Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 มกราคม 2011, 05:31
prasongr prasongr ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

prasongr is on a distinguished road
Default review สอบ pure math จุฬา

ข้อสอบ จุฬายากมากน่ะครับ ถ้าไม่ได้อ่านนี้
สำหรับผมอ่ะ ทำไม่ได้เลย ไม่ติดด้วย

ผมสอบอยู่ 2 ที่
คือ
1.เศรษฐศาสตร์ ธรรมศาสตร์ ที่นี้
ข้อสอบ math ที่นี้ง่ายน่ะครับ ออกในแนว apply math เป็นตัวเลข
ถ้าจำสูตรได้น่าจะทำได้
2. math จุฬา
ข้อสอบ math ที่นี้ยากมาก ผมอ่านยังไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือเปล่า
พิสูจน์อย่างเดียวครับ เพราะเป็น pure math นะเนอะ
ไม่มีตัวเลขเลยมีแต่สูตรมาให้พิจารณา
ขนาด calculus ทีตัวผมรู้สึกว่าพอได้ยังทำม่ะได้เลย

ปล. คนทำข้อสอบได้ผมว่าอย่างนึ่งที่ต้องมีคือการเข้าใจและพิสูจน์สูตรได้อย่างลึกซึ้ง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 มกราคม 2011, 20:21
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

คนทำได้ เพราะคุ้นเคย
อย่างแรก ถ้าเรียนปริญญาตรีที่จุฬา จะถูกซ้อมหนักมากในการเขียนพิสูจน์
เรียกง่ายๆ ว่าทุกๆ วัน วันละ 2-3 ชั่วโมงในการเขียน แล้วส่วนใหญ่จะจับกลุ่มกันทำ
ไม่มีใครทำเดี่ยวครับ (ใช้วิธีเรียนแบบ Dialogue)
ถ้าทำไม่ได้ก็ปกติครับ ทำได้ซิแปลก กว่าจะเป็น ผมว่าต้องใช้เวลาเกือบๆ 3 ปี ถึงจะทำได้
ยังไงก็ต้องมาเรียนครับ เรียนเองทำไม่ได้ ถ้าเป็นนักศึกษาจากที่อื่น
ลองมาสมัครเรียนเป็นรายวิชาก่อนก็ได้ครับ มีเปิดสอนที่จุฬาครับ ไม่ต้องมาเรียนโทจริงๆ
ไว้ภูมิรู้แน่นแล้วค่อยมาสอบโทอีกทีดีกว่าครับ

24 มกราคม 2011 20:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
Old 29 มกราคม 2011, 11:29
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ส่วนมากข้อสอบยากเพราะเอาข้อสอบสายอาชีพมาออก ข้อสอบเหล่านี้มักอยู่ในประเทศที่พัฒนาแล้วซึ่งมีมาตรฐานสูงกว่าไทยเรา ก็เหมือนกับข้ามเสต็ปให้เสี่ยงดวงเอาเองละครับ

ต่อให้เป็นแม็ทสายบริสุทธิ์ เราคนเดียวก็เจอมาไม่หมดหรอก แต่เวลาสอบอาจารย์ก็หลายคนออกข้อสอบไม่ก็เอาศาสตราจารย์สายนั้นๆ มาออกข้อสอบ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Why pure maths? kongp คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 10 22 กุมภาพันธ์ 2010 22:00
pure math กับ แดนสนธยา Necron คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 1 04 มิถุนายน 2009 20:14
ช่วยแนะนำที่เรียนต่อ ป.โท Pure Math หน่อยคับ mungkey ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 14 ตุลาคม 2008 20:30
ช่วยแนะนำที่เรียนต่อป.โท pure math ให้หน่อยครับ rigor ฟรีสไตล์ 1 18 กันยายน 2008 16:29
เรียน pure math จบมาแล้วเป็นไรได้บ้างค่ะ sarika ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 27 มิถุนายน 2006 02:03