Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ทฤษฎีจำนวน
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 กุมภาพันธ์ 2007, 05:53
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ shinn:
1.ถ้าให้จำนวน Sierpinski มาซักตัวหนึ่ง เช่น 78557 แล้วให้หา covering set จะหาได้ยังไงครับ โดยไม่ใช้ mathematica
แยกตัวประกอบของ $78557\cdot2^n+1$ เมื่อ $n=1,2,3,\dots$ แล้วสังเกต pattern ของ prime factor ครับ (ทำเหมือนที่คุณ nongtum ทำเปี๊ยบเลยครับ เพียงแค่ไม่ยอมใช้เครื่องทุ่นแรงเท่านั้นเอง งานหนักหน่อยนะครับ)

ป.ล. อย่าใช้คำว่า covering set ของ 78557 ครับ มันไม่ถูกต้อง ต้องบอกว่าเป็น covering set ของจำนวนที่อยู่ในรูป $78557\cdot2^n+1$ ครับ
อ้างอิง:

2. ทำไมพี่รู้ว่า covering set ของจำนวน Sierpinski ที่หาได้ในข้อ 3 เป็นเซตของ {$F_0,F_1,F_2,F_3,F_4,641,F_5/641$}
ก็เรานำเอาจำนวนเฉพาะเหล่านั้น มาใช้คลุมเซต $\{h\cdot2^n+1\mid n\in\mathbb N\}$ มันจึงต้องเป็น covering set ในกรณีของเราครับ
อ้างอิง:
3. สรุปแล้ว ข้อ 1-3 มีคนพิสูจน์มาก่อนแล้วใช่ไหมครับ
และผมคิดเพิ่มแค่ จำนวนเฉพาะ Sierpinski มีเป็นจำนวนอนันต์ โดยใช้ Dirichlet's Theorem on primes in Arithmetic Progressions .ใช่ไหมครับ
ใช่แล้วครับ แต่อย่ามั่นใจนักนะครับว่าไม่เคยมีใครทำมาก่อน แค่ผมไม่รู้เท่านั้นเอง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 กุมภาพันธ์ 2007, 13:01
shinn's Avatar
shinn shinn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

shinn is on a distinguished road
nongtum แบ่งกรณีของ $n$ เป็นจำนวนบวกคู่ และคี่
แล้ว แบ่งตาม $mod 4$ อีกใช่ไหมครับ แล้วทำไมกรณี $3r$ ถึงแบ่งเป็นแบบนี้อ่าครับ
Old 05 กุมภาพันธ์ 2007, 20:33
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
ตรงนี้ผมช่วยคุณไม่ได้มาก นอกจากแนะนำให้ทดและทดและทดครับ

ผมคิดว่าคุณ shinn อาจไม่มีโปรแกรมช่วยคิด เลยลองรันมาให้ดูเลย หากคุณลองแยกประกอบด้วยมือมาบางตัวแล้วคงจะพอเข้าใจนะครับว่าผมรู้ได้ยังไง

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 05 กุมภาพันธ์ 2007, 20:35

warut is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
nongtum แบ่งกรณีของ $n$ เป็นจำนวนบวกคู่ และคี่
แล้ว แบ่งตาม $mod 4$ อีกใช่ไหมครับ แล้วทำไมกรณี $3r$ ถึงแบ่งเป็นแบบนี้อ่าครับ
ไปเลียนแบบอย่างนั้นไม่ได้ครับ มันขึ้นกับ pattern ของการหารลงตัวเป็นกรณีๆไป คุณ shinn ต้องหา pattern ในกรณีที่คุณ shinn สนใจให้ได้ก่อน แล้วจึงพิสูจน์ครับ

Edit: อ้าว...คุณ nongtum ตอบให้แล้ว ขอบคุณมากครับ

05 กุมภาพันธ์ 2007 22:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 05 กุมภาพันธ์ 2007, 22:01
shinn's Avatar
shinn shinn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

shinn is on a distinguished road
ขอบคุณครับ ขอบคุณ warut ขอบคุณ nongtum และขอบคุณทุกๆคนนะครับ ที่ทำให้โปรเจคของผมเสร็จสมบูณร์ และผ่านครับ ขอบคุณครับ
Old 05 กุมภาพันธ์ 2007, 22:43

Smile

อ้าว...เรียบร้อยแล้วเหรอครับ ดีใจด้วยนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 23: Number Theory once more warut คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 17 28 ธันวาคม 2011 20:38
ช่วยคิดหน่อยครับ เกี่ยวกับ Number Theory kanji ทฤษฎีจำนวน 0 08 กันยายน 2006 18:22
ปัญหาชิงรางวัลข้อที่ 5: From Number Theory Marathon warut คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 9 17 มกราคม 2006 18:47
ปัญหา Number Theory kanji ทฤษฎีจำนวน 4 16 พฤศจิกายน 2005 20:30
ขอลองตั้งคำถามบ้างครับ (Number theory) Nay ทฤษฎีจำนวน 3 15 พฤษภาคม 2005 13:40