Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 14 เมษายน 2008, 22:43
yahazzzz yahazzzz ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

yahazzzz is on a distinguished road
Default ถามเรื่อง สมาคม+เพชรยอดมงกุฏ

คืออยากรู้ว่า สมาคม+เพชรยอดมงกุฏ ตัดคะแนนที่เท่าไหร่ถึงจะได้รางวัลอ่ะคับ

ไม่ต้องถึงขั้นที่ 1 แต่เอาแบบผ่านชมเชยอะไรประมาณนี้อ่ะคับ

แล้วก็ควรเตรียมตัวยังไงก่อนไปสอบหรอคับ(ไปเห็นข้อสอบแล้วยากมากมาย)

มีหนังสือแนะนำบ้างไหม๊คับ ปีนี้ ม.6 แล้ว อยากได้รางวัลอะไรซักนิดหน่อยก็ยังดี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 14 เมษายน 2008, 22:50
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

เท่าที่ทราบ คะแนนไม่มีขั้นต่ำครับ ขึ้นกับว่าคะแนนแต่ละปีเป็นยังไง หนังสือแนะนำก็ต้องเป็นข้อสอบเก่าสมาคมคณิต สิครับ ถ้าจะสอบสมาคม
Old 14 เมษายน 2008, 23:50
yahazzzz yahazzzz ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

yahazzzz is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ M@gpie View Post
เท่าที่ทราบ คะแนนไม่มีขั้นต่ำครับ ขึ้นกับว่าคะแนนแต่ละปีเป็นยังไง
งั้นขอเฉลี่ยอ่ะคับ พอจะรู้บ้างรึเปล่า คือเพชรยอดมงกุฏ บางคนบอก 30 บางคนบอก 50 อ่ะคับ

ขอบคุณคับ
Old 15 เมษายน 2008, 14:08
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

เห็นด้วยกับคุณ M@gpie ครับ แล้วแต่ดวงครับว่าปีนั้นจะมีคนเก่งมากหรือน้อย ถ้าเก่งมากคะแนนก็ต้องสูงขึ้นเป็นธรรมดา เพราะฉะนั้น เราต้องทำตัวเราเองให้ดีที่สุดครับ

สำหรับผม ผมคิดว่าลองเริ่มต้นจากโจทย์ในหนังสือเรียนก่อนน่ะครับ ถ้าสามารถเข้าใจและทำได้ทุกข้อ ก็ถือว่าเยื่อมในระดับนึงแล้วล่ะครับ จากนั้นก็ค่อยหาข้อสอบเก่าๆ มาฝึกครับ ใน internet ก็มีอยู่มากมาย ที่เว็บ mathcenter (ทั้งหน้าแรกและในบอร์ด) นี้ก็มีมากมายเลยครับ
อีกเว็บที่แนะนำคือ http://www.pratabong.com ครับ
Old 15 เมษายน 2008, 14:38
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ

M@gpie is on a distinguished road

เฉลี่ยก็ไม่รู้ครับ แต่ 30 ไม่น่าจะใช่ 50 เคยมีครับ บางปี
Old 15 พฤษภาคม 2008, 21:58
RedfoX's Avatar
RedfoX RedfoX ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

RedfoX is on a distinguished road

ผมว่าต้องได้เกินครึ่งขึ้นไปอะนะ ของปีผมก็เป็นงั้นอะ ละก็ข้อสอบม.ต้นกะม.ปลายบางข้อยังเหมือนกันเลย
Old 16 พฤษภาคม 2008, 17:23
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ

Puriwatt is on a distinguished road

ผมคิดว่าถ้าผู้สอบสามารถฝึกฝนอย่างเต็มความสามารถ จนเกิดความรู้, ความชำนาญ(ทำได้+อย่างรวดเร็ว)
และเมื่ออยู่ในห้องสอบ สามารถควบคุมความกดดันจนทำได้ตามstep ที่ได้ฝึกไว้
เขียนคำตอบ,ฝนหรือกาได้ถูกต้อง+ชัดเจนตามที่คิด โดยไม่คลาดเคลื่อนกัน

คะแนนที่ได้ ขึ้นอยู่กับกระดาษคำตอบ แต่คำตอบนั้น ขึ้นอยู่กับหลักการที่กล่าวอ้างมาด้านบน

ผมคิดว่าถ้าสามารถทำจนถึงขั้นประเมินคะแนนตนเองได้ ทำเสร็จก่อนหมดเวลา และทำได้เกือบหมด
ก็น่าจะได้รางวัลอย่างไม่ยากเย็นนัก

เสริม โจทย์ในลักษณะเดียวกันกับที่เคยทำแล้ว จะต้องทำได้ + อย่างรวดเร็วด้วย (ไม่ควรเกิน 2 นาที)
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply