Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > Games and Puzzles
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 มกราคม 2006, 13:43
Honey.Math's Avatar
Honey.Math Honey.Math ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Honey.Math is on a distinguished road
Post ช่วยแนะนำเกมคณิตศาสตร์ด้วยคะ

ไม่ใช่มาแนะนำเกมส์ทางคณิตศาสตร์หรอกคะ
แต่อยากให้ทุกๆคนช่วยแนะนำเกมส์ทางคณิตศาสตร์หน่อยคะ
สนุกหรือไม่สนุก
ยากหรือง่าย
ค่อยว่ากันอีกทีคะ
จะบอกเป็นเวบไซต์หรืออะไรก็ได้คะ

ขอบคุณคะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 มกราคม 2006, 20:27
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ถ้าเอาเป็นแบบเกมคลาสิกเท่าที่นึกได้ตอนนี้ ก็มีพวก Tower of Hanoi, Nim, Sim ครับ
Old 28 มกราคม 2006, 20:54
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

ผมไม่ค่อยรู้จักครับ แต่นึกขึ้นได้ว่า โปรแกรม Winarc มีรวมเกมที่น่าจะเกี่ยวกับคณิตศาสตร์ไว้หลายเกมเลย เช่น
  • Bishops ให้เคลื่อนย้าย Bishop ทางขวามือทุกตัวไปแทนที่ตำแหน่ง Bishop ทางซ้ายมือ โดยระวังไม่ให้ถูก Bishop ทางซ้ายมือกิน (Bishop เคลื่อนที่ได้ตามแนวทแยงมุมเท่านั้น)
  • Boxes ผลัดกันเลือกเส้นรอบรูปสี่เหลี่ยมให้เป็นรูปปิด ฝ่ายไหนล้อมพื้นที่ได้มากที่สุดชนะ
  • Hex เกมโบราณผลัดกันลงสีเชื่อมสองฝั่งให้ต่อกัน ฝ่ายไหนทำสำเร็จก่อนก็ชนะ (เกมนี้มีบทพิสูจน์ได้ว่า ใครเป็นผู้เล่นคนแรก จะมีหนทางเล่นชนะเสมอ)
  • Knights เดินม้าในตารางหมากรุกให้วิ่งไปทุกตำแหน่งบนตาราง โดยไม่เหยียบช่องเดินซ้ำ
  • Krypto คล้ายเกมที่แข่งขันทางโทรทัศน์เมื่อก่อนนี้ (จำชื่อไม่ได้แล้ว ) คือโปรแกรมจะสุ่มตัวเลขมาหลายตัว ให้เรา บวก ลบ คูณ หาร ให้ได้ค่า ตามที่โปรแกรมกำหนดไว้
  • Life เกม simulation ของ Game of Life ยังไม่รู้ประโยชน์ของมันนัก
  • Loyd เกมตอนผมยังเด็ก มีแผ่นป้ายในตารางที่ขาดหายไปหนึ่งอัน ให้เคลื่อนย้ายแผ่นป้ายทั้งหมด โดยเรียงตัวเลขจากน้อยไปมาก ใครใช้จำนวนครั้งที่น้อยกว่ายิ่งดี
  • Mazes เกมหาทางออกจากเขาวงกต
  • Memory ยังไม่เคยเล่นครับ ดูจากรูปแล้วคงจะเป็นเกมเปิดไพ่ทดสอบความทรงจำ
  • Pegs เกมโบราณที่ผมก็เล่นไม่เป็นครับ (อ่าน Help วิธีเล่นจากตัวโปรแกรมได้ครับ)
  • Queen วาง Queen ลงบนตารางหมากรุก โดยไม่ให้ Queen ทั้งหมดกินกันเอง (เป็นปัญหาที่มักจะนำมาใช้ทดสอบ algorithm ในคอมพิวเตอร์บ่อยครั้ง)
  • Rubik สำหรับผู้ที่ชื่นชอบบิดๆเบี้ยวๆ ลูกบาศ์ก ให้ได้ทั้ง 6 หกหน้ามีสีเดียวกัน แต่หากยังไม่จุใจ ยังมีให้เลือกเล่นตั้งแต่ 1x1x1 ไปจนถึง 5x5x5 หรือแม้กระทั่งรูปทรงเหลี่ยมสี่หน้า(Tetrahedron) Pyracube และ dedecahedron หมุนกันให้ตาลายไปข้างหนึ่งเลย (เกมนี้ฮิตในค่ายมาก)
  • Spaceship เกมวางแผนจอดจรวดครับ เหมาะสำหรับน้องๆที่เพิ่งเคยเรียนฟิสิกส์เรื่องความเร็ว ความเร่งมาโดยเฉพาะ แต่มีตัวแปรน้ำมันมาเกี่ยวข้องด้วยนะครับ
  • Sudoku เกมคณิตศาสตร์ที่ผมเคยเห็นลงในหน้าหนังสือพิมพ์ ยังไม่เคยลองดูว่าเล่นยังไง
  • Triads เกมไพ่อะไรสักอย่างนี่ละ
Old 29 มกราคม 2006, 07:21
Coco's Avatar
Coco Coco ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Coco is on a distinguished road
แล้วก็ Poker, Slave, Dummy, Blackjack, Baccarat ด้วยครับ
Old 29 มกราคม 2006, 09:13
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Icon16

ขอบคุณมากครับที่แนะนำโปรแกรมดีอีกแล้ว หลายๆเกมผมเคยเล่นบน SuSe linux แต่บางเกมก็ไม่เคยเล่นเลย จะขอเสริมบางเกมที่คุณ Top พูดถึงละกัน
  • Krypto ก็เกม 180 IQ โดยเครือซีเมนต์ไทย ออกอากาศทางช่องห้าเมื่อสักสิบปีก่อนไงครับ
  • Sudoku มีหลักการคือเติมเลข 1-9 ในตาราง 9*9 (หรือขนาดอื่นๆ)ที่กำหนดให้ โดยที่แต่ละหลัก แต่ละแถว และแต่ละตาราง 3*3 มีเลข 1-9 เพียงตัวเดียวเท่านั้น เท่าๆที่ผมรู้เกมนี้ได้รับความนิยมมากในหมู่ขา Rätsel (คือ Puzzle ในภาษาเยอรมัน) ซึ่งคนที่นี่ปกติก็เล่น Rätsel กันจริงจังอยู่แล้ว เห็นได้จากการมีหนังสือรวมตารางเกมแนวนี้สารพัดเกรด แยกเป็นสัดส่วนขายกันเกือบทุกแผงหนังสือพิมพ์ตามสถานีรถไฟและร้านหนังสือทั่วไป (ผมเองก็เล่นจนติดงอมแงมไปพักนึงเหมือนกัน) ความยากตั้งแต่น่าเบื่อยันพระเจ้าช่วย แถมยังมีหลาย variant ที่เหลือลองไปดูได้ที่ Introduction to sudoku หรือที่ (Alternative) sudoku introduction ครับ
หลังจาก Sudoku เป็นที่นิยมสามารถเปิดตลาดได้สำเร็จที่นี่(เยอรมนี) ก็มีสารพัดเกมอื่นๆตามมา หลายๆเกมหลายๆคนอาจรู้จักและเคยเล่นแล้ว(แต่ไม่รู้ว่าเขาเรียกกันว่าอย่างไร) เช่น
  • kakuro หรือ cross sum เป็นอักษรไขว้ที่คำใบ้และตัวอักษรที่เติมเป็นตัวเลข
  • Slither Link (also known as Fences) — various patterns of drawing one loop based on only four digits (0 to 3) as clues (อธิบายเองให้กระชับไม่ถูก ขอยกมาจากที่นี่ (Introduction to Japanese logic puzzles) ละกันครับ
  • Hashiwokakero หรือ Bridgesเป็นต้น(หมดตังค์ไปกับเกมพวกนี้พอสมควรเลยละครับ)

Stay Hungry. Stay Foolish.

29 มกราคม 2006 09:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 29 มกราคม 2006, 10:58

TOP is on a distinguished road
Smile

ขอบคุณ คุณ nongtum สำหรับคำอธิบายวิธีเล่นเกม Sudoku ครับ

อีก 2 เกมที่เพิ่งนึกออกคือ
  • Hit and Blow เกมฝึกตรรกศาสตร์ เราจะต้องทายตัวเลขในใจของอีกฝ่ายหนึ่งให้ได้ (บางครั้งก็เป็นการทายสี) จะกำหนดจำนวนหลักของเลขในใจของอีกฝ่ายไว้แน่นอนเช่น เป็นเลข 4 หลัก ในการทายแต่ละครั้งจะทายเลขของแต่ละหลัก จากนั้นฝ่ายที่นึกเลขในใจเอาไว้จะตอบมาว่า ที่ทายมานั้น มีตัวเลขกี่ตัวที่ตรงตัวเลขและตรงตำแหน่ง(Hit) กับ ตรงตัวเลขแต่ไม่ตรงตำแหน่ง(Blow) เมื่อได้ข้อมูลเพิ่มเติมแล้วก็ทายตัวเลขต่อไป อีกฝ่ายก็จะตอบข้อมูล Hit and Blow กลับมาให้ หากเป็นการทายฝ่ายเดียวก็จะกำหนดจำนวนครั้งในการทายมาครับว่า ห้ามเกินเท่านี้ไม่งั้นแพ้ หากต่างฝ่ายต่างทายตัวเลขของอีกฝ่ายด้วย ฝ่ายใดทายถูกทั้งหมดก่อนก็จะเป็นผู้ชนะ ผมหาเวอร์ชันที่เป็น javascript เจอที่นี่ Hit & Blow
  • เกมหยิบเหรียญ หยิบก้อนหิน หรือหยิบไพ่ ผมเคยพูดถึงเกมนี้หลายครั้งแล้ว เกมนี้มักจะถูกยกขึ้นมาถามถึง วิธีการเล่นอย่างไรจึงจะชนะอีกฝ่ายได้เสมอ
    • รูปแบบของเกมอย่างง่ายสุดคือ มีเหรียญ 1 กอง จำนวน x เหรียญ ให้ผู้เล่น 2 คน ผลัดกันหยิบเหรียญออกจากกอง โดยการหยิบแต่ละครั้งหยิบได้ไม่เกิน y เหรียญ ใครหยิบเหรียญคนสุดท้ายแพ้ (อันนี้แล้วแต่กำหนดครับ อาจจะให้ชนะก็ได้)
    • ยากขึ้นมาจะเพิ่มจำนวนกอง เช่นมีเหรียญ 3 กอง กองที่ 1 มีจำนวน x เหรียญ กองที่ 2 มีจำนวน y เหรียญ กองที่ 3 มีจำนวน z เหรียญ ให้ผู้เล่น 2 คน ผลัดกันหยิบเหรียญออกจากกอง โดยการหยิบแต่ละครั้งเลือกหยิบจากกองหนึ่ง และหยิบได้ไม่เกิน y เหรียญ ใครหยิบเหรียญคนสุดท้ายแพ้ (อันนี้แล้วแต่กำหนดครับ อาจจะให้ชนะก็ได้)
    เกมนี้เคยเป็น mini game ของเกม Tales of Phantasia (แบบง่าย) กับ Tales of Destiny 2 (แบบยาก) ผมชอบมากจนต้องหยุดเล่นเกม หายุทธวิธีเอาชนะ และนำมาเขียนโปรแกรมเลียนแบบเกมนี้ขึ้นมา (แบบยาก) ตั้งชื่อว่า TakeStone เป็นเกมแบบ command line นะครับ ถ้าสนใจก็คลิกที่ลิงก์ดาวน์โหลดไปเล่นได้เลย

29 มกราคม 2006 11:02 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
Old 29 มกราคม 2006, 19:02
Mel SK125 Mel SK125 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Mel SK125 is on a distinguished road
กลุ่มเกม Nim ก็น่าสนใจนะครับ เคยได้ยินตอนไปจุฬาวิชาการ ลองเข้าไปดูที่ http://en.wikipedia.org/wiki/Nim นะครับ
Old 29 มกราคม 2006, 20:46

Icon17

อ้าวเกมหยิบก้อนหินของผม มันก็คือเกม Nim นี่เอง

ป.ล. ลิงก์ของคุณ Mel SK125 ดีมากครับ ทำให้ผมหาข้อมูลของเกม Sim พบเช่นกัน (นึกว่าเกมตระกูล Sim ซะอีก ) สงสัยแต่เพียงว่าเขาเล่นกันเพียง 6 จุดเท่านั้นหรือครับ

29 มกราคม 2006 21:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
Old 01 กุมภาพันธ์ 2006, 04:36

warut is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ TOP:
ผมหาเวอร์ชันที่เป็น javascript เจอที่นี่ Hit & Blow
ลองไปเล่นดูแล้วครับ เลยได้รู้ว่าเป็นแบบห้ามใช้เลขซ้ำ ซึ่งจะง่ายกว่าแบบใช้เลขซ้ำได้ แถมถ้าใส่เลขซ้ำลงไปอาจให้ค่า hit & blow ที่ไม่ถูกต้องออกมาด้วย เกมนี้ที่เล่นแบบเป็นกระดานปักหมุดสีมีชื่อทางการค้าว่า Mastermind ครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nongtum:
  • Krypto ก็เกม 180 IQ โดยเครือซีเมนต์ไทย ออกอากาศทางช่องห้าเมื่อสักสิบปีก่อนไงครับ
ตอนแรกรายการชื่อ IQ 180 แล้วค่อยเปลี่ยนมาเป็น 180 IQ สงสัยมีคนต่อว่ามั้งว่ามันเหมือนกับบอกว่าเด็กที่มาเล่นมี IQ=180 ผมชอบดูรายการนี้มากครับ และทุกทีก็อดแปลกใจไม่ได้ว่าทำไมเขาถึงคิดกันได้เร็วนัก พอตัวเลขขึ้นมาก็กดตอบได้ทันที บางทีผมยังอ่านไม่จบด้วยซ้ำ เป็นงงจริงๆ (สงสัย IQ จะถึง 180 จริงๆแฮะ) ไม่รู้มีสมาชิก mathcenter คนไหนเคยไปแข่งในรายการนี้บ้างไหมครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ TOP:
ป.ล. ลิงก์ของคุณ Mel SK125 ดีมากครับ ทำให้ผมหาข้อมูลของเกม Sim พบเช่นกัน (นึกว่าเกมตระกูล Sim ซะอีก ) สงสัยแต่เพียงว่าเขาเล่นกันเพียง 6 จุดเท่านั้นหรือครับ
ถ้าผมจำไม่ผิด ชื่อของเกม Sim มาจาก Six + Nim เกมนี้เล่นยากกว่า Nim มากครับ ถ้าเป็น Nim จำได้ว่าใช้ "exclusive or" คำนวณเพื่อหา winning position ได้ แต่สำหรับ Sim เท่าที่ผมรู้ไม่มี strategy ง่ายๆแบบนั้นครับ ส่วนที่ไม่ค่อยมีคนเล่นมากกว่า 6 จุด น่าจะเป็นเพราะมันยิ่งเล่นจบช้ามากขึ้นไปอีก แล้วเส้นจะตีกันค่อนข้างมั่วมั้งครับ
Old 03 กุมภาพันธ์ 2006, 13:34

Smile

ดูรูป Rubik's cube ขนาดตั้งแต่ 2 x 2 x 2 ถึง 5 x 5 x 5 ได้ที่ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 13 ครับ
Old 24 เมษายน 2006, 01:10
cak cak ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

cak is on a distinguished road
Thai Sudoku Games
ทดลองเล่นที่เวบไทย www.thaisudoku.in.th มีทั้งแบบง่ายสำหรับเด็กไปจนยากมากๆ

ลองเล่นดูนะครับเอา 4x4 6x6 ก่อนนะครับพอเข้าใจค่อยเล่น 9x9 หลักการก็คือ
วิธีเล่นคร่าวๆ
ตาราง 4 x 4
1. ตัวเลขที่เติมในแนวนอน ต้องเติมเลข 1-4 และต้องไม่ซ้ำกัน
2. ตัวเลขที่เติมในแนวตั้ง ต้องเติมเลข 1-4 และต้องไม่ซ้ำกัน
3. ทุกตารางย่อย 2 x 2 ต้องเติมเลข 1-4 และต้องไม่ซ้ำกัน

ตาราง 6 x 6
1. ตัวเลขที่เติมในแนวนอน ต้องเติมเลข 1-6 และต้องไม่ซ้ำกัน
2. ตัวเลขที่เติมในแนวตั้ง ต้องเติมเลข 1-6 และต้องไม่ซ้ำกัน
3. ทุกตารางย่อย 2 x 3 ต้องเติมเลข 1-6 และต้องไม่ซ้ำกัน

ตาราง 9 x 9
1. ตัวเลขที่เติมในแนวนอน ต้องเติมเลข 1-9 และต้องไม่ซ้ำกัน
2. ตัวเลขที่เติมในแนวตั้ง ต้องเติมเลข 1-9 และต้องไม่ซ้ำกัน
3. ทุกตารางย่อย 3 x 3 ต้องเติมเลข 1-9 และต้องไม่ซ้ำกัน

ลองดูครับถ้าชอบค่อยสมัครสมาชิกกัน

10 พฤษภาคม 2006 23:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ cak
Old 07 พฤษภาคม 2006, 17:56
pood pood ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

pood is on a distinguished road
แล้วเราจะสามารถนำกุญแจไปไขกรงเจ้าสิงโตได้อย่างไร โดยเราไม่สามารถเลื่อนบล็อกไปบริเวณพื้นที่กากบาทสีแดงได้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply