Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 กันยายน 2006, 19:59
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Question ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 20: Math Madness

มีนักคณิตศาสตร์ที่มีชื่อเสียงจำนวนไม่น้อย ที่สุดท้ายแล้วต้องกลายเป็นบ้า หรือฆ่าตัวตาย ให้ยกตัวอย่างชื่อนักคณิตศาสตร์ ที่ต้องพบกับชะตากรรมเช่นนั้น มาพร้อมกับแหล่งข้อมูลอ้างอิงที่อยู่บนเน็ตเท่านั้น ห้ามใช้หนังสือ เพื่อผมจะได้เช็คคำตอบได้ ชื่อละ 2 คะแนนครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 กันยายน 2006, 22:26
Mr.high Mr.high ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Mr.high is on a distinguished road
http://en.wikipedia.org/wiki/Categor...mitted_suicide

ไม่รู้ว่าตอบครอบจักรวาลไปรึป่าว
Old 01 กันยายน 2006, 22:47

warut is on a distinguished road
ครอบไม่ครอบไม่สำคัญครับ ขอให้คำตอบอยู่ในรูปแบบตามที่กำหนดไว้ในโจทย์ (ชื่อ+ลิ้งค์) ก็พอครับ

01 กันยายน 2006 23:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 05 กันยายน 2006, 09:46
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
ไม่มีใครกล่าวถึงคนนี้เลยเหรอครับ

อีกคนนึงคือ

รู้จักอยู่สองคนครับ อ้อ ในอนาคตอาจจะมีชื่อผมอยู่ในนักคณิตศาสตร์กลุ่มนี้ด้วย คุณ Warut อย่าลืมมา update กระทู้นี้นะครับ

ป.ล. ยอมแพ้โจทย์ข้อ 19 แล้วครับ ผมเขียนโปรแกรมไม่เป็นก็เลยนั่งหาสูตรทั่วไปอยู่หลายวัน แต่คิดไม่ออกแหะแหะ
Old 05 กันยายน 2006, 12:03
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road
Red face

ไม่ได้เข้ามาหลายวันเพราะไม่ว่างกับเน็ตอืด ส่วนใหญ่น่าจะถุกตอบไปแล้ว แต่ผมคิดว่า Nash แม้จะมีอาการวิกลจริตก็จริง แต่เท่าที่ผมรู้ยังไม่เสียชีวิตนะครับ ส่วนคันตอร์น่าจะบ้ากับเซตจริงๆแหละ แม้จะตายเพราะหัวใจวายก็เถอะ (เพราะทฤษฎีเซตเป็นเรื่องที่เรียนแล้วชวนบ้าชะมัด) แต่หากจะนำการกระทำที่เหมือนฆ่าตัวตาย ก็น่าจะนับ Évariste Galois ด้วยครับ

ส่วนข้อสิบเก้ารู้สึกผิดนิดๆเหมือนกันที่เสนอไอเดีย ลองรื้อฟื้นความรู้ปาสคาล มีไอเดียด้วย แต่ผมก็ไม่รู้จะเขียนโปรแกรมยังไงเหมือนกัน กลับบ้านงวดนี้แทบไม่ว่างมาเล่นเนตเลยครับ รอเฉลยเหมือนกันครับ

ข้อนี้หากคุณ nooonuii ได้แต้ม สงสัยมีการแซงโค้งแน่ครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 07 กันยายน 2006, 05:32

Smile

สำหรับ link ที่คุณ Mr.high ให้มานั้นสุดยอดจริงๆครับ ผมไม่เคยคิดว่ามีเพจแบบนั้นอยู่ แต่ว่าคุณ Mr.high ไม่ยอม list ชื่อออกมาง่ะ ผมเลยต้องเป็นคนทำแทน (link ในเน็ตพร้อมที่จะหายไปได้เสมอ ดังนั้นจึงควรทิ้งข้อมูลอะไรไว้บ้าง เผื่อถ้ามันหายไป จะได้ค้นกลับได้น่ะครับ)

ครับ... สรุปว่านักคณิตศาสตร์ที่ฆ่าตัวตายมีอยู่ทั้งสิ้น 7 คนดังนี้

1. Alan Turing นักคณิตศาสตร์อังกฤษชื่อดัง เป็นที่มาของคำว่า "Turing machine" เป็นผู้นำในการถอดรหัสลับของเยอรมันให้อังกฤษในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 และยังเป็น homosexual ซึ่งถือว่าเป็นเรื่องผิดกฎหมายในอังกฤษในสมัยนั้นด้วย

2. Felix Hausdorff นักคณิตศาสตร์เยอรมันชื่อดัง ถ้าใครเคยเรียน topology ก็คงได้ยินชื่อนี้อยู่บ่อยๆ (Hausdorff space) ฆ่าตัวตายพร้อมภรรยาและน้องสะใภ้อีกคน เพื่อหนีการถูกส่งไปค่ายกักกันชาวยิวในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ครับ

3. Yutaka Taniyama นักคณิตศาสตร์ญี่ปุ่น เจ้าของ Taniyama-Shimura conjecture อันโด่งดังเพราะต่อมาเรารู้ว่า

Taniyama-Shimura Conjecture $\quad \Rightarrow \quad$ Fermat's Last Theorem

หลังจากที่เขาฆ่าตัวตายได้ไม่นาน แฟนสาวของเขาก็ฆ่าตัวตายตามไปอีกครับ

4. Lyapunov นักดาราศาสตร์และคณิตศาสตร์รัสเซีย ถ้าใครสนใจ fractals ก็อาจเคยได้ยินชื่อ Lyapunov fractal กันมาบ้างแล้ว

5. James MacCullagh
6. Lev Schnirelmann
7. Renato Caccioppoli

สามคนสุดท้ายนี่ผมไม่รู้จัก หรืออย่างน้อยก็ยังนึกถึงอะไรที่เกี่ยวกับเขาไม่ได้เลยครับ

สำหรับ 7 ชื่อแต่ไม่ list ก็คิดหยวนๆเป็น 6 ชื่อ 12 คะแนนสำหรับคุณ Mr.high ละกันนะครับ

วันนี้เหนื่อยมากแล้วครับ ไว้มา update ต่อวันหลังละกัน
Old 12 กันยายน 2006, 21:48
Mr.high Mr.high ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Mr.high is on a distinguished road
โอ้ ขอบคุณ คุณ Warut มากเลยครับ (ตอนแรกไม่คิดว่าจะได้แต้มด้วย เหอๆ)
Old 26 ตุลาคม 2006, 17:50

Smile

ผมตั้งใจไว้แต่แรกเลยว่าข้อนี้จะให้เป็นข้อแจกคะแนน ดังนั้นผมจึงหักคะแนนของคุณ Mr.high น้อยกว่าที่ผมเคยทำมากๆเลยครับ

ข้อนี้เป็นอีกข้อนึงนอกจาก ข้อ 19. ที่ทำให้ผมงงงวยเอามากๆ คือผมคิดว่าอย่างน้อยก็มี John Nash คนนึงล่ะที่แทบทุกคนจะต้องรู้จัก เพราะเอาชีวิตเค้ามาทำเป็นหนังเรื่อง A Beautiful Mind ไหงต้องรอจนคุณ nooonuii มาตอบก็ไม่รู้

กลับมาวิเคราะห์คำตอบกันต่อครับ

สำหรับ John Nash เนี่ยได้รับการวินิจฉัยว่าเป็น schizophrenia จึงกล่าวได้ว่าเป็นคำตอบที่ถูกต้องอันนึงแน่นอนครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nongtum:
แต่ผมคิดว่า Nash แม้จะมีอาการวิกลจริตก็จริง แต่เท่าที่ผมรู้ยังไม่เสียชีวิตนะครับ
ไม่จำเป็นว่าจะต้องตายแล้วก็ได้ครับ

สำหรับ Cantor เนี่ยไม่ได้อยู่ในยุคนี้ จึงไม่มีผลการวินิจฉัยโรคแบบสมัยใหม่ แต่ตามพฤติกรรมแล้วก็นับได้ว่าเพี้ยนเอามากๆ อย่างเรื่องที่เขาส่งบทความเกี่ยวกับการพิสูจน์ Goldbach's conjecture สำหรับจำนวนคู่ที่ไม่เกิน 1000 ทั้งๆที่มีการตีพิมพ์บทพิสูจน์สำหรับจำนวนคู่ที่ไม่เกิน 10000 ไปก่อนหน้านั้นตั้ง 40 ปีแล้ว

"Cantor published a rather strange paper in 1894 which listed the way that all even numbers up to 1000 could be written as the sum of two primes. Since a verification of Goldbach's conjecture up to 10000 had been done 40 years before, it is likely that this strange paper says more about Cantor's state of mind than it does about Goldbach's conjecture."

จึงถือว่า Cantor เป็นคำตอบที่ถูกต้องครับ เดี๋ยวผมจะไป update คะแนนให้ครับ

มีอย่างน้อยอีกสองคนในใจผมที่น่าจะใช้เป็นคำตอบได้ คนนึงเนี่ยโดนรัศมีของ Lebesgue กลบซะแย่ไปเลย ส่วนอีกคนคือคนที่ชอบวางแผนทำร้ายคนที่เคยได้รางวัล Nobel น่ะครับ

สำหรับเรื่อง ข้อ 19. ผมจะกลับไปตอบที่ข้อนั้นครับ

27 ตุลาคม 2006 00:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 03 พฤศจิกายน 2006, 19:00

Smile

Hint: คนแรก "ชื่อ" ขึ้นต้นด้วยตัว B ส่วนคนหลังใช้ระเบิดเป็นอาวุธครับ
Old 03 พฤศจิกายน 2006, 23:29
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ

passer-by is on a distinguished road
ไม่ค่อยสันทัดพวกประวัตินักคณิตศาสตร์เลย แต่จะลองตอบดูแล้วกันครับ

รายชื่อที่ผมจะตอบมาจาก link นี้ แต่ไม่ได้เอามาทุกคน และก็รู้สึกว่าบางคนจะเป็นนักคณิตศาสตร์ผสมฟิสิกส์ด้วย เช่น Boltzmann (อันนี้อยู่ในดุลพินิจของคุณ warut แล้วกันว่า จะเอาอย่างไร)

1. Ludwig Boltzmann :
ข้อมูลเสริม

2. Kurt Godel :
ข้อมูลเสริม

3. Marius Sophus Lie :
ข้อมูลเสริม

4. Andre Bloch :

5. Emil Leon Post:
ข้อมูลเสริม

จริงๆ หลายคนใน list นี้ ออกแนว mentally illness และผมไม่แน่ใจว่า Alexander Craig Aitken ซึ่งอยู่ใน แวดวง numerical analysis จะเข้าข่ายที่คุณ warut ต้องการหรือเปล่า เพราะเขามีอาการความทรงจำในอดีตหลอกหลอนจิตใจ
Old 04 พฤศจิกายน 2006, 10:06

Smile

คิดว่า paper อันที่คุณ passer-by ให้ link มานั้น น่าจะเป็นสุดยอดของแหล่งข้อมูลในเรื่องนี้เลยทีเดียว แต่ตอนนี้ผมยังไม่มีเวลาอ่านนะครับ แค่เข้ามาบอกว่า ใน list รายชื่อของคุณ passer-by นั้นยังไม่มีชื่อของ 2 คนที่อยู่ในคำใบ้ของผมครับ
Old 05 พฤศจิกายน 2006, 15:13

Smile

Boltzmann นี่ผมว่าคงต้องนับเป็นนักฟิสิกส์นะครับ แม้ว่านักฟิสิกส์ที่เน้นทางทฤษฎีอย่าง Einstein จะมีผลงานที่เกี่ยวข้องกับคณิตศาสตร์ แต่โดยทั่วไปเราจะเรียกบุคคลเหล่านี้เป็นนักฟิสิกส์

Gödel นี่ผมลืมไปสนิทเลย เพราะไปสับสนกับ Cantor สำหรับคนนี้ถือเป็นคำตอบที่ถูกต้องครับ

ส่วน Lie และ Alec Aitken นี่ผมไม่รู้เรื่องมาก่อน แต่รายละเอียดที่มีอยู่ในเว็บ ผมว่ายังไม่พอจะนำมาสรุปอะไรได้นะครับ

สำหรับ André Bloch และ Post ก็เหมือนกันคือ ผมไม่รู้เรื่องมาก่อน แต่อ่านประวัติแล้วจะเห็นว่าเป็นคำตอบที่ถูกต้องแน่นอนครับ (Post ได้รับการวินิจฉัยว่าเป็น manic-depressive)

ตกลงคุณ passer-by ได้ 3 ชื่อ 6 คะแนนครับ

ส่วนคนหลังในคำใบ้ของผม ที่ยังไม่มีใครตอบนั้น มีชื่ออยู่ในไฟล์ที่คุณ passer-by ทำลิ้งค์ไว้ให้ด้วยล่ะครับ
Old 05 พฤศจิกายน 2006, 15:36
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ

nongtum is on a distinguished road
Smile

มาเก็บตกก่อน ไม่รู้จะตรงกับที่คุณ warut ต้องการไหม

บุคคลคนที่สองที่ว่าคือ unabomber หรือ Theodore Kaczynski ครับ เป็นอัจฉริยะผู้มีผลงานทางคณิตศาสตร์ด้าน geometric function theory แต่ตอนหลังกลายเป็นผู้ก่อการร้ายชื่อก้องครับ ยังมีชีวิตอยู่ รายละเอียดดูได้ที่ลิงค์นี้ครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Theodore_Kaczynski

คนแรกผมยังไม่มีเวลาหาแฮะ...

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 06 พฤศจิกายน 2006, 12:34

ใช่แล้วๆ คนนี้แหละครับ

ในมุมมองของตำรวจ FBI พยายามสร้างภาพให้ Ted Kaczynski เป็นวายร้าย แต่สำหรับผมซึ่งติดตามเขามาพอควรตั้งแต่ยังจับตัวไม่ได้ เห็นว่าชื่อเขาเหมาะสมที่จะเป็นคำตอบของข้อนี้มากกว่า (ผมเคยดูสารคดี 2 เรื่องที่เกี่ยวกับนายคนนี้ทาง UBC ให้มุมมองที่แตกต่างกันมากครับ)

เกร็ดเกี่ยวกับ Ted Kaczynski มีมากมายเพราะเขาอยู่ร่วมสมัยกับเรา ถ้าใครอยากพูดอะไรเกี่ยวกับเขาเชิญได้เลยนะครับ แต่ตัวผมตอนนี้ยังขี้เกียจเล่า ที่สำคัญคือคุณ nongtum ได้เพิ่มอีก 2 คะแนนครับ
Old 02 มกราคม 2007, 20:34

Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
มีอย่างน้อยอีกสองคนในใจผมที่น่าจะใช้เป็นคำตอบได้ คนนึงเนี่ยโดนรัศมีของ Lebesgue กลบซะแย่ไปเลย ส่วนอีกคนคือคนที่ชอบวางแผนทำร้ายคนที่เคยได้รางวัล Nobel น่ะครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
Hint: คนแรก "ชื่อ" ขึ้นต้นด้วยตัว B ส่วนคนหลังใช้ระเบิดเป็นอาวุธครับ
เฉลย คนแรกก็คือ René-Louis Baire มีชื่อของเขาติดอยู่ในวิชาคณิตศาสตร์พอสมควรครับ

ส่วนคนหลังคือ Ted Kaczynski ดังที่คุณ nongtum ตอบถูกไปเรียบร้อยแล้วนั่นแหละครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
สร้างเยาวชนที่เก่ง Math ได้อย่างไร sunnyP ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 7 13 พฤษภาคม 2008 10:17
Math <Pich> ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 9 16 กุมภาพันธ์ 2008 11:10
ช่วยไขข้อ ข้องใจให้ผมที โจทย์หนังสือ My math Pramote ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 6 04 พฤษภาคม 2006 21:00
จะหา math for you ฉบับที่ 1 จากไหนครับ modulo ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 9 27 มกราคม 2006 22:15
โจทย์G-Math แต่... บาคุระ จัง ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 20 05 ธันวาคม 2005 20:57