Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Mathcenter Contest
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 มิถุนายน 2011, 14:29
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

#28 เบลอเองครับขออภัย
Old 09 มิถุนายน 2011, 15:32
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

คำถามแรก ขอให้ยึดตามโจทย์ที่ปรากฎในปัจจุบันครับ
คำถามต่อมา หมายถึง F เป็นฟังก์ชันที่ขึ้นกับสามตัวแปร a,b,c ครับ
คำถามสุดท้าย เซตนี้คือเซตของจำนวนเชิงซ้อนครับ แต่ข้อนี้คำนวณได้เป็นจำนวนเต็มนะ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 มิถุนายน 2011, 09:01
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
คำถามแรก ขอให้ยึดตามโจทย์ที่ปรากฎในปัจจุบันครับ
คำถามต่อมา หมายถึง F เป็นฟังก์ชันที่ขึ้นกับสามตัวแปร a,b,c ครับ
คำถามสุดท้าย เซตนี้คือเซตของจำนวนเชิงซ้อนครับ แต่ข้อนี้คำนวณได้เป็นจำนวนเต็มนะ

ขอบคุณครับ (ทำไม่ได้หรอกครับ )

หลังจากที่ได้ลองเพ่งพิศแต่ละข้อ ก็เป็นอย่างที่คุณnongtumบอก คือ ปีนี้ก็ไม่ต่างจากปีก่อนๆ ..... อ่า... ยากไม่ต่างกัน

ลองทำดูแล้ว ก็พอได้บางข้อ แต่ก็ล้วนไม่แน่ใจในคำตอบ

ที่เหลือส่วนใหญ่ทำไม่ได้ ต้องใช้วิชา เดาศาสตร์ ไสยศาสตร์ โหราศาสตร์ เซเว่นเซ้น(มากกว่าซิกส์เซ้น) ร่วมกับวิชามาร

ถ้าบังเอิญคำตอบจะถูก ได้คะแนน ก็โปรดอย่าถามว่าทำยังไง

เพราะคำตอบคือ "ใช้วิชา เดาศาสตร์ ไสยศาสตร์ โหราศาสตร์ เซเว่นเซ้น(มากกว่าซิกส์เซ้น) ร่วมกับวิชามาร เพื่อให้ได้คำตอบส่งครู"

ถ้าข้อสอบนี้(ระดับ ม. ต้น) เป็นข้อสอบเพื่อคัดเลือกเข้าค่าย แล้วให้เด็ก ม. ต้น ทำ ..... mean น่าจะ ต่ำสิบห้า (แปลว่า ยากมักๆๆ)

ได้เกินครึ่งก็ลอยลำเข้าค่ายแล้ว

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)

13 มิถุนายน 2011 14:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ banker
เหตุผล: แก้คำผิด
Old 15 มิถุนายน 2011, 23:40
mebius mebius ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mebius is on a distinguished road

ข้อ 1 ตอนที่ 2 ต้องแก้เงื่อนไขที่พิทพ์ว่า
รัศมีล้อมรอบสามเหลี่ยมcaf และ สามเหลี่ยมbaf
เป็นรัศมีรอบล้อมสามเหลี่ยมcaf และ สามเหลี่ยมbcf รึเปล่าครับ
แล้วการตอบควรต้องมีการพิสูจน์อย่างละเอียดทุกขั้นไหมครับ
Old 16 มิถุนายน 2011, 07:54

nongtum is on a distinguished road

ข้อ 1 ตอนที่ 2 ของม.ต้นใช่ไหมครับ เท่าที่ดูน่าจะเป็นอย่างที่เสนอมาครับ รอเจ้าของโจทย์มายืนยันละกัน

ส่วนการตอบส่วนที่สอง ไม่จำเป็นต้องละเอียดขนาดเขียนเรียงแบบตารางไล่ทีละข้อครับ
เช่น สามเหลี่ยม ... เท่ากันทุกประการกับสามเหลี่ยม ... เพราะ ... (ไล่ด้านหรือมุม หรือเหตุผลประกอบ)
แต่ถ้าอ้างมาลอยๆโดยไม่มีทฤษฏีรองรับหรือการพิสูจน์ให้ดูก่อน
หรืออ้างว่าเห็นได้ชัดทั้งๆที่จำเป็นต้องแสดงบางอย่างเพิ่มก่อน อันนี้ก็อาจมีหักแต้มครับ

Old 16 มิถุนายน 2011, 19:30
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mebius View Post
ข้อ 1 ตอนที่ 2 ต้องแก้เงื่อนไขที่พิทพ์ว่า
รัศมีล้อมรอบสามเหลี่ยมcaf และ สามเหลี่ยมbaf
เป็นรัศมีรอบล้อมสามเหลี่ยมcaf และ สามเหลี่ยมbcf รึเปล่าครับ
แล้วการตอบควรต้องมีการพิสูจน์อย่างละเอียดทุกขั้นไหมครับ
ใช่ครับ ต้องแก้ เป็นสามเหลี่ยม BCF ครับ
ต้องขออภัยด้วย เจ้าของคำถาม copy paste เพลินไปหน่อยเลยไม่ได้ตรวจดูครับ
Old 19 มิถุนายน 2011, 00:24
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

รอบนี้ไม่ไหวจริงๆครับ
ปูเสื่อรอดูอย่างเดียวครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 19 มิถุนายน 2011, 15:52
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
พูดจริง ๆ นะครับ ข้อ 2 คะแนน ม.ต้น ปีนี้ ง่ายจริง ๆ ครับ (ไม่ถึงกับทุกข้อนะครับ)
Old 19 มิถุนายน 2011, 16:04
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
เสื่อไม่รู้ว่า รอดูอยู่หรือเปล่า แต่ที่แน่นๆ ปูคงไม่รอครับเพราะเห็นเดินทั้งวันขึ้นเหนือล่องใต้-อีสาน-ออก-ตก เป็นว่าเล่น
แต่ที่แปลกก็คือเห็นเค้าบอกกันว่าเดินหาเสียงอยู่ ผมไม่เข้าใจ เสียงหายก็ไปหาหมอซิ ดันไปเดินหาเสียงแล้วเมื่อไรจะหายเนี่ย
Old 19 มิถุนายน 2011, 22:36
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ท่านpoper อย่าเพิ่งถอดใจ

ปีนี้ถ้าขาดท่านpoper งานนี้คงกร่อยไปถนัด

เป็นอย่างที่คุณnongtumบอก เหมือนจะยาก แต่ไม่ยากมาก

แค่นั่งเพ่งโจทย์ ตัวเลขคำตอบก็ลอยออกมาแล้ว สักครึ่งของคำตอบผม ก็เป็นอย่างนี้

สำคัญอย่าเขียน อย่าทด จะคิดไม่ออก

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 20 มิถุนายน 2011, 09:28
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

แหม...ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ
งั้นลองดูใหม่ก็ได้ครับ เหลืออีก 10 วัน
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 20 มิถุนายน 2011, 18:19
No.Name No.Name ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

No.Name is on a distinguished road

อยากทราบว่า พอจบการแข่งขันแล้ว จะแจกเฉลยเลยหรือเปล่าครับ

เพราะยากมากๆ เลยครับคิดไม่ออก
Old 20 มิถุนายน 2011, 18:31
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

#42 ไม่ต้องซีเรียสไปครับ
เพราะคนที่คะเเนนน้อยสุดมัน... เป็นผม 555+
Old 20 มิถุนายน 2011, 18:53
No.Name No.Name ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

No.Name is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง View Post
#42 ไม่ต้องซีเรียสไปครับ
เพราะคนที่คะเเนนน้อยสุดมัน... เป็นผม 555+
ไม่เครียดหรอกครับ เพราะเป็นงานอดิเรกผม

เครียดไปเดี๋ยวแก่เร็ว(ตอนนี้ก็เริ่มเข้าสู่วัยรุ่น"แก่"แล้วครับ)

แต่อยากรู้เฉลยมากๆเลย ครับเด็กสมัยนี้เก่งกันจริงครับ
Old 20 มิถุนายน 2011, 19:17

ถ้าเฉลยแบบทางการจากผู้จัดโดยตรง ช่วงเวลาหลังแข่งใหม่ๆคงจะไม่สะดวกครับ (อันนี้รวมถึงรอบอื่นๆที่ผ่านมาด้วยนะครับ)
แต่ถ้าเจ้าของโจทย์อยากแปะเฉลยเพื่อเผยแพร่แนวคิด ก็สามารถทำได้ในกระทู้ longlist ที่ผมจะโพสหลังจากปิดรับคำตอบสิ้นเดือนนี้ครับ

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
กฎ กติกา มารยาท สำหรับ Mathcenter Contest รอบ 1/2011 nongtum Mathcenter Contest 74 18 กรกฎาคม 2011 14:39
คำถามสำหรับ Mathcenter Contest Round 0 nongtum Mathcenter Contest 12 26 เมษายน 2008 20:41