Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 14 กรกฎาคม 2011, 23:06
aptoon aptoon ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

aptoon is on a distinguished road
Unhappy อาจารย์สั่งให้ทำการบ้านแล้วไม่ชอบเฉลยอะครับ..........

อาจารย์สั่งให้ทำการบ้านแล้วไม่ชอบเฉลยอะครับ ผมถามอาจารย์เค้าแล้วอาจารย์ก็ยังเฉยอยู่อะครับ แล้วจะเอาอะไรมาวัดว่าโจทย์ที่เราทำนั้นถูกหรือผิดล่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 14 กรกฎาคม 2011, 23:13
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
คำตอบของปัญหาไม่ได้สำคัญที่สุด แต่การได้นั่งขบคิดถึงปัญหา

เป็นเวลานานมากพอต่างหากที่สำคัญกว่าและทำให้เราพัฒนาขึ้น
ตามนี้แหละครับ
Old 14 กรกฎาคม 2011, 23:55
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

ลองคิดดูดีๆครับว่า อาจารย์ต้องการให้เราได้เรียนรู้อะไรกันแน่ แต่ถ้ายังมายึดติดกันเรื่อง best solution ละก็ ลองให้อาจารย์คนนั้นมาอ่านลายเซ็นของผมดูครับ
Old 17 กรกฎาคม 2011, 10:32
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ระดับไหน ถ้าระดับมหาวิทยาลัย ต้องค้นคว้าศึกษาเองไม่มีใครมาป้อนให้หรอก
ถ้าระดับโรงเรียน ขอบอกตรงๆ นะ อย่าว่าผมดูถูก เพราะครูทำไม่ได้
จริงๆ แล้วตอนนี้มาตรฐานคณิตศาสตร์ในโรงเรียนตกต่ำมากๆ ครูไทยร้อยละ 70
ส่วนใหญ่โง่เลข แต่มาสอนเลข แค่ข้อสอบเลขเพื่อจะไปเป็นครูก็แทบจะวัดไม่ได้เลยว่าเก่งเลข
ระยะหลังพวกที่จบวิทยาศาสตร์เลขโดยตรงก็เป็นครูไม่ได้ ให้พวกที่เรียนเลขแบบง่ายๆ มาเป็นครู
ขอบอกตรงๆ เลยนะ ให้ครูเลขคนไทยไปทำข้อสอบ สสวท. ที่เด็กเขาแข่งคัดไปโอลิมปิก
เผลอๆ สู้เด็กไม่ได้ ประสบการณ์ตรงที่ผมเจอมา ผมอาจจะผิดก็ได้ แต่ผมเห็นมาแบบนี้จริงๆ
Old 17 กรกฎาคม 2011, 13:49
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

ผมเจอมาแบบคุณครูนะเหมือนกัน
แต่จะให้ทุกๆคนมาทำโจทย์โอลิมปิกได้สบายๆก็คงจะไม่ได้ เพราะแต่ละคนมีหน้าที่ไม่เหมือนกัน เราต้องเคารพความแตกต่างครับ แต่ถึงยังไงสิ่งที่คุณครูนะพูดมามันก็เป็นความจริงอยู่

ครูอาจารย์ตราบเท่าที่เป็นมนุษย์ ไม่ใช่นักขัดเกลานิสัยตัวเอง ก็ยังผิดพลาดได้อยู่ เกิดแก่เจ็บตายมาแบบเดียวกันกับทุกๆคนนั้นน่ะแหละครับ อะไรดีก็ก๊อปมาเถอะ อะไรเสียก็ให้รู้ไว้ คนเราเรียนรู้ได้ตลอดไม่มีจำกัดอายุและวัยวุฒิ ไม่มีใครวิเศษไปกว่าใครหรอกครับ 24 ชม.เท่ากัน

(อีกอย่างผมไม่คิดหรอกครับว่า จะมีใครสักคนมาตัดสินอะไรใครได้ ใครควรจะอยู่หรือใครควรจะตาย ใครควรจะไปเป็นหมอ ใครควรจะไปเป็นครู คณิตศาสตร์ก็ด้วยอันนี้ดีอันนี้ไม่ดีมันตัดสินกันไม่ได้หรอกครับ 24 ชม.เท่ากัน 1 สมอง 2 มือ มีเกิดมีตายเหมือนกันใช่มั้ย ทำไมเราไม่เอาเวลาส่วนหนึ่งมาขัดเกลาตัวเองกันบ้าง ศึกษากันแต่ของนอกกาย มาดูข้างในกันบ้างดีกว่า ในใจนะไม่ใช่ตับไตไส้พุง )
Old 19 กรกฎาคม 2011, 09:51
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road

สรุปง่ายๆ อาจารย์ขี้เกียจครับ แล้วเด็กส่วนใหญ่จะขยันได้อย่างไร
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply