Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 พฤษภาคม 2015, 16:51
cfcadet cfcadet ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

cfcadet is on a distinguished road
Default ช่วยชี้แนะโจทย์ ม.ปลายด้วยครับ

รบกวนช่วยชี้แนะโจทย์ ม.ปลายด้วยครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 พฤษภาคม 2015, 17:51
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ข้อแรกยกกำลังสองแล้วเทียบสัมประสิทธิ์เอา

ข้อสองใช้ scalar triple product

ลองดูครับ ทำไม่ได้ก็ให้เวลากับมันหน่อย

---------------------------------------------------

คุณตั้งกระทู้ถามเยอะมาก จะให้ช่วยตอบหมดคงลำบาก

แนะนำว่า กลับไปทวนเนื้อหาดูดีๆ แล้วให้เวลากับโจทย์เยอะๆหน่อย

บางข้อที่ยากเกินไป เลี่ยงไปทำข้อที่ง่ายลงมาก่อนก็ได้ครับ

โจทย์ที่อยากถามมาเยอะๆ ผมมีความเห็นว่า มัดไว้ในกระทู้เดียวเลยดีกว่า

ถ้าตั้งเยอะๆ มันจะกันเนื้อที่กระทู้ท่านอื่นๆครับ

20 พฤษภาคม 2015 18:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Aquila
Old 21 พฤษภาคม 2015, 17:46
cfcadet cfcadet ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

cfcadet is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ แฟร์ View Post
(7 - 24i)^0.5 = a - bi

การหารากที่ 2 จำนวนเชิงซ้อน ด้วยวิธี Suthepovsky
ได้ (7 - 24i)^0.5 = 4 - 3i , -4 + 3i

a = 4 , -4
b = 3 , -3
ab = 12 Answer

ทำแบบปกติ
7 - 24i = (a^2) - 2abi + (b^2)(-1)

(a^2) - (b^2) = 7 เป็นสมการที่ 1
-2abi = -24i เป็นสมการที่ 2

2ab = 24
ab = 12
b = 12/a

(a^2) - (144/(a^2)) = 7
(a^4) - 7(a^2) - 144 = 0
a^2 = 16 , -9
a^2 = 16 ค่าเดียว
a = 4 , -4
b = 3 , -3

ข้อ 2. ผมขอแก้ไขโจทย์นิดหน่อยครับ
หาค่า l เวคเตอร์ c dot เวคเตอร์ x l + 3 l เวคเตอร์ b dot เวคเตอร์ y l

l เวคเตอร์ a dot ( เวคเตอร์ b X เวคเตอร์ c ) l = l เวคเตอร์ c dot ( เวคเตอร์ a X เวคเตอร์ b ) l = l เวคเตอร์ b dot ( เวคเตอร์ a X เวคเตอร์ c ) l

l เวคเตอร์ c dot เวคเตอร์ x l + 3 l เวคเตอร์ b dot เวคเตอร์ y l = 1 + 3(1) = 4 Answer
ขอบคุณที่กรุณาช่วยอธิบายอย่างละเอียดนะครับ คนด้อยปัญญาอย่างผมรู้สึกซาบซึ้งมากๆ ครับ

รบกวนข้อ 2 อีกทีนะครับ เพราะว่า ไปดูตัวเลือกคำตอบ คือ -4, -2, 0, 1 ครับ
เลยไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรดี ??
Old 21 พฤษภาคม 2015, 22:02
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

มันไม่ได้มีอะไรต้องมั่วเล๊ย

ผมก็บอกแล้วว่าให้กลับไปดูเนื้อหาดีๆก่อน

อย่างสมบัติ vector พื้นฐาน $A \times B=- B \times A$

แล้วก็ใช้เอกลักษณ์ของ triple scalar product

$A \cdot (B \times C)=B \cdot (C \times A)=C \cdot (A \times B)$

แต่ถ้าไม่เรียงอย่างนี้ต้องกลับเครื่องหมาย

อย่างตัวหลัง $3b \cdot (a \times c)=-3b \cdot (c \times a)$

แค่นี้ก็ตัดกับตัวส่วนได้แล้ว

http://www.mathcenter.net/review/rev...iew13p03.shtml

3 หน้าเท่านั้น ถ้าเข้าใจหมดก็ทำโจทย์เวคเตอร์ได้ไม่รู้เท่าไรแล้วครับ ให้เวลากับมันหน่อย
Old 22 พฤษภาคม 2015, 14:08
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ cfcadet View Post
ขอบคุณที่กรุณาช่วยอธิบายอย่างละเอียดนะครับ คนด้อยปัญญาอย่างผมรู้สึกซาบซึ้งมากๆ ครับ
ผมว่าคุณไม่ได้ด้อยปัญญานะครับ คุณเป็นคนฉลาดทีเดียวที่มาหลอกล่อ

เอาคำตอบจากที่นี่เพื่อเอาไปทำมาหากิน แต่อย่าคิดว่าคนอื่นเขาไม่รู้ละกัน

ปล. ไม่คิดจะหาความรู้ด้วยตัวเองบ้างเหรอครับ ผมว่าถ้าแทนที่ทักษะการตัดแปะรูปที่คุณมี

ด้วยทักษะการทำโจทย์คณิตศาสตร์คุณคงพัฒนาไปไกลจนไม่ต้องกลับมาถามคำถามพวกนี้อีกแล้วแหละครับ