Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > การใช้เว็บบอร์ด > ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 ตุลาคม 2012, 13:30
RT OSK RT OSK ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

RT OSK is on a distinguished road
Default font เพี้ยน

ใช้ Notebook แล้ว font ที่แสดงเพี้ยน
เฉพาะวรรณยุกต์ที่แสดงข้างบน
จะแก้ไขอย่างไร
รูปภาพที่แนบมาด้วย

Old 20 ตุลาคม 2012, 20:00
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon18

1. ใช้ browser อะไรครับ.
2. ตั้งค่าแสดง font ภาษาต่าง ๆใน browser อย่างไรครับ (น่าจะเป็นที่ข้อนี้มากที่สุด)
3. ใช้ Os อะไรครับ
4. เมื่อก่อนเป็นหรือเปล่าครับ หรือเพิ่งเป็นครั้งแรก
5. ติดั้ง Tex fonts หรือยังครับ
6. เข้าเว็บอื่นเป็นหรือเปล่าครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 ตุลาคม 2012, 20:51

RT OSK is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
1. ใช้ browser อะไรครับ.
2. ตั้งค่าแสดง font ภาษาต่าง ๆใน browser อย่างไรครับ (น่าจะเป็นที่ข้อนี้มากที่สุด)
3. ใช้ Os อะไรครับ
4. เมื่อก่อนเป็นหรือเปล่าครับ หรือเพิ่งเป็นครั้งแรก
5. ติดั้ง Tex fonts หรือยังครับ
6. เข้าเว็บอื่นเป็นหรือเปล่าครับ.
1. IE9
2.View
Encoding
Auto-Select
Thai (Windows)
3. Windows 7
4. เพิ่งใช้กับ Notebook
(PC ที่บ้านใช้ได้ปกติ)
5. ติดตั้ง TeXfonts แล้ว
6. เว็บอื่นปกติ
ขอบคุณครับ
Old 20 ตุลาคม 2012, 22:06
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Icon18

ผมไม่เคยใช้ IE9 นะครับ แต่เมื่อครู่ผมลองใช้ IE9 ใน win7 เปิดดู ซึ่งผมก็ไม่ได้เคยตั้งค่าอะไร ก็เห็นเว็บบอร์ดเป็นปกติดีครับ ดังนั้นเครื่องคุณ RT OSK อาจจะมีอะไรบางอย่างผิดปกติ ซึ่งผมก็คาดเดาอะไรมากไม่ได้ นอกเสียจากจะลองให้คุณ RT OSK ทำแบบนี้ดูครับ

1. ใน win 7 ลองสร้าง user ใหม่ขึ้นมาอีกอัน จากนั้น logout จาก user ของ windows อันนี้ แล้ว login เข้าไปใช้ user ใหม่ที่สร้างชั่วคราว แล้วลองเข้าไปใช้ IE9 ดูว่า มีความผิดปกติเหมือนกันหรือไม่ เนื่องจากค่าที่ตั้งไว้ใน user ปัจจุบัน อาจจะเป็นสาเหตุที่ไม่รู้ ถ้าสร้าง user ใหม่ขึ้นมา windows ก็ควรจะใช้ค่า default ซึ่งยังไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงใด ๆ

2. ใน IE เมนู manage add-ons ลองสั่งให้ disable ทุกตัวก่อน แล้ว ปิด IE แล้วเปิดใหม่ อันนี้ผมลองเดา ว่าอาจจะมี add-ons บางตัวที่ส่งผลกระทบได้

3. ถ้าแน่ใจว่าติดตั้ง text fonts ใน folder c:\windows\fonts ถูกที่แล้ว ข้อนี้ก็ข้ามไปครับ

4. ใช้จิ้งจอกไฟ firefox แทน IE ครับ
http://www.mozilla.org/en-US/firefox/fx/

ตัวนี้ถ้ายังมีปัญหา ผมพอจะแนะนำได้ว่า ต้องตั้งค่าแสดงผล font แบบต่าง ๆ ตรงไหน อย่างไรบ้าง

สำหรับ IE ผมแทบไม่รู้อะไรเลยครับ เพราะตั้งแต่ IE 7 ขึ้นมาก็ไม่ได้ใช้ครับ.
Old 20 ตุลาคม 2012, 22:12

ขอบคุณมากครับ
จะลองดู
Old 31 มกราคม 2013, 22:37
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ

TOP is on a distinguished road

เพิ่งจะเจอด้วยตนเองเมื่อสักครู่ ลอง Clear Cache ของ Browser ก็จะแสดงผลเป็นปกตินะครับ
Old 01 กุมภาพันธ์ 2013, 09:23

ขอบคุณครับ

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
โหลด ฟอร์ท tex font ไปติดยังไงเหรอครับ yonexyy ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 3 01 มีนาคม 2010 17:20
ช่วยหน่อยครับ เครื่องไม่แสดง tex font bAnK_tee ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 2 26 ธันวาคม 2009 19:07
ช่วยด้วยครับ มีปัญหากับ Font LaTeX Maphybich ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 10 23 พฤษภาคม 2008 20:35
Font ใน Firefox เปลี่ยนไป nooonuii ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 2 04 มิถุนายน 2007 21:28
ถามเรื่อง font หน่อยครับ tana ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 3 01 ตุลาคม 2005 21:09