Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 พฤษภาคม 2013, 16:43
Spash Spash ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Spash is on a distinguished road
Default เฉลยหน่อยครับ. (ไม่แน่ใจ)

เศษหนึ่งส่วนแปด + เศษสามส่วนสี่
จะมีคำตอบเป็นเท่าไหร่ครับ

ครนจะต้องใช้ในกรณีนี้ด้วยหรือไม่ครับ
อยากเห็นวิธีหา ครน ขอแบบหารสั้นครับ

ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 พฤษภาคม 2013, 13:26
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

หลักการบวกลบเศษส่วนคือ ทำให้ตัวส่วน (Denominator) เท่ากันครับ

ค.ร.น. จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้

ในที่นี้ตัวส่วนคือ 8 กับ 4 ซึ่งจะไปเท่ากันที่ตัวส่วนเป็น 8 (น้อยที่สุด)

$\frac{1}{8} + \frac{3}{4} = \frac{1}{8} + \frac{3}{4}\times \frac{2}{2} = \frac{1}{8} + \frac{6}{8} = \frac{7}{8} $

แต่ถ้ามองไม่ออก อาจจะทำแบบแย่ ๆ หน่อยได้เป็น

$\frac{1}{8} + \frac{3}{4} = \frac{1}{8}\times \frac{4}{4} + \frac{3}{4}\times \frac{8}{8} = \frac{4}{32} + \frac{24}{32} = \frac{28}{32} $

แต่ตอบค่านี้ ไม่สวย ต้องทำให้เป็นเศษส่วนอย่างต่ำก่อนครับ $\frac{28}{32} = \frac{7\times 4}{8 \times 4} = \frac{7}{8} $

note ค.ร.น. ของ 4 กับ 8 คือ 8 นั่นเองครับ.
Old 23 พฤษภาคม 2013, 14:05
Spash Spash ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Spash is on a distinguished road

ขอคุณครับ
ผมไม่แน่ใจว่าที่ลงวิธีคำนวนไว้ด้านล่างนั้นเป็นสูตรหรือเปล่าครับ.หรือว่าเป็นที่เครื่องคอมผิดปกติ เห็นมีเครื่องหมายเป็น $ ด้วยครับ
งงเลยครับ ( ยากจัง )

ที่ลงให้เป็น $\frac แทนความหมายว่าอะไรครับ
=\frac {1}{8} เป็น เศษหนึ่งส่วนแปด หรือไม่ครับ

ประทานโทษนะครับ รบกวนอีกขอคำอธิบายอีกคร้้งครับ
ขอบคุณมากครับ

$\frac{1}{8} + \frac{3}{4} = \frac{1}{8} + \frac{3}{4}\times \frac{2}{2} = \frac{1}{8} + \frac{6}{8} = \frac{7}{8}
Old 23 พฤษภาคม 2013, 17:16
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

คอมมีปัญหาแล้วครับ ลองดูที่ห้องบนสุดนะครับ ถ้าต้องการแก้ไข

ถ้าเห็นถูก จะเป็นแบบนี้ครับ.

Name:  sum_fraction2.jpg
Views: 1032
Size:  36.9 KB
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง