Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > การใช้เว็บบอร์ด > ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 เมษายน 2007, 09:14
au's Avatar
au au ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

au is on a distinguished road
Question พิมพ์ภาษาไทยไม่ได้

ทำไมเครื่องผมพิมพ์ภาษาไทยไม่ได้ในเว็บบราวเซอร์ครับ ต้องพิมพ์จาก Microsoft Word ก่อน แล้วค่อย Copy ใส่ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 เมษายน 2007, 10:56
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road

ลองใช้ Browser ตัวอื่นดูครับ
Old 16 เมษายน 2007, 13:35
Coco's Avatar
Coco Coco ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Coco is on a distinguished road

เผื่อช่วยได้ครับ

http://www.policetak.com/phand_pantip.html
Old 16 เมษายน 2007, 14:01
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ปัญหานี้ไม่เกี่ยวกับเว็บบอร์ดเรานะครับ จะเกิดเฉพาะผู้ใช้ Internet Explorer (IE) เป็นเบราเซอร์หลัก (สำหรับผู้ที่ใช้ Mozilla Firefox จะไม่เคยเจอปัญหาอะไรทั้งสิ้นครับ) ซึ่งจากที่ผ่านมาสาเหตุมี 2 อย่าง
คือ
1. ติดตั้ง google bar ไว้ ถ้ามีให้ uninstall ออก
2. ติดตั้งโปรแกรมบิทไคลเอนท์ คือ บิทโคเม็ท เวอร์ชัน 0.83-0.84 ดังลิงก์ที่คุณ coco ทำไว้นะครับ.
Old 16 เมษายน 2007, 17:35
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณ Coco และ คุณ gon ครับ ผมลองแก้ไขแล้ว ใช้ได้ครับ หลงไปแก้โดยวิธีอื่นตั้งนาน แล้วหันไปใช้ fire fox แทน
ผมมีอีกปัญหาคือ เวลาเรียกใช้ IE มักจะมีโฆษณา sponsor ขึ้นมาตลอดเลย ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ้
Old 16 เมษายน 2007, 22:31
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Icon18

ตัว IE ผมไม่ถนัดครับ เพราะเลิกใช้มานานแล้ว ตอนนี้ผมอยู่ฝ่ายสนับสนุน firefox เต็มตัวครับ.... จากประสบการณ์ของผมพบว่า ผู้ใช้ IE มีแต่ปัญหาสารพัดมาถามตามบอร์ดคอมพิวเตอร์ ซึ่งแน่นอนว่ามีวิธีการเฉพาะหลายวิธีที่สามารถแก้ปัญหาเฉพาะที่เกิดกับผู้ใช้ IE ได้ แต่รู้สึกไม่ว่าผมจะแนะนำวิธีไหนไปก็ไม่ happy สำหรับผู้ที่นิยมใช้ IE

เพราะว่าอีกอย่างพอสักพักพอมีการโจมตีจากเหล่าผู้ไม่ประสงค์ดี และตัวผู้ใช้ก็ไม่้ป้องกัน ก็จะมีปัญหาใหม่มาเรื่อยๆด้วยความมีจุดอ่อนอันมากมายของ IE เอง เช่น Hacked by ???????? แล้วก็ต้องมาตามแก้ปัญหาใหม่ๆอีก ซึ่งไม่มีวันจบสิ้น

แต่ถ้าใช้ firefox แล้วปัญหาร้อย 99.999% ไม่เคยมีครับ ยกเว้นเสียแต่การแสดงผลตามเว็บบางเว็บซึ่งผู้เขียนเว็บจงใจใช้โคดที่แสดงผลได้ดีในเฉพาะ IE เอง แต่ไม่ได้ตรวจสอบการใช้งานในเบราเซอร์ตัวอื่น ซึ่งทำให้แสดงผลไม่ถูกต้อง แต่นั่นถือว่าไม่ใช่ปัญหาเพราะ ผู้พัฒนาเว็บไซต์ไม่มีความสามารถเอง

สำหรับผู้ที่เปลี่ยนใจมาใช้ firefox ดาวน์โหลดเวอร์ชันล่าสุด คือ 2.0.0.3 จากนั้น ติดตั้งตัวตัดคำไทย Thai Line - breaking extension ได้จากเว็บไซต์ osdev แล้วก็ลงธีมแมวเหมียวได้จาก Red Cats บล็อคเว็บไซต์ บล็อคแบนเนอร์ (พันทิป , ฯลฯ) บล็อคสคริป (ทรูฮิต , กูเกิล ฯลฯ) บล็อคสารพักบล็อคด้วย Adblock Plus สำหรับมือใหม่หัดใช้อ่านที่ บล็อกไฟร์ฟอกไทย ครับ.
Old 17 เมษายน 2007, 00:01
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมมีอีกปัญหาคือ เวลาเรียกใช้ IE มักจะมีโฆษณา sponsor ขึ้นมาตลอดเลย ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
ฟังจากอาการแล้วผมค่อนข้างมั่นใจว่า เครื่องของคุณหยินหยางติดเชื้อในกลุ่ม spyware-malware-adware ครับ ต้องใช้ utility ที่ใช้จัดการกับเรื่องพวกนี้โดยเฉพาะ (เหมือนกับที่เราใช้โปรแกรม antivirus จัดการกับ virus นั่นแหละครับ)
Old 17 เมษายน 2007, 18:07
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ warut View Post
ฟังจากอาการแล้วผมค่อนข้างมั่นใจว่า เครื่องของคุณหยินหยางติดเชื้อในกลุ่ม spyware-malware-adware ครับ ต้องใช้ utility ที่ใช้จัดการกับเรื่องพวกนี้โดยเฉพาะ (เหมือนกับที่เราใช้โปรแกรม antivirus จัดการกับ virus นั่นแหละครับ)
ไม่ทราบว่าสามารถ free download ได้จากไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ
Old 18 เมษายน 2007, 03:39
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road

ลองใช้ Spybot - Search & Destroy ดูนะครับ (ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่หรอก)
Old 18 เมษายน 2007, 19:31

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ warut View Post
ลองใช้ Spybot - Search & Destroy ดูนะครับ (ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่หรอก)
ขอบคุณครับ
Old 19 เมษายน 2007, 08:55
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ

TOP is on a distinguished road

โดยส่วนตัวผมจะใช้ Lavasoft Ad-Aware ตรวจเป็นระยะ เพราะจะเน้นการค้นหาและกำจัดมากกว่า Spybot - Search & Destroy ที่เน้นด้านการป้องกันเป็นหลัก

อย่างไรก็ตาม เรื่อง virus หรือ spy ware นั้นวิธีป้องกันที่ดีที่สุดคือ ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้คอมพิวเตอร์ และอินเตอร์เน็ต ใหม่

สำหรับ spy ware ให้เปลี่ยนมาใช้ Firefox จะลดปัญหาไปได้มาก ที่เหลือก็เพียงไม่ติดตั้งโปรแกรม หรือทูลบาร์ต่างๆที่มักจะยัดเยียดมาตามเว็บไซต์ต่างๆ พูดง่ายๆก็คืออย่าเห็นแก่ความสบายมากเกินไป รู้จักรักษาความเป็นส่วนตัวกันบ้าง และที่สำคัญเสียเวลาอ่านข้อความต่างๆที่ปรากฎบนหน้าจอสักนิด ก่อนจะรีบตอบ Yes/OK ไม่เช่นนั้นจะเสียเวลามากกว่านั้นนับร้อยเท่า เมื่อต้องเจอกับสิ่งที่ไม่ต้องการ

สำหรับ virus Hacked by ???????? นั้น ถ้าเราลดความสะดวกสบาย ปิด Auto run ที่ไดรว์ต่างๆ ปัญหานี้ก็จะไม่เกิดขึ้น (รวมไปถึงปัญหา โปรแกรมผีตามแผ่นหนังลิขสิทธิ์ทั้งหลายด้วย) ผมปิด Auto run ไปตั้งแต่ใช้คอมพิวเตอร์เครื่องแรก เมื่อ 10 ปีที่แล้วนู่น
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply