Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 กันยายน 2007, 12:36
nu-joy-zza nu-joy-zza ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

nu-joy-zza is on a distinguished road
Default ยากจัง ToT ใครรู้ช่วยบอกหน่อนนะ อยากรู้จริงๆ(ijso2549)

วงกลมรัศมี 6 หน่วย สัมผัสด้านทั้งสี่ของรูปสี่เหลี่ยมคางหมูที่ขนานกันยาว 7 หน่วยและ 21 หน่วย ผลต่างของความยาวของอีกสองด้าที่เหลือของรูปสี่เหลี่ยมคางหมูเท่ากับเท่าไร
ก)1
ข)2
ค)3
ง)4
-----------------------------------------------------------------------------------------
ใครรูช่วยบอกหน่อย ขอวิธีทำด้วยนะ

28 กันยายน 2007 13:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ mathcenter
เหตุผล: โปรดอย่าใช้ข้อความตัวใหญ่ ดูไม่สุภาพ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 กันยายน 2007, 22:36
มนุษย์เงินเดือน มนุษย์เงินเดือน ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

มนุษย์เงินเดือน is on a distinguished road
Talking

มันง่ายมากๆๆๆเลยน้อง แบบว่าคิดในใจได้เลย

ตอบข้อ ง) 4 ครับ

จากโจทย์สี่เหลี่ยมคางหมูที่ว่าจะต้องมีความยาวอีกด้านนึง = 12 แน่นอน (เส้นผ่านศูนย์กลางของวงกลมไงจ๊ะ)

แล้วความยาวด้านที่ = 12 นี่ก็เป็นความสูงของรูปสี่เหลี่ยมนี่ด้วย

ดังนั้นสี่เหลี่ยมนี้จึงมีพื้นที่ = (1/2)(21+7)(12) = 168 _________(1)

ทีนี้มาดูกันอีกที ลากเส้นตรงจากจุดศูนย์กลางของวงกลมไปที่มุมทั้งสี่ของสี่เหลี่ยมคางหมู จะได้สามเหลี่ยมย่อยๆ

ทั้งหมด 4 รูป สี่เหลี่ยมคางหมูนี้จึงมีพื้นที่ = (1/2)(6)(21+7+12+x) = 3(40+x) ___________(2)

ให้ x คือความยาวของด้านที่เหลือนะจ๊ะ

(1) = (2) , 168 = 3(40+x)

x = 16

\therefore ผลต่างของความยาวด้านที่เหลือ = 16 - 12 = 4 Ans.
Old 29 กันยายน 2007, 00:50
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

ตรง
อ้างอิง:
(1/2)(6)(21+7+12+x)
ช่วยอธิบายให้หน่อยทำไมใช้ความสูงทุกด้านเป็น 6 หมดเลย ทั้งๆที่มันน่าจะมีด้านหนึ่งความสูงไม่ใช่6
หรือผมเข้าใจผิดเองชี้แนะด้วย
ปล.อีกด้านผมว่าน่าจะใช้พีทากอรัสหามากกว่า
Old 29 กันยายน 2007, 06:24
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ มนุษย์เงินเดือน View Post
จากโจทย์สี่เหลี่ยมคางหมูที่ว่าจะต้องมีความยาวอีกด้านนึง = 12 แน่นอน (เส้นผ่านศูนย์กลางของวงกลมไงจ๊ะ)
ทราบได้อย่างไรครับ ว่าด้่านที่สามตั้งฉากกับด้่านที่ขนานกันทั้งสองด้่าน
อีกอย่าง เช็คคำตอบพบว่า $16^2-(21-7)^2=56<144=12^2$

ข้อนี้ถ้าเป็นผม ผมจะทำแบบนี้:

ก่อนอื่น ลากเส้นตั้งฉากจากจุดปลายทั้งสองของด้านที่ยาว 7 หน่วย จากแต่ละจุดไปตั้งฉากกับด้านที่ยาว 21 หน่วย (จะได้สี่เหลี่ยมผืนผ้าในสี่เหลีั่ยมคางหมู)
สมมติให้ส่วนที่เกินจากสี่เหลี่ยมผืนผ้าบนด้าน 21 หน่วยทางซ้ายเป็น $x$ อีกส่วนที่เกินก็จะเป็น $14-x$
เพราัะสี่เหลี่ยมคางหมูสูง 12 หน่วย โดยทบ.ปีทาโกรัสและคุณสมบัติของเส้นสัมผัสวงกลมจากจุด จะได้ว่า
$$\sqrt{144+x^2}+\sqrt{144+(14-x)^2}=28$$แก้สมการจะได้ $x=5,9$ ทำให้ด้านที่้เหลือสองด้่านยาว 13,15 หน่วย ผลต่างจึงเป็น 2 หน่วยครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

29 กันยายน 2007 06:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 29 กันยายน 2007, 14:14
มือใหม่ๆๆSutad มือใหม่ๆๆSutad ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

มือใหม่ๆๆSutad is on a distinguished road
Default ไม่รู้ว่าสี่เหลี่ยมคางหมู่คืออะไรใช่รูปนี้รึเปล่า

อันนี้วาดขึ้นมาตามโจทย์นะครับใช้สี่เหลี่ยมคางหมูไหม ถ้าใช้แสดงว่าคำตอบไม่ได้เป็นเลขจำนวนเต็ม
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 29 กันยายน 2007, 21:35
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

อ้างอิง:
อันนี้วาดขึ้นมาตามโจทย์นะครับใช้สี่เหลี่ยมคางหมูไหม ถ้าใช้แสดงว่าคำตอบไม่ได้เป็นเลขจำนวนเต็ม
ไม่ใช่ครับ สังเกตวงกลมมันจะออกมานอกกรอบ ความยาว7ขนานกับความยาว21ก็จริงแต่ไม่จำเป็นต้องอยู่ที่ฐานที่ตั้งฉากเดียวกัน รูปจริงๆความยาว7มันจะเลื่อนมากลางๆของความยาว21
Old 20 ตุลาคม 2007, 01:25
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ข้อนี้ผมตอบ ข) 2 เหมือนคุณ Nongtum ครับ

มีวิธีทำ 2 แบบ คือ วิธีที่1 ใช้วิธี พิธากอรัส แบบคุณNongtum ตามรูปข้างล่างครับ
Name:  TOT.JPG
Views: 456
Size:  48.2 KB

09 พฤศจิกายน 2008 12:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Puriwatt
Old 20 ตุลาคม 2007, 03:14
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ

Puriwatt is on a distinguished road

ผมขอเพิ่มวิธีที่2 มาให้ลองดูครับ(คำตอบยังเหมือนเดิม)
Name:  TOT1.GIF
Views: 434
Size:  46.6 KB
หมายเหตุ ผมคิดว่าบางครั้งการเขียนวิธีทำที่ละเอียดน่าจะช่วยให้เข้าใจง่ายขึ้น
และตอนทำข้อสอบก็สามารถนำมาใช้อย่างรวบรัดได้เองครับ

09 พฤศจิกายน 2008 13:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Puriwatt
Old 20 ตุลาคม 2007, 04:39
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
หมายเหตุ ผมคิดว่าบางครั้งการเขียนวิธีทำที่ละเอียด น่าจะช่วยให้เข้าใจง่ายขึ้น
และตอนทำข้อสอบก็สามารถนำมาใช้อย่างรวบรัดได้เองครับ
เห็นด้วยครับ เพราะบางข้อผมก็อยากพิมพ์เฉลยแนวคิดละเอียดกว่าที่ผมทำในบอร์ด แต่มันใช้เวลาค่อนข้่างนาน ปกติเลยไม่ลงแค่เฉลยก็ลงสแกนเป็นลายมือ แล้วให้ถามเข้ามาเมื่อไม่เข้าใจแทน อีกอย่างหากคนถามถามเพื่อให้ช่วยแนะแนวคิด ก็อยากให้ได้คิดเองบ้างครับ

อ้อ วิธีที่สองของคุณ Puriwatt ใช้มุมเป็นหลัก แม้จะคิดเลขเยอะกว่าแต่ก็ดีไปอีกแบบครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 21 ตุลาคม 2007, 00:01

ผมมีปัญหาในเรื่องการที่จะทำให้ลูกสาวฝึกฝน และ หมั่นทำโจทย์คณิตศาสตร์
เนื่องจากตอนนี้เธออยู่ ม.1 แล้ว และอยากเข้ามหิดลวิทยานุสรณ์ แต่ขี้เกียจมากๆ (คล้ายผม)

ก็เลยทดลองให้เข้ามาใช้webนี้ดู ปรากฏว่าแกสนใจและชอบมาก (เล่นทั้งวันเลย)

ผมเลยต้องเข้ามาทบทวนและฝึกฝนตนเองด้วย จะได้มีปัญญาสอนลูกๆครับ
Old 21 ตุลาคม 2007, 16:16
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

$\sqrt{144+x^2}+\sqrt{144+(14-x)^2}=28$

ผมแก้สมการนี้ไม่ได้ครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ

27 ตุลาคม 2007 10:13 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 21 ตุลาคม 2007, 16:38
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

$\sqrt{144+x^2}+\sqrt{144+(14-x)^2}=28$
ลองจัดรูปใหม่ดูนะครับจะได้ $x=5,9$

$$|I-U|\rightarrow \infty $$

21 ตุลาคม 2007 16:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kanakon
Old 22 ตุลาคม 2007, 10:36
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ
Old 27 ตุลาคม 2007, 09:39
Mathopolis Mathopolis ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Mathopolis is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ มือใหม่ๆๆSutad View Post
มันมีด้านนึงไม่สัมผัสนะครับ...

ปล. ใช้ autoCAD วาดเลยแฮะ ^^
Number thoery
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply