัยรุ่น มาพูดคุยอะไรก็เข้าใจยาก อ่านแล้วเหมียวก็ยังงง ว่าพวกพี่พูดอะไรให้ดูยากไปเอง คนแก่เป็นเงี้ย แล้วจะให้เด็กนับถือได้งัย คิดดูให้ดีๆ

หรือพวกพี่ที่มาด่าว่าหนู มาแนะนำให้หนูขายนา ขายอะไรเงี้ย พวกพี่โตแต่ตัว หรือไม่มีปัญญาใช้ของแพงๆ อย่างหนูหล่ะคะ ถึงได้มารุมด่าเด็กอยู่ได้

ผู้ใหญ่แบบนี้ หนูเป็นเด็กยังไม่อยากเรียกพี่เลย พอพูดก็หาว่าหนูก้าวร้าว โทดทีนะค่ะ ผู้ใหญ่อย่างพวกพี่เนี้ย มากราบเท้าหนูดีกว่า เพราะหนูยังดูมีเงินกว่าเยอะอ้ะ"

นี่ แหละครับ ค่านิยมของวัยรุ่นไทยในปัจจุบัน ถ้าผมเป็นคุณพ่อ ผมจะไม่ซื้อให้หรอกนะครับ สมัยตอนผมยังเด็กๆ แค่มือถือจอขาวดำ คุณพ่อคุณแม่ยังไม่ซื้อให้เลยครับ ขอแทบแย่ ต้องทำเกรดดีๆมาแลก แล้วท่านก็จะให้เงินเรามาแค่ครึ่งเดียวของค่ามือถือรุ่นที่เราจะซื้อ แล้วให้เราเก็บเงินเองครับ ท่านสอนให้เรารู้จักคุณค่าของเงินแต่ละบาทครับ

สุดท้าย ผมอยากบอกกับน้องคนนี้ว่า

อ่าน แล้วผมสงสารคุณพ่อของน้องมากๆเลยครับ เอาเป็นว่าตอนนี้น้องยังเด็ก ยังไม่รู้ว่าเงินนั้นมันหายากแค่ไหน การซื้อIphone4 เป็นแค่การอวดว่าตัวเองรวยกับเพื่อนๆ ใครไม่มีในกลุ่มจะโดนเยาะเย้ยอะไรประมาณนี้ใช่ไหมครับ

ก่อนพี่จะได้ โทรศัพท์สักเครื่องนึงนะ ขอคุณพ่อคุณแม่แทบตาย แล้วท่านก็ไม่ให้เราด้วย ท่านให้เราเก็บเงินเองครับ ไม่ก็ทำเกรดให้ได้สูงๆมาแลก โดยที่ท่านให้เงินค่าโทรศัพท์รุ่นที่เราจะซื้อแค่ครึ่งเดียว ที่เหลือให้เราเก็บเงินเอง ท่านสอนให้เรารู้จักคุณค่าของเงินครับ พูดตรงๆเงินแต่ละบาทมันมีค่ามากๆนะ ถ้าน้องโตแล้วจะคิดได้เองครับ ตอนนี้คุณพ่อคุณแม่รวย ใช้เงินฟุ้มเฟือยไม่มีใครว่า

แต่กลับกันถ้า พี่เป็นคุณพ่อน้อง ถ้าพี่เข้ามาอ่านที่น้องโพสเอาไว้ พี่คงร้องไห้ เพราะน้องเห็นคุณพ่อแค่เป็นคนที่มีหน้าที่ต้องเลี้ยงน้องเฉยๆ ถามจริงๆ ตอนเด็กๆใครคอยเลี้ยงดุเรามา ท่านอุส่าเลี้ยงเรามาให้โตได้ขนาดนี้นะครับ เข้าใจท่านบ้าง เรายังเด็กหัดใช้เงินแต่พอตัวเถอะนะครับ พี่สงสารคุณพ่อคุณแม่มากๆเลย ท่านต้องทำงานหาเงินมาให้เราใช้ แต่เรากลับเอาไปใช้แบบฟุ่มเฟือย ไม่รู้จักคุณค่าแบบนี้ เอาไว้น้องโตขึ้น ทำงาน แล้วน้องจะรู้ครับ ว่าเงินมันหายากแค่ไหน

ใช้เงินให้เป็นนะครับ ขอฝากเอาไว้ ไม่งั้นโตขึ้นไปลำบากแน่นอนครับ........

เพิ่มเติม

หลังจาก เมื่อวานนี้ที่ผมโพสไป น้องเค้าก็กลับมาโพสต่อจากเดิมว่า

"พวกคนแก่กินหญ้าที่มาด่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเนี้ย เหมียวไม่มายด์หรอกนะคะ
พวกพี่ดีแต่ด่า ไม่มีปัญญาซื้อของแพงใช้อย่างเหมียว จะด่าไป หนูก็ไม่รับทราบหรอกค่ะ

พรุ่ง นี้พ่อจะพาไปดูมือถือแล้ว ไม่รุ้ว่าต้องจองหรือป่าว แต่เหมียวอยากได้และพ่อก็ต้องให้ เหมียวไม่ได้เรียกร้องอะรัยเลยนะ แค่เราเป็นลูก หน้าที่ของพ่อคือต้องหาสิ่งที่ลูกต้องการมาให้ ทำให้ลูกมีความสุข แล้วเหมียวก็ไม่ใช่คนไม่ดี แค่อยากได้แล้วพ่อไม่อธิบายเหตุผล เหมียวก็ต้องใช้วิธีนี้

หนูไม่ผิด หรอกค่ะ เพื่อนก็บอกว่า ทำถูกแล้ว เพราะของเค้าดีจิง ๆ เราใช้ก็ไม่แปลก คนแก่ไม่เข้าจัยเด็กวัยรุ่น เราเครียดกับการเรียน ก็ต้องการของแบบนี้มาเปิดใจให้เราบ้างอ่ะค่ะ

เหมียวรักพ่อนะ แต่เหมียวก็ต้องเป็นตัวของตัวเองด้วย พ่อบังคับเหมียวไม่ได้หร็อกค่ะ เพราะเด็กเดี๋ยวนี้ฉลาดแล้ว เราไม่จำเป็นต้องฟังผู้ใหญ่ทุกเรื่อง เราเชื่อว่าเราไม่ผิด เราไม่ต้องขอโทษหร็อก

พวกพี่ก็เหมือนกัน ถ้าไม่มีปัญญาใช้ของแพงแบบหนู ก้ไม่ต้องมาด่า มาอะไรหร็อก เพราะจะทำให้เด็กอย่างพวกหนูรู้ว่า คนอย่างพวกพี่ก็ไม่ฉลาด ไม่มีสมอง มาบอกว่าสงสารพ่อ หาว่าหนูไม่ดี ถ้าพวกพี่ดีจริง ก็คงทำงานดี ๆ ก้าวหน้าไปแล้ว

ถ้าเรียนจบ พวกพี่กลายเป็นลูกน้องหนู พวกพี่จะกล้าไหว้ กล้ากราบหนูป่าวคะ ในเมื่อเคยด่าหนูแบบนี้ อายบ้างป่าวคะ ที่เด็กอย่างหนูฉลาดกว่า มีเงินมากกว่า เงินเดือนของพวกพี่แต่ละคนอ่ะ กินได้แค่ข้าวแกง แต่สำหรับหนู กินร้านดี ๆ ค่ะ

พวกพี่บังคับให้ เหมียวด่าเองนะ เหมียวไม่ได้อะไรเลย พวกพี่มากราบเท้าหนูเถอะค่ะ โทดถานที่ดูถูกเด็ก ทั้งๆที่ตัวเองไม่มีปัญญาใช้ของแพงแบบหนู"

..... =='

ปล. สุดท้ายนี้ ผมไม่ทราบหรอกนะว่ามันจริง หรือคนที่เข้ามาโพสต้องการจะแต่งเรื่องขึ้นมา แต่ผมว่า มันก็เป็นค่านิยมของสังคมไทยในตอนนี้นะครับ มองกันให้ดีๆและเก็บไว้เป็นอุทาหรณ์สอนลูกหลานของท่านให้รู้จักใช้เงินให้ เป็น ไม่ตามกระแสแฟชั่นหรือค่านิยมที่ผิดๆครับ

ที่มาจากpantipห้องmbk (สงสารพ่อเหมียวจัง)

ปล. ฐานะทางสังคมเป็นตัวบ่งชี้ความเป็นภาพลวงในสังคมเท่านั้น ระบบทุนนิยมที่เข้ามาเพื่อสนับสนุนบรรษัทข้ามชาติ ให้คุณมีรสนิยมเดียวกันทั่วโลกเพื่อขายสินค้า คุณใช้วิจารณญาณมากพอแล้วหรือยัง? (สำหรับคนที่จำเป็นจริงๆ ก็ไม่ได้ว่าอะไรค่ะ ที่พิมพ์ไปก็แค่อยากให้เอาไปคิดเป็นอุทาหรณ์แก่พวกเราที่จะเป็นผู้ใหญ่ใน อนาคต เปิดตาให้กว้างกว่านี้ แล้วอากาศที่สูดเข้าไปจะปลอดโปร่งขึ้นเยอะค่ะ ^^)

อ่านต่อ : http://www.dek-d.com/board/view.php?...#ixzz13GnNPEFn
ความคิดแรกที่ท่านกำลังอ่านบทความนี้ หรือ อ่านจบแล้วคืออะไรครับ
credit : dek-d.com

24 ตุลาคม 2010 17:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -SIL-
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 ตุลาคม 2010, 18:03
tongkub tongkub ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tongkub is on a distinguished road

ตกใจกับ "เพื่อนก็บอกว่า ทำถูกแล้ว เพราะของเค้าดีจิง ๆ เราใช้ก็ไม่แปลก " อันนี้ครับ
Old 24 ตุลาคม 2010, 18:37
T-kung's Avatar
T-kung T-kung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

T-kung is on a distinguished road

ความคิดแรกคือ ทำไมมันยาวจังฟระ
ความคิดต่อมาคือ นี้คือเรื่องจริงรึเนี่ย!!
Old 24 ตุลาคม 2010, 19:24
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย's Avatar
กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย is on a distinguished road

ผมมาติดตามอ่านด้วยคนครับ
ความคิดแรก ยาวเหมือนกันนะ
ความคิดต่อมา "ผมเองก็เป็นพ่อคนแล้ว เราต้องอบรมลูกให้ดี "
ไม่อยากให้เยาวชนสมัยนี้เป็นโรคคลั่งวัตถุนิยมเลยครับ
Old 24 ตุลาคม 2010, 20:38
nut123 nut123 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

nut123 is on a distinguished road

สงสารอนาคตชาติ
Old 24 ตุลาคม 2010, 21:00
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ความคิดแรก คิดว่าคุณ -SIL- คงคิดว่าคนอื่นอ่านแล้วจะมีความคิดเห็นอย่างไร เหมือนหรือต่างกับตน
เมื่ออ่านจบ คิดว่า ถ้าเมื่อยืนอยู่คนละเหตุผลและไม่พยายามที่จะเข้าใจกัน ก็เหนื่อยเปล่าที่จะแสดงความเห็น

หลายครอบครัวมักจะประสบกับปัญหาด้วยสาเหตุที่ว่า เหตุผลของเด็กไม่ใช่เหตุผลของผู้ใหญ่และเหตุผลของผู้ใหญ่ก็ไม่ใช่เหตุผลของเด็ก

หลายครอบครัวมักจะประสบกับปัญหา ก็เพราะว่าสิ่งที่พ่อห้ามหรือไม่ให้ก็ด้วยคิดที่จะสอนลูกและบอกลูกว่ายังไม่ถึงเวลา แต่ลูกกลับมองว่าสิ่งที่พ่อทำ ไม่เข้าใจลูกและเผด็จการ

ปล.ถูกใจหรือตรงใจมั้ยครับ -SIL-
Old 24 ตุลาคม 2010, 21:49
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

เจอแบบนี้เข้าไป เริ่มรู้สึกไม่อยากมีลูกแล้วล่ะครับ
แต่ถ้าถามความคิดแรกที่อ่านจบก็คือ แวบแรก "เรื่องจริงป่าวหว่า?"
แวบที่ 2 นึกสงสารคุณพ่อของน้องคนนี้ครับ
และแวบสุดท้ายผมก็นึกภาพของน้องคนนี้ในอนาคตอยู่ 2 ทางครับ
1) คิดได้เมื่อยังไม่สายเกินไป
2) รู้ตัวอีกทีก็สายเสียแล้ว ซึ่งทุกท่านที่อ่านน่าจะมองเห็นภาพเดียวกันกับผมนะครับ
(สมัยนี้ไม่มีให้อ่านหนังสือนอกเวลา เรื่อง "พ่อแม่รังแกฉันแล้วหรือครับ")
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 24 ตุลาคม 2010, 22:11
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ

กิตติ is on a distinguished road

อ้างอิง:
สมัยนี้ไม่มีให้อ่านหนังสือนอกเวลา เรื่อง "พ่อแม่รังแกฉันแล้วหรือครับ"
เดี๋ยวนี้เขาไม่มีหนังสืออ่านนอกเวลาแล้วมั้งครับ ถามลูกชายคนโต ทำหน้างงๆว่าหนังสืออ่านนอกเวลาคืออะไร

อ้างอิง:
เจอแบบนี้เข้าไป เริ่มรู้สึกไม่อยากมีลูกแล้วล่ะครับ
คุณPoperครับ อย่าเอาคนๆเดียวหรือเคสๆเดียวไปสรุปเลยครับ เพราะลูกจะเป็นยังไงก็อยู่ที่เราจะปั้นจะประคองยังไง

ลูกชายผมอยากได้มือถือ แต่ผมใจแข็งไม่ซื้อให้ แม้แฟนผมบอกว่าจะซื้อให้เป็นของขวัญตอนสอบเข้าเรียนม.1ได้
ผมลั่นคำขาดว่า ไม่จำเป็น เป็นไงเป็นกันผมไม่ยอม เพราะผมเห็นตัวอย่างมาเยอะแล้ว แอบเล่นเกมในมือถือในห้องเรียน
การไม่มีมือถือก็ดี ผมให้ลูกแลกเหรียญบาทตืดกระเป๋าไว้หยอดตู้โทรศัพท์ ไว้โทรมาเวลามีอะไรเปลี่ยนแปลงอย่างเลิกเรียนพิเศษช้าหรือ ไม่มีวิชาเรียน
ก็ดีครับ ลูกผมกลับตรงเวลา นัดต้องเป็นนัด มีแต่ผมนี่แหละที่ไปรับช้าเพราะเคลียร์งานไม่เสร็จ
ในกรณีที่เอามาแปะให้อ่าน ผมอ่านคร่าวๆก็เห็นใจพ่อแม่ของเด็กคนนี้ และเห็นใจเด็กเหมือนกันที่ไม่สามารถควบคุมตัวเองได้
หน้าที่ผมก็คงเก็บไปเล่าให้แฟนให้ลูกฟัง...
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

24 ตุลาคม 2010 22:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 24 ตุลาคม 2010, 22:11
-SIL-'s Avatar
-SIL- -SIL- ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

-SIL- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ความคิดแรก คิดว่าคุณ -SIL- คงคิดว่าคนอื่นอ่านแล้วจะมีความคิดเห็นอย่างไร เหมือนหรือต่างกับตน
เมื่ออ่านจบ คิดว่า ถ้าเมื่อยืนอยู่คนละเหตุผลและไม่พยายามที่จะเข้าใจกัน ก็เหนื่อยเปล่าที่จะแสดงความเห็น

หลายครอบครัวมักจะประสบกับปัญหาด้วยสาเหตุที่ว่า เหตุผลของเด็กไม่ใช่เหตุผลของผู้ใหญ่และเหตุผลของผู้ใหญ่ก็ไม่ใช่เหตุผลของเด็ก

หลายครอบครัวมักจะประสบกับปัญหา ก็เพราะว่าสิ่งที่พ่อห้ามหรือไม่ให้ก็ด้วยคิดที่จะสอนลูกและบอกลูกว่ายังไม่ถึงเวลา แต่ลูกกลับมองว่าสิ่งที่พ่อทำ ไม่เข้าใจลูกและเผด็จการ

ปล.ถูกใจหรือตรงใจมั้ยครับ -SIL-
ของผมจะเป็นแบบที่เรียบง่ายเหมือนคุณ poper คือ " เรื่องจริงป่าหว่า ?? " ครับ
Old 25 ตุลาคม 2010, 00:24
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
(สมัยนี้ไม่มีให้อ่านหนังสือนอกเวลา เรื่อง "พ่อแม่รังแกฉันแล้วหรือครับ")
สมัยก่อนเป็นแบบเรียนในวรรณคดีครับ ไม่ได้เป็นหนังสืออ่านนอกเวลา

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
คุณPoperครับ อย่าเอาคนๆเดียวหรือเคสๆเดียวไปสรุปเลยครับ เพราะลูกจะเป็นยังไงก็อยู่ที่เราจะปั้นจะประคองยังไง

ลูกชายผมอยากได้มือถือ แต่ผมใจแข็งไม่ซื้อให้ แม้แฟนผมบอกว่าจะซื้อให้เป็นของขวัญตอนสอบเข้าเรียนม.1ได้
ผมลั่นคำขาดว่า ไม่จำเป็น เป็นไงเป็นกันผมไม่ยอม เพราะผมเห็นตัวอย่างมาเยอะแล้ว แอบเล่นเกมในมือถือในห้องเรียน
การไม่มีมือถือก็ดี ผมให้ลูกแลกเหรียญบาทตืดกระเป๋าไว้หยอดตู้โทรศัพท์ ไว้โทรมาเวลามีอะไรเปลี่ยนแปลงอย่างเลิกเรียนพิเศษช้าหรือ ไม่มีวิชาเรียน
ก็ดีครับ ลูกผมกลับตรงเวลา นัดต้องเป็นนัด มีแต่ผมนี่แหละที่ไปรับช้าเพราะเคลียร์งานไม่เสร็จ
ในกรณีที่เอามาแปะให้อ่าน ผมอ่านคร่าวๆก็เห็นใจพ่อแม่ของเด็กคนนี้ และเห็นใจเด็กเหมือนกันที่ไม่สามารถควบคุมตัวเองได้
หน้าที่ผมก็คงเก็บไปเล่าให้แฟนให้ลูกฟัง...
คุณ กิตติ เลี้ยงลูกได้ดีครับ ถึงไม่มีปัญหา ไม่งั้น อาจหักดิบได้นะครับ ในหลายๆเรื่อง ต้องใช้เหตุผลที่ยากที่จะเข้าใจได้ในวัยเด็ก และมักไม่ถูกใจอีกต่างหาก (โดยเฉพาะครอบครัวที่ใช้เหตุผลทุกอย่างในการเลี้ยงลูก) ถ้าครอบครัวไหน สามารถสร้างความศรัทธาและความเชื่อมั่นนอกจากความเป็นพ่อแม่แล้วย่อมได้เปรียบ เพราะบางครั้งอาจไม่สามารถอธิบายให้เด็กเข้าใจได้ในช่วงวัยนั้น และหลายครั้งก็ใช้เป็นคำสั่งแทนการอธิบายและก็ไม่ต้องการความคิดเห็นอีกต่างหาก ดังนั้นถ้าไม่มีความศรัทธาและเชื่อมั่นในตัวพ่อแม่แล้วก็ยากเหมือนกันครับ

25 ตุลาคม 2010 19:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ หยินหยาง
เหตุผล: พิมพ์ผิด
Old 25 ตุลาคม 2010, 02:10
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ถ้าน้องคนนี้เป็นลูกสาวผม ผมจะซื้อให้ครับ

แต่มีข้อแม้ว่า เงินที่จะนำไปซื้อของต้องเป็นเงินที่น้องเขาหามาได้ด้วยตัวเอง

อาจจะให้เขาออมเงินหรือทำงานหาเงินมาซื้อเอง เรื่องทำงานนี้อาจจะไม่ต้องไปทำงานข้างนอกจริงๆก็ได้

แต่เราอาจจะสร้างงานเล็กๆน้อยๆให้เขาทำในบ้านแล้วก็ให้เงินตอบแทนเขาไป สะสมไว้

หรือไม่ก็สร้างข้อตกลงบางอย่างให้เขาทำจนบรรลุเป้าหมาย

(ถ้าผมจะทำจริงๆผมจะใช้วิธีทำงานสะสมแต้ม เมื่อเขาสะสมแต้มได้ครบตามที่กำหนดก็จะซื้อให้)

ตัวอย่างงาน เช่น ให้พิมพ์เอกสาร ทำงานบ้าน ล้างรถ ตกลงกันว่าต้องได้เกรดเท่านั้นเท่านี้ ฯลฯ

อย่างน้อยเด็กต้องได้รับรู้ว่า ของฟุ่มเฟือยเหล่านี้ถ้าอยากได้ต้องเหนื่อยก่อน ผมไม่สนับสนุนให้ใช้อยู่แล้ว

แต่ถ้าเขาหาเงินมาซื้อได้ด้วยตัวเองก็เป็นสิทธิ์ของเขา ถือว่าเขารับผิดชอบตัวเองได้ส่วนหนึ่ง
Old 25 ตุลาคม 2010, 11:35
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ

กิตติ is on a distinguished road

นั่งอ่านอีกรอบแล้ว ใจหนึ่งยังคิดว่าเ็ป็นแค่เรื่องแต่งขึ้นหรือเปล่า เพราะในเวปบอร์ดเราไม่รู้ใครเป็นใครอะไรเป็นอะไร แต่อีกใจหนึ่งก็คิดว่าอาจเป็นจริงก็ได้ ในคนระดับที่เด็กคิดว่าตัวเองเป็น...คงรวยและไฮโซ ผมคิดว่าเขาไม่มีความจำเป็นต้องมานั่งเขียนระบายในที่สาธารณะ เพื่อถูกคนรุมด่า คำพูดที่เด็กใช้และมุมมองที่ผมเห็นจากคำพูด รู้สึกว่าพ่อแม่เขาเลี้ยงมาดีมากเลยครับ เลี้ยงลูกจนเป็นเทวดา เห็นคนอื่นเป็นอะไรก็ตามที่ต่ำกว่าเขา เด็กจะเป็นไปตามที่พ่อแม่แต่งวาดและปั้น เด็กเป็นผลลัพธ์และภาพรวมของสภาพพ่อแม่และครอบครัว พ่อและแม่คงมีอะไรที่เด็กซึมซับมาไม่มากก็น้อย สิ่งที่เขาแสดงย่อมมีเศษเสี้ยวของพ่อแม่มาด้วย ก็รู้สึกเฉยๆครับ คนแบบนี้ในสังคมก็คงมี และชีวิตผมก็ภาวนาว่าอย่าได้เจอคนแบบนี้เลยครับ กลัวชีวิตจะตกต่ำถ้าอยู่ใกล้
กัมมุนา วัตตะตี โลโก....สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 25 ตุลาคม 2010, 12:34
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

แวบแรก ....ที่แว๊บเข้ามา

เด็กวัยรุ่นขายตัว

เพื่อหาเงินอยู่คอนโดหรูๆ มีกระเป๋ามียี่ห้อ มีโทรศัพท์ดีๆใช้ กินอาหารหรูๆ

แวบแรกจริงๆครับ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 25 ตุลาคม 2010, 15:02
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

ผมไม่เคยขอเงินเลยนะครับ
แต่เข้าไปอ่านแล้วเขา make นี่ครับ

อ้างอิง:
สวัสดีค่ะ กระทู้ไอโฟนที่คุณโพสน่ะค่ะ จะบอกว่ามันไม่ใช่เรื่องจริงนะ คะ เราชี้แจงไว้แล้วในกระทู้นั้นแล้วค่ะ ความเห็นที่245(แต่มันอยู่ซะหน้าหลังกลัวคุณไม่ได้อ่าน) เราอยากจะให้คุณแก้ไขเนื้อหาเพิ่มเติมน่ะค่ะว่ามันเป็นเรื่องที่ไม่ได้เกิด ขึ้นจริง โดยคุณเหมียวเขาแต่งขึ้นมา และก็ชี้แจงแล้วนะคะว่าเป็นแค่ข้อมูลทำธีสิต ที่บอร์ดสยามโฟนค่ะ ไม่ก็ลองดูกระทู้ที่mbkก็ได้ค่ะ

อ่านต่อ : http://www.dek-d.com/board/view.php?...#ixzz13MAGWtea

25 ตุลาคม 2010 15:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คนอยากเก่ง
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply