Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 ตุลาคม 2007, 08:47
SuperHero_Am_Pro's Avatar
SuperHero_Am_Pro SuperHero_Am_Pro ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

SuperHero_Am_Pro is on a distinguished road
Default ใครพอมีความรู้เรื่องพาราโบลา ช่วยสอนผมหน่อยครับ

พอดีผมเรียนอยู่ ม.3 น่ะครับ ต้องการความรู้เรื่อง พาราโบลา สถิติ ๐ล๐ ที่ไม่เคยเรียนเพื่อใช้สอบในสนามแข่งขันน่ะครับ ผมไม่เคยเรียนเรื่องนี้มาก่อนเลย ใครพอมีความรู้ช่วยสรุปทฤษฎีและสูตรสมการต่างๆให้หน่อยได้มั้ยครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 17 ตุลาคม 2007, 17:07
instru instru ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

instru is on a distinguished road

$ 4c(y - k ) = (x - h)^2$ $y = x^2$ พาลาโบลาหงาย
$-4c(y - k) = (x - h)^2$ $y = -x^2$ พาลาโปลาคว่ำ
$ 4c(x - h) = (y - k)^2$ $x = y^2$
$-4c(x - h) = (y - k)^2$ $x = -y^2$
Old 17 ตุลาคม 2007, 19:00
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

คว่ำค่า $$ a < 0 $$ ใช่มั๊ยครับ
หงายค่า $$ a > 0 $$ ใช่มั๊ยครับ
Old 26 ตุลาคม 2007, 20:52
SuperHero_Am_Pro's Avatar
SuperHero_Am_Pro SuperHero_Am_Pro ไม่อยู่ในระบบ

SuperHero_Am_Pro is on a distinguished road

อืมครับๆ ขอบคุณมากครับ หากมีโจทย์ง่ายๆระดับเด็กเล็กเล่นก้อขอลองหน่อยได้ไหมครับ หาไม่ค่อยได้เลย มีแต่ยากๆ
Old 26 ตุลาคม 2007, 22:17
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

ถ้าสมการกำลังสองรู้เรื่องและเข้าใจ คงหมูๆแล้วครับสำหรับพาราโบลา
Old 28 ตุลาคม 2007, 21:13
RedfoX's Avatar
RedfoX RedfoX ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

RedfoX is on a distinguished road

ไม่ลองไปเปิดดูในเว็บละครับ มีสรุปให้ด้วยนะครับ แต่ที่จริงถ้าไม่เคยเรียนน่าจะไปหาหนังสือมาอ่านจะดีกว่านะครับ
Old 29 ตุลาคม 2007, 02:33
dream's railway dream's railway ไม่อยู่ในระบบ

dream's railway is on a distinguished road
Send a message via MSN to dream's railway

ผมเพิ่งเขียนเนื้อหาเกี่ยวกับพาราโบลาไว้พอดีเลยครับ จะเข้าไปดูก็ได้นะคัรบ

http://kuza.exteen.com/20071029/entry

คิดว่าน่าจะช่วยได้บ้าง ^^
Old 29 ตุลาคม 2007, 20:38
ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ไม่อยู่ในระบบ

ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม is on a distinguished road
Cool

ผมมีวิธี จะเรียกว่าวิลัด ก็ได้นะครับแต่เขาเรียนกัน ในม.ปลาย เรียกว่า ดิพ นะครับ
X^2+2X+1 = Y
ถ้าดิพ จะได้ว่า 2X+2 ก็คือนำเลขยกกำลังของx\hat a 2มาคุณสัมประสิทธ์หน้า X แล้วลดดีกรีของพจน์นั้นลงหนึ่ง เช่น X\hat a 3 ดิพก็จะเป็น 3X^2 3X^2 ดิพก็จะเป็น 6X
ส่วน 3X ดิพก็จะเป็น 3 ส่วนค่า ตัวเลข โดดๆ เช่น .........-1,0,1,2.......... ดิพก็จะเป็น 0

X^2+2X+1 = Y ถ้าดิพ จะได้ว่า 2X+2 แล้วจับเท่ากับ 0 เลยจะได้ค่า X ที่จุดยอดของกราฟ
แล้วนำ X ไปแทนในสมการที่โจทย์ให้มา ก็จะได้ค่า Y ที่จุดยอดครับ
X = -1 แทนค่า Y = (-1)^2+2(-1)+1 Y = 0
ฉะนั้นเราจะหาจุดยอดได้คือ ( -1 , 0 )

29 ตุลาคม 2007 20:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม
Old 03 พฤศจิกายน 2007, 16:02
บัณฑิตฟ้า

$$ y = a(x-h)^2 + k $$ นี่คือสูตรการหา (h,k) หรือ จุดยอด
หรือ
$$(-b/2a),(4ac-b^2 / 4a) $$ สูตรสำเร็จเลยครับ

$$y = ax^2 + c$$ จุดยอดอยู่ที่ (0,c)

สงสัยมั๊ยครับ ผมลองศึกษาดูแล้ว ดูง่ายๆหมูๆครับ
Old 05 พฤศจิกายน 2007, 01:01
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คณิตศาสตร์ View Post
$$ y = a(x-h)^2 + k $$ นี่คือสูตรการหา (h,k) หรือ จุดยอด
หรือ
$$(-b/2a),(4ac-b^2 / 4a) $$ สูตรสำเร็จเลยครับ
ถ้าหมายถึง $(-\frac{b}{2a},4ac-\frac{b^2}{4a})$ ละก็ ยังไม่ถูกนะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 09 พฤศจิกายน 2007, 20:21
บัณฑิตฟ้า

คุณ nongtum ทั้งหมด ส่วน 4a ครับ

ขยายนิดนึง $ a<0 $ จุดยอดคือจุดสูงสุด
$ a>0 $ จุดยอดคือจุดต่ำสุด
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply