Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 29 มิถุนายน 2016, 22:54
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

ผมเปลี่ยนใจกลับมาพิสูจน์ สมมุติฐานของรีมันน์ต่อดีกว่าครับ เผื่อจะได้ 1,000,000 US กับเค้าบ้าง

ตอนนี้เริ่มเห็นแนวทางพิสูจน์ละ ปิ๊งไอเดียเมื่อกี้นี้เอง

FLT ยังเสร็จผมมาแล้ว คิดว่า RH คงไม่เกินความสามารถ แต่ขอเวลาหน่อย เพราะมันต้องใช้ความรู้หลายๆด้านจริงๆ ยากกว่า FLT พอสมควรเลย

29 มิถุนายน 2016 22:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 กรกฎาคม 2016, 17:54
กขฃคฅฆง's Avatar
กขฃคฅฆง กขฃคฅฆง ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

กขฃคฅฆง is on a distinguished road

นี่ลงได้รึยังครับ อยากเห็นแล้วครับ
Old 01 กรกฎาคม 2016, 18:45
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กขฃคฅฆง View Post
นี่ลงได้รึยังครับ อยากเห็นแล้วครับ
มันติด ที่ต้องมี endorsement ด้วยน่ะครับ ผม endorse ตัวเองก็ไม่ได้อีก

ถ้ามีเว็ปอื่นที่เชื่อถือได้ ก็แนะนำด้วยครับ ผมจะได้ลงซักที

ทีแรกนึกว่าจะลงได้ง่ายๆ แต่มันให้ register ยาวเลยครับ ผมก็ยิ่งภาษาอังกฤษอ่อนแออยู่

ใครเคยสร้างผลงานไว้ arxiv ก็บอกวิธีผมด้วยนะครับ ผมไม่เคยจริงๆ

01 กรกฎาคม 2016 18:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 01 กรกฎาคม 2016, 20:58
กระบี่ไว

เด่วผมจะลองพยายามเข้า arxiv อีกทีครับ ถ้าเก็บบทพิสูจน์นี้ไว้กับผมต่อไปคงไม่ดีแน่ ผมควรจะรีบเผยแพร่ให้ชาวโลกได้เห็นความสวยงามของมัน

ขอยืมวลีเด็ดของแฟมาร์แล้วเอามาดัดแปลงนิดหน่อย

'' ผมค้นพบบทพิสูจน์ที่น่าอัศจรรย์ยิ่ง แต่ขณะนี้ผมยังไม่สามารถอัพลงใน arxiv ได้ ''

ปล. แต่มันน่าอัศจรรย์จริงๆนั่นแหละครับ หยิบเอามาดูกี่ครั้งก็สวย สวยงามในเชิงคณิตศาสตร์ ภูมิใจๆ

01 กรกฎาคม 2016 20:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 02 กรกฎาคม 2016, 18:47
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ขอเวลาผมศึกษาเกี่ยวกับเว็ป arxiv ก่อนนะครับ ไม่นานๆ ก่อนที่ผมจะฝากผลงานไว้ ขอดูให้แน่ใจว่าเว็ปนี้ปลอดภัยจากการคัดลอกจริงๆ

คิดว่าภายในอาทิตย์นี้คงได้เห็นกันแน่นอน ตอนนี้ผมกำลังพิสูจน์ สมมุติฐานของรีมันน์ควบคู่กันไปด้วย เร็วๆนี้อาจจะคิดออก เริ่มเห็นแนวทางแล้ว

แต่ที่รู้ๆตอนนี้ FLT ผมพิชิตได้แล้วแน่นอนครับ ทะลุปรุโปร่ง

และผมอาจเอาวิธีพิสูจน์นี้ต่อยอดสร้างทฤษฏีของตัวเองได้อีกด้วย สนุกจริงๆ
เกิน 1 อาทิตย์เเล้วครับ ผมก็อยากเห็นความสวยงามนั่นด้วยเหมือนกันครับ
Old 14 กรกฎาคม 2016, 18:11
akaluck akaluck ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

akaluck is on a distinguished road

รอชมครับ คนไทยจะได้ดังสักที
Old 15 กรกฎาคม 2016, 08:42
krupongsak.net krupongsak.net ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

krupongsak.net is on a distinguished road

ถ้าจริง "เรื่องระดับโลกนะนี่" เดินทางไปที่ สสวท. เลยครับดังระดับโลกแน่ ๆ แถมจะถูกบันทึกชื่อต่อไปเป็นพัน ๆ ปี
Old 15 กรกฎาคม 2016, 08:53
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ krupongsak.net View Post
ถ้าจริง "เรื่องระดับโลกนะนี่" เดินทางไปที่ สสวท. เลยครับดังระดับโลกแน่ ๆ แถมจะถูกบันทึกชื่อต่อไปเป็นพัน ๆ ปี
อย่าเลยครับ อายเค้า เพ้อเจ้อในนี้ก็พอแล้วครับ
Old 19 กรกฎาคม 2016, 16:27
กระบี่ไว

ที่หายไปนี้ผมงานยุ่งครับ เลยไม่ได้เข้ามา ส่วนการโพสใน arxiv นี้ผมยังไม่รู้จะไปต่อยังไงเหมือนกัน จนปัญญา

ช่างมันเถอะครับ ไม่ได้ลงก็ไม่เป็นไร เดี๋ยวหาทางอื่นก็ได้ ยังไงบทพิสูจน์ก็อยู่กับตัวผมอยู่แล้ว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ otakung View Post
อย่าเลยครับ อายเค้า เพ้อเจ้อในนี้ก็พอแล้วครับ
ผมดีใจที่เห็นคอมเม้นแบบนี้นะครับ มันทำให้ผมแน่ใจมากขึ้นว่า ในที่นี้ไม่มีใครพิสูจน์ได้แน่ คงคิดว่าเป็นเรื่องเพ้อฝันประมาณนั้น

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ krupongsak.net View Post
ไป สสวท. เพื่อเผยแพร่งานวิจัย ได้มั้ยครับ ? ผมก็ไม่ได้อยู่ในวงการนี้ซะด้วย ถ้ายังไงก็ช่วยชี้แนะช่องทางด้วยครับ

ผมยินดีให้ทุกคนตรวจสอบความถูกต้องอยู่แล้ว

19 กรกฎาคม 2016 16:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 20 กรกฎาคม 2016, 08:57
นิ่มนวล's Avatar
นิ่มนวล นิ่มนวล ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

นิ่มนวล is on a distinguished road

ลองส่งให้ศาสตราจารย์ทางด้านคณิตศาสตร์ที่มหาวิทยาลัยสักแห่งตรวจความถูกต้องให้ก็ได้ครับ ถ้าบทพิสูจน์คุณถูกต้องอาจดังแบบกรรมกรจีนที่แก้โจยท์ Carmichael Number ในข่าวนี้ก็ได้

https://geeky.cafe/%E0%B8%81%E0%B8%A...9ce#.mf6azcqmn
Old 20 กรกฎาคม 2016, 11:04
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ นิ่มนวล View Post
ลองส่งให้ศาสตราจารย์ทางด้านคณิตศาสตร์ที่มหาวิทยาลัยสักแห่งตรวจความถูกต้องให้ก็ได้ครับ ถ้าบทพิสูจน์คุณถูกต้องอาจดังแบบกรรมกรจีนที่แก้โจยท์ Carmichael Number ในข่าวนี้ก็ได้

https://geeky.cafe/%E0%B8%81%E0%B8%A...9ce#.mf6azcqmn
นายคนนี้เขากลัวคนอื่นลอกผลงานของเขาครับก็เลยยังกล้าๆกลัวๆที่จะส่งให้ใครอ่าน
Old 20 กรกฎาคม 2016, 11:25
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
นายคนนี้เขากลัวคนอื่นลอกผลงานของเขาครับก็เลยยังกล้าๆกลัวๆที่จะส่งให้ใครอ่าน
ใช่แล้วครับ ผมยึกๆยักๆอยู่

ผมก็กลัวคนอื่นเอาแนวคิดนี้ไปเป็นของตัวเองน่ะครับ ยิ่งผมไม่ได้อยู่ในแวดวงพวกนี้ด้วย รู้ไม่ทันเค้า

กว่าผมจะคิดได้นี่ เจอจุดผิดพลาดของตัวเองตั้งเยอะ แก้แล้วแก้อีก เหนื่อย

FLT ดูเหมือนจะง่ายนะครับ แต่เอาเข้าจริงๆ ยากมาก

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ นิ่มนวล View Post

เป็นกรรมกรที่เก่งจริงๆครับ ยอมรับเลย คนแบบนี้หายาก

20 กรกฎาคม 2016 11:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 25 กรกฎาคม 2016, 23:37
กระบี่ไว

ผมหาวิธีพิสูจน์ FLT ได้อีกวิธีแล้วครับ คราวนี้สั้นกว่าเดิม สวยกว่าเดิม ไม่ต้องพึ่ง log อีกต่อไป

วิธีนี้คล้ายๆกับแบบแรก แต่เหนือชั้นกว่า ใช้ความรู้แค่ ม.3 ก็พิสูจน์ได้ครับ มีแค่ บวก ลบ คูณ หาร ไม่เกินนี้ แต่ต้องมากด้วยจินตนาการ

น่าพิศวงมากๆครับ วิธีนี้มันลึกล้ำจริงๆ

25 กรกฎาคม 2016 23:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 17 กันยายน 2016, 16:25
Beatmania's Avatar
Beatmania Beatmania ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Beatmania is on a distinguished road

อยากเห็นแล้วล่ะครับ ปักหมุดรอไว้แล้วกันครับ
Old 18 กันยายน 2016, 13:48
burnzerk burnzerk ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

burnzerk is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
สวัสดีครับ ท่านผู้มีใจรักในคณิตศาสตร์ทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ ชื่อ อัจฉริยะ ครับ ยินดีที่รู้จัก อายจังเลย

ผมเป็นคนนึงที่สนใจคณิตศาสตร์มาช้านาน พิสูจน์ทฤษฏีบทมาแล้วมากมาย

แต่ที่เห็นจะเป็นทีเด็ดของผมเลยคือ ผมพิสูจน์ทฤษฏีบทสุดท้ายของแฟมาร์ได้แล้ว

โดยใช้ความยาวเพียง 2-3 หน้ากระดาษเท่านั้นเอง รู้สึกว่าของแอนดรู ไวล์ จะ 200 กว่าหน้านะ ถ้าจำไม่ผิด

ของผมสั้นกว่าเยอะ และของผมใช้ความรู้คณิตศาสตร์แบบเบสิกเท่านั้นเอง อ่านแล้วเข้าใจง่าย

อยากถามท่านทั้งหลายว่า ในประเทศไทยนี้มีคนพิสูจน์ ทฤษฏีบทสุดท้ายของแฟมาร์ได้รึยัง

ถ้ายังไม่มี ชะรอยผมคงเป็นคนแรกในแผ่นดินสยามนี้ที่พิสูจน์ได้

ส่วนบทพิสูจน์ผมเขียนไว้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ไม่ต้องถามว่าถูกต้องหรือไม่ เพราะถูกต้องแน่นอน

ที่อยากถามคือ ผลงานนี้ผมจะสามารถตีพิมพ์ ได้มั๊ย?? อยากมีผลงานคณิตศาสตร์ที่ยิ่งใหญ่ของตัวเอง

ตอนนี้กำลัง พิสูจน์ สมมุติฐานของรีมันน์อยู่ครับ คิดว่าไม่นานก็คงคิดออก ไม่ยากจนเกินไป
เอาความมั่นใจมาจากไหนว่าถูกต้องแน่นอน
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply