Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Mathcenter Contest
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 14 มีนาคม 2012, 22:32
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Default กฎ กติกา มารยาท สำหรับ Mathcenter Contest รอบ 1/2012

ผมขอประกาศข้อมูลและชี้แจงเกี่ยวการแข่ง Mathcenter contest ครั้งแรกประจำปี 2012 ดังนี้ครับ

การแข่งขันครั้งนี้ เปิดแข่งให้เฉพาะสมาชิกเวบบอร์ด Mathcenter ทุกท่าน โดยจะแข่งกัน 4 ระดับ คือ
โอลิมปิก มัธยมศึกษาต้น มัธยมศึกษาตอนปลาย และ ประถมศึกษา

การตอบปัญหา ต้องใช้ความรู้ในการตอบไม่เกินระดับความรู้ในชั้นนั้น โดยเปิดการแข่งขันแต่ละระดับพร้อมกัน ตามรายละเอียดต่อไปนี้

ในรอบนี้ มีส่วนที่แตกต่างจากครั้งที่ 1/2011 ดังรายละเอียดดังต่อไปนี้

อ้างอิง:
1. ในการแข่งขันครั้งนี้ ทุกระดับจะมีแต่ส่วนแสดงวิธีทำ ระดับละ 6-10 ข้อ

โจทย์ปัญหาที่ส่งเข้าคัดเลือกแต่ละข้อต้องระบุระดับ แสดงโจทย์และแนวคิดให้ชัดเจน
ถ้ามีแต่คำถามหรือมีวิธีทำแต่ไม่สมบูรณ์ จะไม่รับพิจารณา

2. ครั้งนี้ มีคะแนนสำหรับโจทย์ที่ส่งมาด้วย ดังรายละเอียดต่อไปนี้

ส่วนแรก สำหรับผู้ส่งโจทย์ทุกท่าน
ส่งถูกต้องตามกติกา และได้ใช้แข่ง ข้อละ 2 คะแนน
ส่งถูกต้องตามกติกา แต่ไม่ได้ใช้แข่ง ข้อละ 1 คะแนน
ส่งผิดกติกา ไม่ได้คะแนน

ส่วนหลัง สำหรับผู้ส่งโจทย์ที่ได้ใช้ในการแข่ง จะคิดคะแนนเป็นรายข้อ ดังนี้
สมมติว่าคำถามข้อหนึ่ง มีคะแนนเต็ม $a$ คะแนน
ถ้าไม่มีใครส่งคำตอบในข้อนี้เลย ให้ 0 %
ถ้ามีคนส่งคำตอบ $b$ คน ได้คะแนนรวมกัน $c$ คะแนน ให้ $\dfrac{100c}{ab}$ %

คะแนนคำถามดังกล่าวข้างต้น เป็นแค่ตัวชี้วัดระดับคำถามคร่าวๆ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับคะแนนที่ได้ในการตอบคำถามแต่ละข้อแต่ประการใด

3. ระดับม.ปลาย ครั้งนี้ได้ ขยายขอบเขตโจทย์ไปถึง แคลคูลัสและคอมบินาทอริกส์ (ถึงทวินาม) แล้วครับ

4. ในระดับโอลิมปิก ยังคงใช้กติกาเดียวกันกับรอบที่ผ่านๆมา
แต่คะแนนที่ได้ในระดับนี้จะไม่นำมาคิดรวมกับคะแนนทื่ได้จากระดับอื่น
รายละเอียดอื่นๆ ขอใช้กฎกติกาฯ เดียวกับการแข่งขันรอบที่ผ่านๆมา ดังนี้

รายละเอียดการแข่งขัน

ทั้งนี้ เพื่อความยุติธรรมและสะดวกในการจัดการ ตั้งแต่การแข่งขันรอบ 2/2009 ผมได้เปลี่ยนแปลงรายละเอียดการแข่งขันจากครั้งก่อนๆ ดังนี้

หากมีข้อสงสัยหรือเสนอแนะประการใด กรุณาสอบถามได้ในกระทู้นี้ครับ

ขอให้ทุกๆท่านสนุกกับการแข่งขัน Mathcenter Contest รอบที่ 1 ของปีนี้ได้แล้วครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

14 มีนาคม 2012 22:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 14 มีนาคม 2012, 22:38
BLACK-Dragon's Avatar
BLACK-Dragon BLACK-Dragon ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

BLACK-Dragon is on a distinguished road

คุณ nongtum หายหน้าหายตาไปนานเลย

ไปไหนมาหรอครับ

ปล. 2/2011 มันไม่มีหรอครับผมรอนานเลย มาโผล่ 2012 เลย
Old 14 มีนาคม 2012, 22:40

nongtum is on a distinguished road

ติดเรียนกับติดสอบครับ ว่าจะจัดๆเลยไม่ได้จัดซะงั้น แหะๆๆ

Old 15 มีนาคม 2012, 19:07
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ

PP_nine is on a distinguished road

ว้าว ม.ปลายถึงแคลคูลัสแล้วหรอครับ หึหึหึ

ว่าแต่

อ้างอิง:
ในระดับโอลิมปิก ยังคงใช้กติกาเดียวกันกับรอบที่ผ่านๆมา
แต่คะแนนที่ได้ในระดับนี้จะไม่นำมาคิดรวมกับคะแนนทื่ได้จากระดับอื่น
ตรงนี้หมายความว่า ถ้าจะสอบระดับโอลิมปิกก็ต้องแยกไปเลย ถ้าสอบระดับประถม, มัธยมก็แยกจากโอลิมปิกเลย

อย่างนี้ใช่ไหมครับ

ปล. แล้วคะแนนคำถามนี่คือเป็นคะแนนาำหรับคนส่งคะแนน แยกจากคะแนนคนตอบคำถามหรอครับ

15 มีนาคม 2012 19:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ PP_nine
Old 15 มีนาคม 2012, 21:12

คำตอบคือ ใช่ ทั้งสองคำถามครับ

Old 17 เมษายน 2012, 18:30

ประกาศ

เนื่องด้วยเหตุขัดข้องบางประการ คำถามรอบนี้ อาจมาช้ากว่ากำหนดเล็กน้อย แต่จะพยายามไม่ให้เกินสองทุ่มวันนี้ครับ

Old 18 เมษายน 2012, 22:05
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ

PP_nine is on a distinguished road

ของรางวัลที่ผมสนับสนุนเป็นหนังสือสมการเชิงฟังก์ชันของ สสวท. เขียนโดย ผศ.ดร.พัฒนี อุดมกะวานิช ครับ

มีจำนวน 2 เล่มสำหรับคนที่ได้คะแนนสูงสุด 2 อันดับแรก (หรือถ้าหลังจากนี้มีของรางวัลอื่นที่มูลค่ามากกว่าก็ให้คุณ nongtum จัดสรรได้เลยนะครับ)

ปล.หนังสือเล่มนี้หาซื้อไม่ได้ง่ายๆนะครับ เมื่อสองปีก่อนผมพยายามหาแหล่งขายเท่าที่ทราบก็เจออยู่เพียงสองที่ที่ซื้อได้คือ

1.ในเว็บ weloveshopping แต่ปัจจุบันหมดไปแล้วครับ

2.งานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ ซึ่งจัดเพียง 2 ครั้ง/ปี (ผมจำชื่อบูธไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร แต่มีขายทุกครั้งจนถึงล่าสุดที่ผ่านมานี้)
รูปภาพที่แนบมาด้วย

18 เมษายน 2012 22:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ PP_nine
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
โจทย์พีชคณิต (คำถามจาก mathcenter contest) OMG ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 12 24 เมษายน 2011 10:22
mathcenter contest Influenza_Mathematics Mathcenter Contest 1 15 มีนาคม 2011 08:30
กฎ กติกา มารยาท สำหรับ Mathcenter Contest รอบ 3 nongtum Mathcenter Contest 12 18 มกราคม 2009 17:32
กฎ กติกา มารยาท สำหรับ Mathcenter Contest รอบ 2 nongtum Mathcenter Contest 14 27 กรกฎาคม 2008 00:11
กฎ กติกา มารยาท สำหรับ Mathcenter Contest รอบ 1 nongtum Mathcenter Contest 4 10 พฤษภาคม 2008 23:21