Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 มีนาคม 2007, 08:24
sornchai sornchai ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sornchai is on a distinguished road
Post นิตยสาร My Maths

นิตยสาร My Maths คืออะไร มีเนื้อหาสาระระดับชั้นไหน หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเล่มละเท่าไร ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับขอบคุณมาก
Old 20 มีนาคม 2007, 10:13
strawnie strawnie ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

strawnie is on a distinguished road
มันก็เป็นเกี่ยวกับเลขอ่ะ เพื่อนพ่อเราเขียนอยู่ เล่มละ 45 บาท (ถ้าจำไม่ผิดนะ )
ของเราที่ได้มาไม่เคยซื้อ เพราะว่า ตอนนั้นติด สสวท วิทย์ ป.6 อ่าเขาก็เลยส่ง My maths มาให้พวกที่ติดทุกเล่ม แต่ว่าร้านหนังสือชั้นนำน่าจะมีขายนะ ในความคิดเรา มันก็ยากดีอ่า บางทียังอ่านไม่รู้เรื่องเลย ถ้าสนใจก็อ่านเลย.....สนับสนุน.....

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 มีนาคม 2007, 16:27
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

คร่าว ๆ นะครับ เป็นนิยสารคณิตศาสตร์ สำหรับผู้มีใจรักคณิตศาสตร์ทุกคน
หาซื้อได้ที่ร้านค้าที่ค่อนข้างมีชื่อหน่อย เช่น ซีเอ็ด , ดอกหญ้า , นายอินทน์ โดยสายส่ง ..... ลืม

ราคาเล่มละ 55 บาท แต่ถ้าสมัครสมาชิก รายปีมีส่วนลดแถมกระหน่ำ
เนื้อหากว้างครอบคลุมทุกระดับชั้น หลากหลาย

เว็บชั่วคราวตอนนี้อยู่ที่ mymathsmag

หากต้องการทราบรายละเอียดเพิ่มเติม ลองค้นคำว่า MY MATHS ในเว็บบอร์ดนี้ดูครับ.

มีปัญหาเกี่ยวกับการสมัครสมาชิก ติดต่อที่เบอร์
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ strawnie:
มันก็เป็นเกี่ยวกับเลขอ่ะ เพื่อนพ่อเราเขียนอยู่ เล่มละ 45 บาท (ถ้าจำไม่ผิดนะ )
ของเราที่ได้มาไม่เคยซื้อ เพราะว่า ตอนนั้นติด สสวท วิทย์ ป.6 อ่าเขาก็เลยส่ง My maths มาให้พวกที่ติดทุกเล่ม แต่ว่าร้านหนังสือชั้นนำน่าจะมีขายนะ ในความคิดเรา มันก็ยากดีอ่า บางทียังอ่านไม่รู้เรื่องเลย ถ้าสนใจก็อ่านเลย.....สนับสนุน.....
โอ๊ะโอ๋ ใครกันนะที่เขียน

เรื่องบทความ ผมถามมาหลายรายแล้ว ตอบว่า ชอบบทความประวัตินักคณิตศาสตร์มากที่สุด เพื่อนผมเองคนหนึ่งก็ยังบอก พลิกไปพลิกมา แล้วก็พลิกไปพลิกมา เห็นของ อ.สุทัศน์ คนเดียวที่อ่านรู้เรื่อง (เป็นซะงั้น )
Old 20 มีนาคม 2007, 16:36
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
ผมยังคิดว่า เนื้อหาค่อนข้างยากอยู่มากโขทีเดียวครับ ผมก็อ่านแล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจนัก ถ้าเป็นนักเรียน หรือ ผู้สนใจที่ไม่ค่อยมีพื้นฐานทางคณิตศาสตร์มาก่อนจะพาลปวดหัว แล้วก็เลิกอ่านเอาง่ายๆ เลยทีเดียวครับ
Old 21 มีนาคม 2007, 06:04
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Smile

ฟังที่น้อง M@gpie พูดมาแล้ว ก็ทั้งเข้าใจและเห็นใจครับ

ที่บอกว่า เข้าใจก็คือ เข้าใจคนอ่าน(ที่อาจออกอาการปวดหัว เลิกซื้อ) ส่วนที่บอกว่าเห็นใจ ก็เห็นใจคนที่ทำวารสาร

คนทำก็อยากให้ ทุกเล่มที่ออกมา เข้มข้น คุ้มค่า แต่กำลังคนทำงานก็มีจำกัด(พี่ gon น่าจะรู้ดี) และคนที่เขียนประจำ ก็มีไม่กี่คนที่ดึงคนหมู่มากอยู่ ที่น่าจะมีคนอ่านเยอะ ผมเดาว่าน่าจะเป็นของ ศ.ดร.สุทัศน์ กับ ดร.อิทธิ

ปัญหาของ My Maths ที่อาจจะเป็นปัญหาใน phase ต่อๆไป เท่าที่ผมรู้สึกได้ ก็คือ จะทำอย่างไรให้หัวข้ออย่างน้อย 60 % มันน่าสนใจได้ตลอด

จะทำอย่างไรให้ คนที่อ่านประจำ แต่ไม่ได้เป็นสมาชิก (ที่สมัยก่อน เขาอาจจะอ่านอย่างตั้งใจ) ก็ยังคงอ่านอย่างตั้งใจต่อไป ไม่ใช้แค่เพียง เปิดพลิกไปพลิกมา ไม่กี่หน้า แล้วก็ วางคืน shelf

ถ้าพูดแบบภาษารายการ TV ก็คือ จะหาวิธีเรียกเรตติ้งกับ target group อย่างไร

อีกอย่างที่ผมตั้งข้อสังเกตก็คือ การที่ MY Maths มีเนื้อหา cover หลายระดับชั้น มันจะกลายเป็นดาบสองคมในระยะยาวหรือเปล่า คือผมแค่รู้สึกว่า คนแต่ละคนก็จะสนใจคณิตศาสตร์ในมุมมองที่ต่างกัน บางคนชอบ history บางคนชอบ problem solving บางคนชอบอ่าน feature etc. พอเจอที่ตัวเองต้องการก็ไม่อยากอ่านหน้าอื่นแล้ว

จริงๆ ถ้ามี My Maths special edition ซัก 2-3 เล่มสลับฉากกับ My Maths version ปกติ ก็ดีนะครับ เช่น เล่มเดือนนี้ว่าด้วย problem solving เล่มเดือนต่อไปเป็น selected features เล่มเดือนต่อไปเป็นสัมภาษณ์ + scoop เล่มต่อไป กลับสู่ version ปกติ อะไรประมาณนี้น่ะครับ

ย่อหน้าบนนี่แค่เสนอเฉยๆนะครับ ไม่ต้อง serious
Old 21 มีนาคม 2007, 09:40
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
อ่า สำหรับผมเองยังคงอุดหนุน Mymaths ต่อไปครับ ถึงแม้จะอ่านไม่เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้างก็ตาม
ที่ผมโพส ผมโพสโดยสมมติว่าตัวเองเป็นเด็กมัธยมที่ไม่ค่อยมีความรู้คณิตศาสตร์มากนักน่ะนะครับ เพราะส่วนใหญ่คนคิดว่า เรื่องพวกนี้ไม่ได้ให้ความบันเทิงแก่ชีวิตพวกเขาเลย สำหรับคณิตศาสตร์เป็นเพียงเครื่องมือที่ช่วยให้สอบผ่าน หรือ ใช้สอบเข้าเท่านั้นเอง ผมก็เห็นใจทีมงานครับเป็นผมเองก็ไม่รู้จะทำอย่างไรให้ดูน่าสนใจได้เหมือนกัน

ผมเคยเจออยู่กรณีคนหนึ่งพบว่า ความรู้ที่ได้จากการเรียนกวดวิชาไม่สามารถช่วยเขาทำโจทย์ในหนังสือ Mymaths ได้ ในฉับพลันออกแนวโวยว่าอะไรเนี่ยยากเหลือเกิน ที่เรียนมาทำไม่เห็นได้เลย.... (ผมตีความว่าเขากำลังคิดว่า ไม่เคยเรียน จะไปทำได้อย่างไร) และก็เลิกคิดไป....

แต่ผมมุมมองผมมองมันเหมือน งานอดิเรกครับ คนอื่นอ่านนิยายได้ ทำไมเราจะอ่านคณิตมั่งไม่ได้ 55
และผมก็สังเกตอีกว่าเวลาผมไปซื้อมักจะต้องแหวกเหล่าที่ดูนิตยสารแฟชั่น ทำให้เขามองประมาณว่า มันนิตยสารอะไรเนี่ย มีคนซื้อด้วยเหรอ (ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่าครับ 55 )

ป.ล. ออกแนวบ่นครับ ไม่มีอะไร

21 มีนาคม 2007 09:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 21 มีนาคม 2007, 22:26
RedfoX's Avatar
RedfoX RedfoX ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

RedfoX is on a distinguished road
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่อ่านบางคอลัมน์ไม่ค่อยจะรู้เรื่องนะครับ สงสัยว่ายังมีฐานความรู้ในเรื่องนั้นไม่มากพอรึเปล่าก็ไม่รู้ เพราะบางหัวข้อนั้นผู้อ่านเองยังต้องมีพื้นฐานมามาก แล้วจึงจะสามารถเข้าใจในเนื้อหาด้วยตนเองได้นะครับ บางทีก็ยังอยากจะให้เขียนให้ละเอียดกว่านี้นะครับ เผื่อจะเข้าใจขึ้นมั่ง
Old 21 มีนาคม 2007, 23:27

gon is on a distinguished road
Smile

ครับ เดี๋ยวพอผมปิดต้นฉบับ MY MATHS พรุ่งนี้เสร็จ ก็คงจะลุยที่นี่สัก 3 วัน แล้วก็คงจะทำเว็บ mymathsmag.com ให้เสร็จภายในอีก 5 - 7 วันให้ได้ (ยึดมานานแล้ว หวังว่าพลังคงพอ ) และก็คิดว่าจะมีช่องทางให้บ่น เืพื่อให้มี interaction ระหว่าง นักอ่านกับผู้เขียนโดยตรงมากกว่านี้ครับ ถึงตอนนั้นอย่าลืมไปช่วยติด้วยล่ะกัน
Old 22 มีนาคม 2007, 00:26
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
เข้าใจความรู้สึกตอนอ่านหนังสือไม่เข้าใจดีครับ สำหรับผมถ้าอ่านแล้วไม่ชอบก็วางเหมือนกัน

โดยส่วนตัวผมเข้าใจว่าจุดประสงค์ของการทำวารสารนี้คือ การนำเสนอ คณิตศาสตร์นอกตำรา ครับ
ดังนั้นทางวารสารจึงต้องนำเสนอคณิตศาสตร์ในหลายแง่มุม(ที่หาไม่ได้ในตำราเรียนทั่วไป)เพื่อกระจายจุดสนใจไปยังผู้อ่านระดับต่างๆซึ่งแต่ ละระดับก็มีความรู้ไม่เท่ากัน อย่างที่น้อง Magpie บอกครับว่าควรอ่านวารสารเป็นงานอดิเรก เหมือนกับผู้หญิงเขาติดอ่านหนังสือแฟชั่นหรือซุบซิบดาราทำนองนั้น

สิ่งที่ผมคาดหวังจากวารสารนี้ก็คือ ทำให้ผู้อ่านชอบคณิตศาสตร์มากขึ้นในแง่ใดแง่หนึ่ง บางคนอาจจะไม่ใช่คนที่สนใจคณิตศาสตร์โดยตรงแต่เขาก็เป็นขาประจำของวารสารได้เพราะเขาชอบอ่านประวัตินักคณิตศาสตร์หรือ บางคนก็ชอบเล่นเกมลับสมอง ท้าทายความคิด ก็เลยอ่านประจำ

มาที่กลุ่ม Problem-Solver ผู้อ่านที่หยิบวารสารขึ้นมาอ่านลองคิดดูแล้วทำไม่ได้ แล้วก็วางลงไว้ที่เก่าผมว่าไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายของวารสารครับ เพราะเขาเหล่านั้นคงไม่ได้สนใจคณิตศาสตร์อย่างจริงจัง กลุ่มเป้าหมายของวารสาร(ในส่วนของคนที่ชอบ Problem-Solving) คือคนที่หยิบหนังสือขึ้นมาเปิดไปเจอโจทย์ ยืนคิดในใจได้สักข้อสองข้อ แต่พอเจอข้อยากๆ เขาจะคิดว่า โจทย์ยากดีนะ แบบนี้ต้องซื้อกลับไปคิดต่อที่บ้าน คนที่คิดแบบนี้แหละครับที่จะเป็นลูกค้าประจำของวารสารครับ แต่ไม่รู้ว่าในประเทศนี้จะมีซักกี่คน

ในส่วนของความละเอียดของเนื้อหานั้นผมมองว่า ผู้เขียนแต่ละคนก็มีแนวทางในการนำเสนอไม่เหมือนกัน ผู้เขียนบางคนอาจจะคิดว่าควรเขียนอธิบายแบบคร่าวๆเพื่อให้ผู้อ่านได้ลองกลับไปคิดเองบ้าง หรือ ขยายเนื้อหาเพิ่มเติมบ้าง ส่วนที่ไม่เข้าใจก็ไปศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมบ้าง เป็นการต่อยอดความรู้ไปเรื่อยๆ อีกทั้งผู้เขียนแต่ละคนเองก็มีเนื้อที่จำกัดในการนำเสนอบทความของตนเองครับ จะให้เขียนละเอียดอย่างในตำราเรียนก็ไม่ได้ เพราะฉะนั้นเขาก็ต้องจัดสรรเนื้อที่อันน้อยนิดนั้นเพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อผู้อ่าน แต่ปัญหามันก็มีอยู่ว่ายิ่งมันสั้น กระชับ มากขึ้นเท่าไหร่ ผู้อ่านก็ยิ่งอ่านไม่เข้าใจมากขึ้นเท่านั้น ตรงนี้ก็ไม่รู้จะแก้ยังไงเหมือนกันครับ การทำอะไรให้ถูกใจคนทุกคนนั้นเป็นเรื่องที่แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยทีเดียวครับ
Old 26 มีนาคม 2007, 09:46
strawnie strawnie ไม่อยู่ในระบบ

strawnie is on a distinguished road

" ราคาเล่มละ 55 บาท แต่ถ้าสมัครสมาชิก รายปีมีส่วนลดแถมกระหน่ำ
เนื้อหากว้างครอบคลุมทุกระดับชั้น หลากหลาย "

คุณ gon ตอนนี้ราคามันขึ้นแล้วหรอคะ??????

26 มีนาคม 2007 09:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ strawnie
Old 26 มีนาคม 2007, 11:36

Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ strawnie View Post
"ราคาเล่มละ 55 บาท แต่ถ้าสมัครสมาชิก รายปีมีส่วนลดแถมกระหน่ำเนื้อหากว้างครอบคลุมทุกระดับชั้น หลากหลาย "

คุณ gon ตอนนี้ราคามันขึ้นแล้วหรอคะ??????
ขึ้นมาตั้งแต่ขึ้นปีที่ 3 ครับ... ตอนแรกคิดกันว่าจะขึ้นไปที่ 60 บาท หรือ 55 บาท ดี สุดท้ายก็เลยว่าไปที่ 55 บาท ก่อนก็แล้วกัน

ถ้าคำนวณความรู้ต่อหนึ่งหน้ากระดาษถือว่าถูกมากครับ....

ปีที่ 3 เป็นที่ที่ผมคิดไว้ตั้งแต่แรกว่า นิตยสารวิชาการ ถ้า้อยู่รอดจนครบปีที่ 3 ก็ถือว่าดีมากแล้ว เวลาช่างผ่านไปรวดเร็วจริง ๆ แป๊บเดียวผมเผลอตัวอยู่มา 2 ปีแล้วหรือนี่ ยังมีโครงการอีกมากที่ตั้งใจว่าจะทำนะครับ

Note. ช่วงหลังนี่ผมแวะไปดูที่ซีเอ็ดมาบุญครอง ปรากฏว่าที่นั่นจัดชั้นหนังสือใหม่ ผมหาไม่เจอซะแล้ว ไปหมกเม็ดที่ไหนนะนี่ ต่างกับดอกหญ้าสยาม จะวางไว้หน้าร้านตรงประตูทางเข้าเลย
Old 26 มีนาคม 2007, 13:28

-------ค่ะ--------คุณ gon
Old 29 มีนาคม 2007, 17:55
trackerx90's Avatar
trackerx90 trackerx90 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

trackerx90 is on a distinguished road
Send a message via MSN to trackerx90

สามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ
Old 08 พฤษภาคม 2007, 08:32
midnight's Avatar
midnight midnight ไม่อยู่ในระบบ

midnight is on a distinguished road

เนื้อหาในเวป mymathsmag เป็นแค่สารบัญประจำเล่มเหรอคะ
Old 20 พฤษภาคม 2007, 19:53
หมายเลข9's Avatar
หมายเลข9 หมายเลข9 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

หมายเลข9 is on a distinguished road

ที่จริงหนูอยู่ ม.4แล้ว ยังอ่านไม่รู้เรื่องเลย ><
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
my maths use ฟรีสไตล์ 3 30 ตุลาคม 2006 17:19
สัมนา MY MATHS ครั้งที่ 5 gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 11 12 สิงหาคม 2006 20:05
ข่าว การจัดคอนเสริต My Maths gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 23 มีนาคม 2006 23:10
นิตยสาร My Maths ในงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 28 ตุลาคม 2005 17:52
งานบรรยาย MY MATHS 11 ส.ค. 48 gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 0 08 กันยายน 2005 16:57