Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 01 มกราคม 2009, 11:08
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Math Khwan is on a distinguished road
Default คิดเรขาให้ข้อนึงครับคิดไม่ออก

วงกลมวงหนึ่งมีจุดศูนย์กลางอยู่ที่จุO เส้นรัศมีOAและOB ตั้งฉากกัน ลาก AB สร้างจุดMอยู่ด้านข้างจุดAบนเส้นรอบวงและสร้างจุดNข้างจุดBบนเส้นรอบวงลากMN ซึ่งทำให้MNขนานABและตัดAbที่จุด Q และR ซึ่งMQยาว รูท56และQNยาว12 จงหารัศมีของวงกลมวงนี้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 มกราคม 2009, 14:12
Quiksilver's Avatar
Quiksilver Quiksilver ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Quiksilver is on a distinguished road

ตอบ 10 ป่าวครับ
Old 01 มกราคม 2009, 15:53
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Khwan View Post
วงกลมวงหนึ่งมีจุดศูนย์กลางอยู่ที่จุO เส้นรัศมีOAและOB ตั้งฉากกัน ลาก AB สร้างจุดMอยู่ด้านข้างจุดAบนเส้นรอบวงและสร้างจุดNข้างจุดBบนเส้นรอบวงลากMN ซึ่งทำให้MNขนานABและตัดAbที่จุด Q และR ซึ่งMQยาว รูท56และQNยาว12 จงหารัศมีของวงกลมวงนี้
งง ตรงนี้อ่ะครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 02 มกราคม 2009, 15:38
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Quiksilver View Post
ตอบ 10 ป่าวครับ
ถ้าคำตอบเป็น 10 หน่วย แล้วแสดงว่าโจทย์ควรจะเป็นอย่างข้างล่างนี้ครับ

"วงกลมวงหนึ่งมีจุดศูนย์กลางอยู่ที่จุด O เส้นรัศมีOAและOB ตั้งฉากกัน ลากAB สร้างจุดMอยู่ด้านข้างจุดAบนเส้นรอบวงและสร้างจุดNข้างจุดBบนเส้นรอบวง ลากMN ซึ่งทำให้MN ขนานกับAB และตัดOA กับOB ที่จุด Q และR ตามลำดับ ซึ่งMQยาว $\sqrt{56}$ และQNยาว 12 จงหารัศมีของวงกลมวงนี้ "
Old 02 มกราคม 2009, 20:10
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ

Math Khwan is on a distinguished road

ตอบ10ถูกแล้วครับ ช่วยแสดงวิธีทำให้หน่อยได้ไหมครับคือว่าผมรู้วิธีทำ แต่ผมได้ตัวเลขน่าเกลียดอะ ซึ่งไม่ตรงกับเฉลย ผมจึงอยากรู้ข้อผิดพลาดของตนอะครับ กรุณาแสดงวิธีทำให้หน่อยครับผม จะขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ
Old 02 มกราคม 2009, 20:11

วงกลมวงหนึ่งมีจุดศูนย์กลางอยู่ที่จุด O เส้นรัศมีOAและOB ตั้งฉากกัน ลากAB สร้างจุดMอยู่ด้านข้างจุดAบนเส้นรอบวงและสร้างจุดNข้างจุดBบนเส้นรอบวง ลากMN ซึ่งทำให้MN ขนานกับAB และตัดOA กับOB ที่จุด Q และR ตามลำดับ ซึ่งMQยาว √56 และQNยาว 12 จงหารัศมีของวงกลมวงนี้ "
โจทย์แบบนั้นครับผมพิมพ์ผิดต้องขอโทษด้วยนะครับ
Old 02 มกราคม 2009, 21:03
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Khwan View Post
ตอบ10ถูกแล้วครับ ช่วยแสดงวิธีทำให้หน่อยได้ไหมครับคือว่าผมรู้วิธีทำ แต่ผมได้ตัวเลขน่าเกลียดอะ ซึ่งไม่ตรงกับเฉลย ผมจึงอยากรู้ข้อผิดพลาดของตนอะครับ กรุณาแสดงวิธีทำให้หน่อยครับผม จะขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ
จัดให้ตามที่ขอครับ (ลองดูรูปข้างล่างประกอบ - มีให้ดู 2 รูปแบบ)
Name:  Po 6208.JPG
Views: 187
Size:  42.7 KB

ถึงจะตีความโจทย์อย่างไร ก็ได้ค่ารัศมีเป็น 10 หน่วยครับ

หมายเหตุ : จุด P เป็นจุดที่อยู่กึ่งกลางคอร์ด MN จึงทำให้สามเหลี่ยมOPR และOPQ เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่วที่เท่ากันทุกประการ
ดังนั้น QP = PR = OP = QR/2 ครับ

03 มกราคม 2009 20:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Puriwatt
เหตุผล: ลบรายละเอียดในรูปไม่หมดครับ
Old 03 มกราคม 2009, 15:49
Umb Umb ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Umb is on a distinguished road

OP = QR/2 มาไงอะ งง
Old 03 มกราคม 2009, 17:03
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

งงเช่นกัน (คุณ Puriwat ใช้โปรแกรมอะไรวาดรูปหรอครับ)

03 มกราคม 2009 17:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ [SIL]
Old 03 มกราคม 2009, 20:00
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
งงเช่นกัน (คุณ Puriwat ใช้โปรแกรมอะไรวาดรูปหรอครับ)
ผมว่าคุณ Puriwatt ลืม เขียนว่า OP ตั้งฉากกับ QR อ่ะครับแล้วใช้สามเหลี่ยมคล้ายจะได้เป็นมุม 45 องศา
ลองๆดูวิธ๊ผมบ้างนะครับ
ผมให้ $OQ=OR=X$ และ ให้ $รัศมี =Y$
จากรูปจะได้ $QP=\frac{QR}{2}=\frac{x}{\sqrt{2} }$
และจากโจทย์จะได้ $MP=\frac{MN}{2} =\frac{12+2\sqrt{14} }{2}=6+\sqrt{14}$--------(1)
และ $MP=\sqrt{56}+QP=\sqrt{56}+ \frac{x}{\sqrt{2} }$--------------------------(2)
นำ (1)=(2)
$\sqrt{56}+ \frac{x}{\sqrt{2} }=6+\sqrt{14}$
$\frac{x}{\sqrt{2} }=\sqrt{2}(6-\sqrt{14})$------------------------------------(3)
อีกสมการที่จะได้คือ $Y^2=(\frac{x}{\sqrt{2} })^2+(6+\sqrt{14})^2$------------------(4)
แทนค่า (3)ใน(4)
$Y^2=(6-\sqrt{14})^2+(6+\sqrt{14x})^2$
$Y^2=100$
$Y=10$
รูปภาพที่แนบมาด้วย

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 03 มกราคม 2009, 21:01

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Umb View Post
OP = QR/2 มาไงอะ งง
อธิบายให้แล้วครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
ใช้ MS Paint แล้ววาดด้วยmouse ครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ผมว่าคุณ Puriwatt ลืม เขียนว่า OP ตั้งฉากกับ QR อ่ะครับแล้วใช้สามเหลี่ยมคล้ายจะได้เป็นมุม 45 องศา
รูปที่ผมวาดจะเป็นเหมือนกระดาษทด จึงไม่ค่อยได้ใส่รายละเอียดทั้งหมดและวาดมุมฉากมันยากเลยไม่วาดครับ

ผมใช้แนวคิดแบบคุณNongtum ที่ว่าถ้าเราแสดงวิธีทำละเอียดเกินไป อาจจะทำให้น้องๆไม่ได้ใช้ความคิดครับ
ดังนั้นในส่วนของการคำนวณ ผมจึงทำแบบรวบรัดด้วยครับ
Old 03 มกราคม 2009, 21:09

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
[

ผมใช้แนวคิดแบบคุณNongtum ที่ว่าถ้าเราแสดงวิธีทำละเอียดเกินไป อาจจะทำให้น้องๆไม่ได้ใช้ความคิดครับ
ดังนั้นในส่วนของการคำนวณ ผมจึงทำแบบรวบรัดด้วยครับ
จริงด้วยซินะครับ ผมไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้มาก่อนเลย เหอๆ ขอบคุณมากครับที่ช่วยเตือน

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply