Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 เมษายน 2007, 20:12
Roos's Avatar
Roos Roos ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Roos is on a distinguished road
Default ม.1 มีเนื้อหาเรียนอะไรมั่งครับ และควรเรียนเพิ่มที่ไหนครับ

- พอดีผมเป็นเด็กเพิ่งจบ ป.6 แล้วเข้า ม.1 อ่าครับอยากรู้ว่า ม.1 มีเนื้อหาอะไรมั่งอ่าครับ จะได้เตรียมถูก พอดีปิดเทอมด้วยอ่าครับ (ช่วงสงกรานต์พอดี)
- อยากรู้ว่าถ้าพอดีอยากไปแข่งที่อื่นอ่าครับแต่เสียดายไม่ได้ตรียมตัวตั้งแต่ประถมอยากทราบว่าควรไปเรียนที่ไหนดีอ่าครับขอแบบมีเทคนิคก้ อจะดีนะครับ และผมควรเรียนเริ่มจากเนื้อหา ม.1 ทั้ง 2 เทอมก่อนช่ายปะครับ เพราะยังไม่ได้เรียนเนื้อหา ม.1 เลยอ่าครับ ตอนนี้กะจะไป Sup'k อ่าครับ ใครเคยเรียนก้อแนะนำด้วยนะคร๊าบบบ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 เมษายน 2007, 21:11
jabza's Avatar
jabza jabza ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

jabza is on a distinguished road

เอ่อคุณRoos เรียนม.1ที่ไหนอะครับ ผมเรียนที่นว.(นครสวรรค์ ชายร.ร.เก่าของweb Master) ถ้าอยากจะไปสอบแข่งที่อื่นก็ต้องได้เนื้อหาม.ต้น(รวบม.1-ม.3) เป็นหลัก ถึงจะพอไปแข่งกับคนอื่นได้ครับ ที่Sup'kก็ดีนะครับ พอดีพี่ๆไปเรียนแล้วเอาหนังสือมาให้ผมดู(ม.3) ความจริงอยู่ป.6ก็ควรมีความรู้ถึงม.1-3แล้ว ขนาดผมพอมีความรู้ม.1-3 ตอนป.6ยังไปสู้คนอื่นที่เพชรยอดมงกุฎไม่ไหวเลย(พอดี ไม่สบายเป็นไข้อะครับ เด็กต่างจังหวัดเข้ากรุงก็เงี้ย) มีปัญหาโจทย์คณิตศาตร์ม.1ถึงม.3ก็ลองมาโพสดูครับ ผมจะช่วยแนะให้ ถ้าผมไม่ได้ก็ยังมีคนเก่งๆอีกเยอะครับ แถมได้ความรู้จากที่นี่เยอะมาก ตั้งแต่ม.ต้น-ม.ปลาย ตอนนี้ก็ดูม.ปลายไป คร่าวๆ ก่อน

เด็กน้อย ค่อยๆ เรียนรู้ สินะ
Old 05 เมษายน 2007, 21:57
Roos's Avatar
Roos Roos ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Roos is on a distinguished road

ถามต่อ....ถ้าเปงอย่างงี้ (เรียนไม่ทันแข่งอ่านะ) ควรทำยังไงอ่า เรียนเปงรวบคอร์สเทอม 1-2 หรือว่าอาไรอ่าเพราะขนาดเรียนม.1 ของ ม.1 ยังไม่ได้เรียนเร๊ย ช่วยแนะนำด้วยนะ กลัวว่าถ้าควบแร้วมันจะไม่เข้าใจ เพราะเลขมันต้องเข้าใจอ่านะ ถ้าไม่เข้าใจจะเรียนปายทามมายก้อม่ายรุ้

****แร้วก้อยังอยากได้เนื้อหา ม.1 อยู่นะงับ แค่ของโรงเรียนก่อนแล้วอย่างอื่นค่อยอีกที (เอาของ ม.2-3) ด้วยก้อดีนะครับ อาจไปหาเนื้อหาทำความเข้าใจเอง

05 เมษายน 2007 22:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Roos
Old 05 เมษายน 2007, 22:15
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

เร่งฝึกมากจนเกินไป ระวังธาตุไฟเข้าแทรกนะครับ อิอิ
Old 06 เมษายน 2007, 19:20
DAKONG DAKONG ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

DAKONG is on a distinguished road
Send a message via MSN to DAKONG

แก้สมการครับ
Old 11 เมษายน 2007, 17:03
ดิน น้ำ ลม ไฟ's Avatar
ดิน น้ำ ลม ไฟ ดิน น้ำ ลม ไฟ ไม่อยู่ในระบบ

ดิน น้ำ ลม ไฟ is on a distinguished road

ถ้าทำได้อ่านเเละทำความเข้าใจทั้งเล่ม ม.ต้นเลยครับ ถ้าอยากเก่ง เเต่ถ้าเพิ่งขึ้นม.1 เหมือนผมก็อ่านเเล้วทำความเข้าใจทุกอย่างยกเว้น พาราโบล่า + การเเปรผัน
2 เรื่องนั้นค่อยมาอ่านเเละทำความตอนเทอม 2 ก็ได้ครับ
เเต่ถ้าไม่ต้องไปแข่งกับใคร ก็เรียนสมการเเละอสมการ+เอกนามและพหุนาม(ถ้าทำได้นะครับ) นอกนั้นค่อยทำความเข้าใจทีหลังครับ
Old 30 เมษายน 2007, 16:07
midnight's Avatar
midnight midnight ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

midnight is on a distinguished road

ม.ต้นก็พวกสมการอ่ะ
Old 14 พฤษภาคม 2007, 11:48
meiji's Avatar
meiji meiji ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

meiji is on a distinguished road

จบป.6แล้วเรายังทำอสมการ สมการไม่ค่อยคล่องค่ะ
Old 15 พฤษภาคม 2007, 13:43
iMissU's Avatar
iMissU iMissU ไม่อยู่ในระบบ

iMissU is on a distinguished road

อย่าเรียนแล้วลืม ต้องรื้อฟื้นบ่อยๆ
Old 15 พฤษภาคม 2007, 21:51
จตุราชา's Avatar
จตุราชา จตุราชา ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

จตุราชา is on a distinguished road

ฝึกทำบ่อยๆๆครับซื้อหนังสือพวกที่แยกเฉลยอ่ะครับซื้อมาซัก2-3เล่มทำมันเข้าไป(แต่อย่าหักโหมน่ะครับ)
แล้วก็ให้ผู้รู้ผู้เข้าใจ และอีกอย่างอย่าแอบดูเฉลยอันไหนไม่เข้าใจข้ามไปก่อนครับรับรองจะทำได้คล่องแน่
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply