Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 กรกฎาคม 2014, 00:01
popreaw popreaw ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

popreaw is on a distinguished road
Icon18 สูตรลัด คิดเลขของโอพลัส เด็ดจริงมั้ยอ่ะ?

จากที่สอบๆในห้องมา ผมทำเกือบไม่ทัน(แต่เสร็จก่อนครูเก็บข้อสอบแปปเดียว) อยากได้สูตรลัดไปไว้เตรียมสอบในรร และ สอบตรงที่ต่างๆ ตอนนี้กำลังหาที่ติวเลขเพิ่ม มีคนแนะนำว่า โอพลัส สูตรเลขเยอะ คิดลัดเร็ว เพื่อนๆพี่ๆว่ามันเด็ด ใช้ได้จริงมั้ยครับ?
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 กรกฎาคม 2014, 13:09
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon16

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ popreaw View Post
จากที่สอบๆในห้องมา ผมทำเกือบไม่ทัน(แต่เสร็จก่อนครูเก็บข้อสอบแปปเดียว) อยากได้สูตรลัดไปไว้เตรียมสอบในรร และ สอบตรงที่ต่างๆ ตอนนี้กำลังหาที่ติวเลขเพิ่ม มีคนแนะนำว่า โอพลัส สูตรเลขเยอะ คิดลัดเร็ว เพื่อนๆพี่ๆว่ามันเด็ด ใช้ได้จริงมั้ยครับ?
เรียนคณิตไม่ควรมุ่งหาสูตรลัดครับ เพราะมันเปลืองหน่วยความจำในสมอง สูตรลัดต่าง ๆ ตอนเด็กผมก็คิดว่าน่าสนใจและอยากมีไว้ใช้ เลยลองสร้างขึ้นมาเองเยอะแยะ แต่เอาเข้าจริงยิ่งสร้างก็ยิ่งพบว่า ส่วนใหญ่แล้วก็ไม่ได้ใช้เลย และสามารถสร้างได้เป็นหลายพันหลายหมื่นสูตร ซึ่งไม่มีใครจำได้ตลอดหรอกครับ ดังนั้นต่อมาผมจึงเลิกสนใจสูตรลัด ถ้ามีใครบอกสูตรไหนมา ที่เราควรทำคือพิสูจน์หรือเข้าใจที่มาสูตรนั้นให้ได้ครับ ถ้าสูตรไหนใช้บ่อย ๆ ก็จะจำได้เองในที่สุดครับ.

การคิดเลขไม่ทันมีหลายสาเหตุครับ เช่น ข้อสอบยากไปไม่เหมาะกับเวลา พื้นฐานเราไม่ดีเอง

สมองเราคิดช้าเอง เช่นอดนอน นอนดึกประจำ บ่อย ๆ เข้าสมองมันก็ช้าเอื่อยเฉื่อยถาวรครับ.

บางคนไม่เคยปรับปรุงวิธีการคิด ทำให้คิดได้ช้า เช่น 45 คูณ 18

เป็นผมจะแยกเป็น $9 \times 5 \times 2 \times 9 = (9 \times 9)(5\times 2) = 810$ ทั้งหมดนี้ใน 3 วินาทีครับ.

หรืออย่าง $197 \times 203 $

เป็นผมจะแปลงเป็น $(200 - 3)(200 + 3) = 200^2 - 3^2 = 40000 - 9 = 39991$

สรุป ถ้าต้องการคิดเลขได้เร็วกว่าเดิมให้ทำดังนี้ครับ

1. นอนและตื่นให้ตรงเวลาทุกวันและเพียงพอ อย่าบ้าพลังอดนอน อย่าเล่นเกมจนกระทบเวลานอน ต้องสะสมพลังสมองครับ

2. หาเวลาออกกำลังประจำ

3. ปรับปรุงแก้ไขวิธีการคิดเลขเดิม ๆ ที่ใช้มา

28 กรกฎาคม 2014 14:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 28 กรกฎาคม 2014, 18:09
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

เห็นด้วยกับคุณ gon ครับ สูตรลัดส่วนใหญ่จำไปก็แทบไม่ได้ใช้เลย ยิ่งโจทย์สมัยนี้เริ่มวัดกันที่ทักษะโดยเป็นโจทย์แนวใหม่ๆมาให้เราคิด สูตรลัดยิ่งไม่ได้ใช้เลย

สูตรลัด oplus บางสูตรมันก็ไวนะครับผมเคยใช้ตอนเรียน แต่ก็ลืมไปแล้วครับ(กว่าผมจะนึกสูตรออก บางทีทำตรงๆยังเสร็จไวกว่าเลย555 แถมการจำสูตรก็ต้องจำแม่นจริงๆ จะใช้แต่ละทีก็ต้องมาคอยกลัวว่าจะจำผิดหรือเปล่า) ถ้าเราทำโจทย์เลขบ่อยๆ เดี๋ยวก็คิดไวเองครับ
Old 28 กรกฎาคม 2014, 20:28
Free Style01 Free Style01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Free Style01 is on a distinguished road

เห็นด้วยกับทั้งสองท่านนะครับเพราะผมก็รักการพิสูจน์เช่นกัน แต่ผมคิดว่าทั้งหมดทั้งมวลนั้นขึ้นอยู่กับคุณ popreaw ต่างหากละครับว่าจะเลือกแบบไหน ต่างคนต่างก็มีสไตน์การเรียนรู้ที่แตกต่างกัน บางคนชอบท่องจำก็จะมีความสุขกับการท่องจำ บางคนชอบพิสูจน์สูตรก็จะมีความสุขกับการพิสูจน์นั้น และถึงแม้ว่าการจำสูตรลัด อาจจะทำให้เราไม่สามารถพัฒนากระบวณการคิดต่อยอดได้แต่มันไม่สำคัญเท่าไหรเลยครับ มันสำคัญอยู่ที่ ถ้าคุณสามารถหาวิธีการเรียนเลขที่เหมาะสมกับตัวเองและทำให้ตัวเองมีความสุขได้ แค่นั้นน่าจะเป็นผลดีที่สุดครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply