Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 มกราคม 2009, 10:57
Kira Yamato's Avatar
Kira Yamato Kira Yamato ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Kira Yamato is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ famousfive View Post
รู้คะแนนได้ไงอะคะ อยากรู้มั่งอะค่ะ
คือต้องเอาบัตรประจำตัวสอบกับสำเนาบัตรประชาชนผู้ปกครองไปยื่นที่มหิดลมั้งครับ
แล้วเขาก็จะปริ๊นท์ใบคะแนนให้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 มกราคม 2009, 11:50
MaTarn's Avatar
MaTarn MaTarn ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

MaTarn is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Athrun Zala View Post
ข่าวที่ว่ามีคนได้เต็มนี่หมายถึงเต็มทั้งคณิตและวิทย์เลยหรอ
เต็มคณิตมี 2 คนครับ แต่วิทย์ไม่มีใครเต็ม

แต่เกือบเต็มครับ รู้สึกว่าเป็นตัวแทนประเทศ IJSO

(เท่าที่ได้ยินมานะครับ)

ถ้าคนนั้นอยู่ในบอร์ดนี้แล้วผมบอกผิดก็มาแก้ข่าวด้วยนะครับ

16 มกราคม 2009 11:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MaTarn
Old 16 มกราคม 2009, 18:51
jabza's Avatar
jabza jabza ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

jabza is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Khwan View Post
ผมฝากถามข้อนึงโจทย์มีอยู่ว่า
.....ถ้านักเรียนได้เข้าร่วมรายการเกมโชว์แห่งหนึ่งโดยมีกล่องอยู่5ใบและมีกล่อง1ใบที่มีของรางวัลอยู่ในนั้น โดยพิธีกรจะให้นักเรียนเลือกกล่องก่อน 1ใบจากนั้นพิธีกรซึ่งรู้อยู่แก่ใจว่ากล่องใดมีของรางวัล บอกให้นักเรียนรู้ว่า1ในกล่อง4ใบที่ไม่ได้เลือกไม่มีของรางวัลอยู่ แล้วถามนักเรียนว่า จะเปลี่ยนใจหรือไม่
......ถ้านักเรียนเปลี่ยนใจ ความน่าจะเป็นของเหตุการณ์ที่ได้รับของรางวัล : ความน่าจะเป็นที่ได้รับของรางวัลโดยไม่เปลี่ยนใจเป็น a:b แล้วa B เป็นจำนวนเต็มโดยที่ไม่มีตัวประกอบร่วมนอกจาก1 จงหาค่าของ a+b

Hint ดูให้ผมด้วยนะครับว่าถูกไหม

มีกล่อง 5 ใบ ดังนั้นความน่าจะเป็นของกล่องแต่ละใบที่จะมีของรางวัล = 1/5

ผมแยกเป็น 2 กรณ๊
กรณีแรก กล่องที่เราเลือกความน่าจะเป็น ยังคงเป็น 1/5
กรณีที่ 2 เหลืออิก4ใบที่เราไม่ได้เลือก ความน่าจะเป็นของกล่องทั้ง 4 ใบนั้นเป็น4/5 ต่อมาพธีกรเปิดกล่องให้ดู1ใบว่าไม่มีของรางวัลอยู่ในนั้น จึงเหลือกล่องอิกแค่ 3 ใบ แต่!!!! ความน่าจะเป็นของกล่องทั้ง 3 ใบนั้นที่จะมีรางวัลก็ยังคงเป็น4/5อยู่(เพราะว่าเราสามารถแน่ใจได้เลยว่ากล่องที่พิธีกรเปิดให้ดูไม่มีของรางวัล และเราคิดรวมกรณีที่เราไม่ได้เลือกเป็นความน่าจะเป็น= 4/5ถึงแม้เหลือแค่ 3 กล่องความน่าจะเป็นก็ยังคงเป็น4/5อยู่)

ทีนี้เราไม่รู้ว่าไอ3กล่องที่เราไม่ได้เลือกจะมีรางวัลอยู่ไหม แต่ละกล่องย่อมมีความน่าจะเป็นเท่ากัน ให้ X แทนความน่าจะเป็นของกล่อง1ใบที่เราไม่ได้เลือก

ได้ว่า X+X+X = 4/5 ดังนั้นX = 4/15

เราจึงได้ความน่าจะเป็นที่เราเปลี่ยนใจเลือกกล่องใหม่ จาก1ใน 3 เป็น 4/15 (a=4/15)

ความน่าจะเป็นที่เราไม่เปลี่ยนใจเลือกกล่องเดิม = 1/5 b= (1/5)

ดังนั้น a : b = 4/15 ; 1/5 = 4 : 3 จึงได้ a+b = 7

ช่วยดูให้หน่อยครับว่าผิดไหมผมเคยอ่านหนังสือมาวิธีทำมันประมาณนี้ (หนังสือเชาวร์คณิตพิชิตเซียนของสำนักพิมพ์ สสท.)

ผมอยากทราบว่า วิธีคิดของพี่Math Khwan ถูกไหมครับ แล้ว ผมยังงง ตรงที่ พิธีกรเปิดกล่อง นี่ เปน ส่วนหนึ่งในโจทย์ด้วยใช่ไหมครับ

ปล.ถ้าให้ดี ขอละเอียดกว่านี้หน่อยงับ

เด็กน้อย ค่อยๆ เรียนรู้ สินะ
Old 16 มกราคม 2009, 19:25
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

โหยากจัง
ปีหน้าถึงคราวผม
ไม่รุจะรอดรึป่าวเนี่ย
เเล้วทำไมคนถึงจะลุกไม่ได้
Old 16 มกราคม 2009, 19:50
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ผมก็เคยเห็นนะครับ ผมอ่านเจอในนิตรสารตอนไปสอบเพชรยอดมงกุฏที่เค้าแจกให้อ่าครับ รู้สึกว่า คนที่มีไอคิวสูงที่สุดในโลกที่เป็นผู้หญิงจะเป็นคนอธิบายอ่าครับไม่แน่ใจเหมือนกัน
Old 20 มกราคม 2009, 22:48
เพิ่งเริ่มตั่งไข่'s Avatar
เพิ่งเริ่มตั่งไข่ เพิ่งเริ่มตั่งไข่ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

เพิ่งเริ่มตั่งไข่ is on a distinguished road

iq 20 นาทีอะ

ทำได้ถึงข้อไหนกันบ้างเหรอคับ

ของผม e 5

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
โจทย์ Mwit ช่วยคิดหน่อยน่ะคร๊าบ....... seidon ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย 3 20 กุมภาพันธ์ 2011 23:34
สอบ MWIT LightLucifer ฟรีสไตล์ 51 22 ธันวาคม 2008 16:00
ขอโจทย์สอบเข้า MWIT หน่อยครับ หรือแนวข้อสอบก็ได้ cocoko ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 11 25 กันยายน 2008 21:19
ตัวอย่างข้อสอบ mwit จ้าาา titletam ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 10 25 สิงหาคม 2008 00:07
ข้อสอบเลข MWIT เรื่อง SET Mwit07007 ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 5 13 มิถุนายน 2002 22:14