Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 08 พฤษภาคม 2011, 21:42
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road
Default เรขาคณิต หรือตรีโกณมิติ

Name:  เรขา หรือตรีโกณ.GIF
Views: 2586
Size:  6.5 KB

จากรูป MN เป็นเส้นผ่านศูนย์กลางของวงกลม C เป็นจุดศูนย์กลางของวงกลม ขนาดของมุม $M\widehat{C} A=40^o , C\widehat{A} P=10^o , C\widehat{B} P=10^o$ จงหาขนาดของมุม $ฺB\widehat{C} P$

(ผมใช้โปรแกรม sketchpad วัดมุมได้ $20^o$ ครับ แต่วิธีคำนวนยังคิดไม่ออก)

ขอ Hint หน่อยครับ ใช้ความรู้เรขาคณิต หรือตรีโกณมิติก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 พฤษภาคม 2011, 22:35
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ทำได้หลายวิธีครับ แบบ concyclic หรือใช้สามเหลี่ยมคล้ายก็ได้ครับ
Old 09 พฤษภาคม 2011, 18:16

lek2554 is on a distinguished road

ท่านซือแป๋ครับ ตอนนี้แถวบ้านผมมีพายุ ฝนฟ้าคะนอง ไฟฟ้าดับ มองอะไรไม่ค่อยเห็นเลยครับ ขอคิดต่อก่อนสักวัน ถ้าไม่ออก ต้องขอ Hint 2 หละครับ

สามเหลี่ยมคล้ายที่เห็นในรูป ก็ไม่ช่วยผมเลย ลากเส้นจนมั่วเข้าป่าเข้าดงไปแล้วครับ ส่วน concyclic ผมก็เพิ่งได้ยินจากท่านซือแป๋ นี่หละครับ search ดูจาก internet ก็ยังไม่รู้จะใช้ยังไง
Old 09 พฤษภาคม 2011, 18:33
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ลากเส้น AB จากนั้นพิจารณาสี่เหลี่ยม ABPC ที่เหลือก็ตามคุณหยินหยางครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 09 พฤษภาคม 2011, 20:55
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

#3 หลักของ concyclic ก็คือมีวงกลมล้อมรอบได้ ข้อนี้ใช้วิธีนี้น่าจะง่ายสุด ซึ่งท่าน nongtum ได้แนะนำเพิ่มไปแล้ว ว่า สี่เหลี่ยม ABPC เป็นสี่เหลี่ยมที่มีวงกลมล้อมรอบได้ ส่วนถ้าจะใช้วิธีสามเหลี่ยมคล้าย ต้องลากเส้น AN ช่วยครับ
Old 11 พฤษภาคม 2011, 23:57

คิดออกแล้วครับ ขอบคุณท่านซือแป๋ และคุณ nongtum มากครับ ข้อนี้เล่นเอาผมเหนื่อยหลายวันเลยครับ

Name:  conclic.GIF
Views: 1873
Size:  7.9 KB

1) จากรูป $C\widehat{A}P= C\widehat{B}P$ จะได้ว่า A, B P ,C เป็น concyclic point ดังน้นสามารถสร้างวงกลมผ่านจุด A, B P ,C ได้

2) ลากส่วนของเส้นตรง AB จะได้ ABPC เป็นสี่เหลี่ยมแนบในวงกลมที่สร้างขึ้นมาใหม่

3) จากมุมภายนอก $A\widehat{C}M = 40^o$ จะได้ $A\widehat{ฺฺB}C = 30^o$

4) $\because CA=CB ,\therefore ABC$ เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่ว ลากส่วยของเส้นตรง $CD$ ตั้งฉากกับส่วนของเส้นตรง $AB$ ที่จุด $D$ จะได้ $B\widehat{C}D = A\widehat{C}D= 60^o$ ดังนั้น $B\widehat{P}C= 20^o$

lส่วนวิธี สามเหลี่ยมคล้าย ผมยังไม่ได้คิดเลยครับ (ช่วงนี้มีเวลาคิดแต่ละวันน้อยมากครับ) ต้องขอขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับ
Old 12 พฤษภาคม 2011, 00:57

#6 มานำเสนอแนวคิดเพิ่มให้ครับ หลังจากที่เรารู้ว่า $A\widehat{B}C= 30^o$ และ AC = BC ทำให้รู้ว่า $P\widehat{A}C= 20^o$ ดังนั้น $P\widehat{C}B= 20^o$ ด้วยเพราะเป็นมุมที่เส้นรอบวงที่อยู่บนคอร์ด PB เดียวกัน
Old 12 พฤษภาคม 2011, 18:10

ขอบคุณท่านซือแป๋อีกครั้งครับ ที่ช่วยแนะนำวิธีคิด อีกวิธีหนึ่งให้ ผมไม่ได้มองเลยครับ

เรื่องเรขา ผมเคยเป็นบ่อย เวลามึน ๆ มันจะมองอะไรไม่เห็นเลย แม้เป็นรื่องง่าย ๆ

ป.ล. ท่านซือแป๋ พิมพ์ผิดหน่อยหนึ่งครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
#6 มานำเสนอแนวคิดเพิ่มให้ครับ หลังจากที่เรารู้ว่า $A\widehat{B}C= 30^o$ และ AC = BC ทำให้รู้ว่า $P\widehat{A}C= 20^o$ ดังนั้น $P\widehat{C}B= 20^o$ ด้วยเพราะเป็นมุมที่เส้นรอบวงที่อยู่บนคอร์ด PB เดียวกัน
ต้องเป็น $P\widehat{A}B$ ครับ
Old 12 พฤษภาคม 2011, 21:52

ขอบคุณครับ ไม่ได้พิมพ์ผิดหน่อยหนึ่ง แต่พิมพ์ผิดไปหลายตัวอักษรเลยหละครับ 555+
Old 26 มกราคม 2012, 21:16
PA_TACH's Avatar
PA_TACH PA_TACH ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

PA_TACH is on a distinguished road

#6 ตรง ACM = 40 องศาแล้วได้ ABC = 30 องศาได้งัยอ่าครับ
ประมาณว่า ACM เกี่ยวกับ ABC หรือไม่ (เท่าที่ดูก็ไม่เกี่ยวนะ น่าจะเป็น APC มากกว่าที่เกี่ยว)

26 มกราคม 2012 21:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ PA_TACH
Old 26 มกราคม 2012, 21:41
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

ACM เป็นมุมภายนอกของสี่เหลี่ยม ABCP (ที่ถูกล้อมรอบด้วยวงกลมอีกวง)

มุมACM = มุมABP = 10 +30

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 26 กุมภาพันธ์ 2013, 09:51
gnap's Avatar
gnap gnap ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

gnap is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
คิดออกแล้วครับ ขอบคุณท่านซือแป๋ และคุณ nongtum มากครับ ข้อนี้เล่นเอาผมเหนื่อยหลายวันเลยครับ

Attachment 5589

1) จากรูป $C\widehat{A}P= C\widehat{B}P$ จะได้ว่า A, B P ,C เป็น concyclic point ดังน้นสามารถสร้างวงกลมผ่านจุด A, B P ,C ได้

2) ลากส่วนของเส้นตรง AB จะได้ ABPC เป็นสี่เหลี่ยมแนบในวงกลมที่สร้างขึ้นมาใหม่

3) จากมุมภายนอก $A\widehat{C}M = 40^o$ จะได้ $A\widehat{ฺฺB}C = 30^o$

4) $\because CA=CB ,\therefore ABC$ เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่ว ลากส่วยของเส้นตรง $CD$ ตั้งฉากกับส่วนของเส้นตรง $AB$ ที่จุด $D$ จะได้ $B\widehat{C}D = A\widehat{C}D= 60^o$ ดังนั้น $B\widehat{P}C= 20^o$

lส่วนวิธี สามเหลี่ยมคล้าย ผมยังไม่ได้คิดเลยครับ (ช่วงนี้มีเวลาคิดแต่ละวันน้อยมากครับ) ต้องขอขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับ
ผมมองไม่ออกว่ามาจากไหน?!

เอาน่า..นี่แค่สนามเดียว,ถือว่าฟาดเคราะห์ละกัน
สนามหน้าต้องดีแน่[เคราะห์โดนฟาดไปเกลี้ยงแล้วนี่นา]
สู้ๆ
Old 26 กุมภาพันธ์ 2013, 09:53
gnap's Avatar
gnap gnap ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

gnap is on a distinguished road

เพราะเป็นรัศมี
เข้าใจแล้วครับ!

เอาน่า..นี่แค่สนามเดียว,ถือว่าฟาดเคราะห์ละกัน
สนามหน้าต้องดีแน่[เคราะห์โดนฟาดไปเกลี้ยงแล้วนี่นา]
สู้ๆ
Old 27 กุมภาพันธ์ 2013, 01:22
แม่ให้บุญมา แม่ให้บุญมา ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

แม่ให้บุญมา is on a distinguished road

เนืองจากมันทำมุม 10º เท่ากันที่เส้นรอบวง
แสดงว่าจุดทั้ง 4 อยู่บนวงกลมเดียวกันอีกวงหนึ่ง ถ้้าให้มุมที่ต้องการหาเป็น x
ถ้าลากเส้นเชื่อมต่อจุดที่แสดงมุม 10ºทั้งสอง จะได้เป็นฐานของสามเหลี่ยมหน้าจั่ว มีมุมที่ฐาน = x+10º
จะได้มุมที่จุดยอดที่จุดศูนย์กลาง = 180º -2(x+10º)
มุมรวมที่จุดศูนย์กลาง =40º +(180º -2(x+10º)) + x=180º ดังนั้น x=20º
Old 27 กุมภาพันธ์ 2013, 23:45
Euler-Fermat's Avatar
Euler-Fermat Euler-Fermat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Euler-Fermat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ PA_TACH View Post
#6 ตรง ACM = 40 องศาแล้วได้ ABC = 30 องศาได้งัยอ่าครับ
ประมาณว่า ACM เกี่ยวกับ ABC หรือไม่ (เท่าที่ดูก็ไม่เกี่ยวนะ น่าจะเป็น APC มากกว่าที่เกี่ยว)
$APC = ACM$ ครับ มุมในส่วนโค้งเดียวกัน
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply