Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Closed Thread

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 กุมภาพันธ์ 2010, 12:53
PoomVios45's Avatar
PoomVios45 PoomVios45 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

PoomVios45 is on a distinguished road
Default ปิดเทอมจะเรียนพิเศษที่ไหนดี แนะนำหน่อยครับ

ปีหน้าลูกกำลังจะขึ้น ป.3 อยากจะให้เรียนพิเศษ วิทย์ กับ เลข อยู่แถวสุขาภิบาล 3 ..

มีใครพอแนะนำได้บ้างครับ..

ขอบคุณล่วงหน้ามากนะครับ..
Old 10 กุมภาพันธ์ 2010, 16:42
MR.Quest's Avatar
MR.Quest MR.Quest ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

MR.Quest is on a distinguished road

จริงๆแล้วไม่ต้องเรียนพิเศษ ก็ได้นะครับ

ให้เขาฝึกทำโจทย์ทุกๆวัน เดี๋ยวก็จะได้ครับ

น้องผมก็ตอนอยู่ ป.3 ก็ทำอย่างนี้ครับ แทบไม่ต้องเรียนพิเศษ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่นครับ
Old 10 กุมภาพันธ์ 2010, 20:24
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ผมเรียน 4 ที่ครับ

ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ คณิตศาสตร์
Old 10 กุมภาพันธ์ 2010, 21:15
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

แถวสยามเยอะครับ พวก Pratabong บ้านคำนวณ
อะตอมเอกก็โอเคนะครับ
Old 11 กุมภาพันธ์ 2010, 17:42
nong_jae's Avatar
nong_jae nong_jae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

nong_jae is on a distinguished road

ถ้าน้องเขาอยู่แค่ ป.3 ก็ไม่จำเป็นต้องเรียนหรอกคะ หมั่นทำโจทย์บ่อยๆทุกวันเดี่ยวก็ได้เองแหละ

ตอนที่หนูอยู่ ป.3 ก็ไม่ได้เรียนเลยอะ เพิ่งมาเริ่มเรียนตอนอยู่ ป.4

ถ้าอยากเรียนจริงๆก็แนะนำที่ แถวสยาม พญาไท ประมาณนั้นแหละค่ะ
Old 12 กุมภาพันธ์ 2010, 08:47
PoomVios45's Avatar
PoomVios45 PoomVios45 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

PoomVios45 is on a distinguished road

ขอบคุณทุก ๆ ท่้านที่เข้ามาให้คำแนะนำดี ๆ ทั้งนั้นเลย ..
จากใจจริง..
Old 19 กรกฎาคม 2010, 21:37
IMBO's Avatar
IMBO IMBO ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

IMBO is on a distinguished road

อ่านเองแล้วทำความเข้าใจ ดีที่สุดคับ
Old 14 สิงหาคม 2011, 14:26
student111 student111 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

student111 is on a distinguished road

ผมให้ลูกเรียนที่บ้านวิชากร ตรงเซ็นทรัลปิ่นเกล้า เป็นตัวต่อตัวกับกลุ่มเล็กมาก เเค่หกคน มีลูกสามคนให้เรียนตั้งเเต่คนโตอยู่ ป.3 ตอนนี้คนโตอยู่ ม.4 เเล้วครับ ลองเข้าไปดูในเว็บนะครับ เห็นว่ามมีสอนตามบ้านด้วยเลยเเนะนำ www.baanvichkorn.com
Old 14 สิงหาคม 2011, 19:00
กระบี่ทะลวงด่าน's Avatar
กระบี่ทะลวงด่าน กระบี่ทะลวงด่าน ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

กระบี่ทะลวงด่าน is on a distinguished road

เรียนที่ further academy ก็ดีครับ
Old 28 สิงหาคม 2011, 23:06
September September ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

September is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ student111 View Post
ผมให้ลูกเรียนที่บ้านวิชากร ตรงเซ็นทรัลปิ่นเกล้า เป็นตัวต่อตัวกับกลุ่มเล็กมาก เเค่หกคน มีลูกสามคนให้เรียนตั้งเเต่คนโตอยู่ ป.3 ตอนนี้คนโตอยู่ ม.4 เเล้วครับ ลองเข้าไปดูในเว็บนะครับ เห็นว่ามมีสอนตามบ้านด้วยเลยเเนะนำ www.baanvichkorn.com
สมัครสมาชิกเพื่อมาโพสเลยรึเปล่าเนี่ย
Old 01 กันยายน 2011, 22:21
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

แอบไปเดินดูแถวสยาม....ตอนต้นเดือนที่ผ่านมา เห็นเด็กๆไปเรียนพิเศษแล้ว โอ้โห....เยอะมากๆ ตึกสามชั้นแถวๆจุฬาจำชื่อไม่ได้เดินหลงเข้าไปแล้วน่าตกใจ เป็นธุรกิจที่เงินสะพัดมาก เห็นเด็กบางคนยังนั่งทานข้าวเช้ากับพ่อแม่ในร้านฟาสต์ฟู้ดตอนเก้าโมงเศษๆ คงกำลังจะทานก่อนไปเรียนพิเศษ.....กลับมามองลูกตัวเองแล้ว ได้แต่ถอนหายใจยาวๆ เด็กบ้านนอกกับเด็กในกรุงนี่ต่างกันจริงๆ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 02 กันยายน 2011, 10:47
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

เป็นยุคการศึกษาไทยเฟื่องฟูสุดขีด

สถานเล่าเรียนผุดยิ่งกว่าดอกเห็ด

ใครใคร่เรียน เรียน

ใครใคร่ค้าหนังสือ ค้า

ใครใคร่ค้าความรู้ ค้า

เมืองไทยศิวิไลแล้ววว

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 02 กันยายน 2011, 19:52
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

โรงเรียนกวดวิชาไม่ได้ช่วยให้เรียนดีขึ้น ถ้านักเรียนไม่รู้จักรับผิดชอบตัวเอง รู้จักอ่านเอง คิดเอง

โรงเรียนกวดวิชาดัง ๆ มีสาขาทั่วประเทศ มีลูกศิษย์ปีละเป็นหมื่นคน ไม่ได้ทำให้นักเรียนเรียนดีสักเท่าไหร่

นักเรียนที่มีผลการเรียนดี มีไม่กี่คน เมื่อเทียบกับจำนวนนักเรียนที่ไปเรียนกวดวิชา

ที่เห็นเป็นยุคการศึกษาไทยตกต่ำสุดขีด

Name:  o net 2553_1.JPG
Views: 7132
Size:  39.6 KB
Name:  o net 2553_2.JPG
Views: 7090
Size:  40.1 KB
Old 02 กันยายน 2011, 20:16
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
กลับมามองลูกตัวเองแล้ว ได้แต่ถอนหายใจยาวๆ เด็กบ้านนอกกับเด็กในกรุงนี่ต่างกันจริงๆ
แก้ไม่ยากครับก็เปลี่ยนบ้านให้เป็นสยามก็เท่านั้นเอง พอถึงตอนนี้อาจเปลี่ยนเป็นหายใจถี่ๆแทนก็ได้นะครับ

ลองอ่านงานวิจัยเหล่านี้ดูหรือยังครับ

http://www.niets.or.th/ เข้างานวิจัยและวิชาการ

ในงานวิจัยฉบับหนึ่งในทั้งหมดที่มีอยู่ในเว็บ พูดถึงปัญหาและเสนอแนวคิดที่แก้ไว้เหมือนกัน แต่ลองคิดดูครับทำไมถึงแก้ไม่ได้

แต่มีหลายส่วนที่งานวิจัยไม่ได้พูดถึงแต่ผมคิดว่ามีส่วนเกี่ยวข้องไม่น้อย ลองอ่านกระทู้เก่าๆ ดูครับถ้าสนใจ
Old 17 กันยายน 2011, 16:00
student111 student111 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

student111 is on a distinguished road

ของเเจนให้ลูกเรียนที่บ้าน จ้างติวเตอร์มาสอนค่ะ เคยหามาจากหลายที่เเล้ว เเต่เเนะนำเว็บนี้นะคะ www.tutor-land.com เพราะเป็นโรงเรียนกวดวิชาจริงๆ ครูก็โอเคนะ ของเราให้ลูกเรียนวิทย์กับครูต้อม เลขกับครูปอค่ะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Closed Thread