Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 สิงหาคม 2005, 01:16
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
Post รบกวนพี่ๆช่วยดูนี่หน่อยคับ

ผมอ่านบทความในนี้ไปเรื่อยๆๆ.. ละ ละก็สะดุดอีกแร้ว ตรงนี่คับ http://www.mathcenter.net/sermpra/se...pra17p02.shtml
ที่พี่ได้ลงไปว่า จำนวนวิธีการจัดเรียงอิฐ โดยจำนวน n ก้อน จะได้เป็นลำดับฟิโบนักซี แต่ผมรู้สึกว่ามันแปลกๆตรงที่ อิฐ 6 ก้อนอะครับ มันจัดได้เพิ่มอีกแบบนึง คือ วางอิฐนอนทั้งหมดเลยเป็นรูป = = = งี้อะครับ แต่พี่ก็เอาตัวอย่างนี้ไป อธิบายต่ออีกตะหาก เพื่อหารูปแบบปิด โดยใช้ความรู้เรื่องฟังชันก่อกำเนิด ผมก็เลยมึนๆหนักเข้าไปใหญ่ว่า ตัวอย่างตอนแรกมันผิด แต่ทำไมตอนหลังพี่ยังอธิบายต่อไปได้เรื่อยๆ โดยไม่สะดุดอะไร ยังไงพี่ๆช่วยดูหน่อยละกานครับ หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าเอ่ย

เมื่อสัปดาห์ก่อน ผมเพิ่งเจอ My math เองครับ หุหุ ท่าทางเราจะตามะดี เพราะหามะเคยเจอ ซื้อมาอ่านๆก็หนุกๆดี ไหนๆก็รบกวนถามพี่อีกคำถามนึงเลยละกานนะครับ = =" (รบกวนพี่ๆมากมาย) ตรงหน้า 44 ของเดือนสิงหา ที่เกาสส์บอกว่า "มุมภายในทั้งสามของรูปสามเหลี่ยม รวมกัน อาจจะน้อยกว่า 180 องศาก็ได้" เป็นเรขาคณิตนอกแบบยูคลิด แล้วมันจะเป็นยังไงอะครับ สามเหลี่ยมที่มุมภายในมะใช่ 180 แล้วไหนจะคำพูดนี้อีก "กรณีที่ได้กำหนดจุดๆหนึ่งขึ้นมา ซึ่งจุดนั้นไม่ได้อยู่บนเส้นตรง แล้วสามารถลากเส้นตรงผ่านจุดๆ นั้นให้ขนานกับเส้นตรงที่กำหนดให้ ได้มากกว่าหนึ่งเส้น " มันจะวาดได้ไงอะครับ งงปายเรยอะครับ

เอ๋.. ขอลงข้อความบางส่วนในหนังสือคงมะเปงไรนะครับ >< พี่ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 สิงหาคม 2005, 02:20
tunococ tunococ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tunococ is on a distinguished road
1. รูป === อยู่ใน fibonacci แล้วนะ
2. ลองวาดสามเหลี่ยมบนลูกบอลสิ มุมภายใน > 180 องศานะ
Old 27 สิงหาคม 2005, 12:42
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
เรขาคณิตที่ทำให้ผลบวกของมุมภายในรูปสามเหลี่ยมมีค่าน้อยกว่า 180 องศาคือ Hyperbolic geometry เรขาคณิตแบบนี้ใช้ model ของ Poincare' Disk ครับ
ส่วนที่ตรงข้ามกันคือ Elliptic Geometry จะทำให้ผลบวกของมุมภายในรูปสามเหลี่ยมมากกว่า 180 องศาแต่ไม่เกิน 270 องศา(สามเหลี่ยมมีมุมฉากสามมุมได้) อันนี้ใช้ model เป็น ทรงกลมครับ
Old 27 สิงหาคม 2005, 19:22
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
จิงด้วยครับ อิอิ คิดไม่ถึงเลย

ว่าแต่ในรูปที่ยกตัวอย่างก้อนอิฐนี่ มานมะมีเรียงแบบนี้นี่คับ === ในจำนวนอิฐ 6 ก้อน
แต่ทำไมพี่บอกว่า "1. รูป === อยู่ใน fibonacci แล้วนะ" หมายความว่าไงอะครับ ม่ายเข้าใจ

27 สิงหาคม 2005 19:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ prachya
Old 27 สิงหาคม 2005, 19:38
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Cool

ยินดีด้วยครับ น้องเป็นคนแรกในรอบ 5 ปีที่ผ่านมา ที่ออกมาทักท้วงว่ารูปมันไม่ถูกต้อง หากน้องสังเกตอีกนิดจะพบว่า มันมีอยู่รูปหนึ่งซ้ำกัน ||== ก็แทนด้วย === ที่น้องบอกมานั่นเอง
Old 28 สิงหาคม 2005, 00:51
กระบี่ไว

อุยจริงด้วยครับ ก็ว่าทำไมพี่ยังอธิบายลุยๆๆต่อไปได้เรื่อยๆ ถ้ามันผิดแต่แรก
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply