Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 สิงหาคม 2005, 17:10
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile เรื่องเล่าที่ยังไม่เกิด

เอามาจากราชดำเนินครับ

ครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มี อาจารย์วิชากฎหมายท่านหนึ่ง เปิดโรงเรียนสอนวิชาอาชีพ ทนายความ

โดยมีเงื่อนไขว่า เขาจะเก็บค่าเล่าเรียน เมื่อศิษย์ผู้นั้น ว่าความในคดีแรก และชนะ เท่านั้น

อยู่มาวันหนึ่ง คทาชายนายหนึ่ง นามใดไม่ปรากฎชัด สมัครเล่าเรียน จนสำเร็จทุกกระบวนวิชา

แต่กลับผันตัวเองไปทำไร่ไถนา เลี้ยงควาย โดยไม่ใส่ใจ ที่จะเป็นทนาย ว่าความเพื่อให้ชนะคดีแต่ประการใด แม้กระทั่งอาจารย์จะทวงถาม เรื่องค่าเล่าเรียนที่ต้องชำระสักเท่าใดก็ตาม

ฝ่ายศิษย์ ก็บ่ายเบี่ยงเรื่อยมา โดยอ้างว่า ยังไม่ว่าความสักคดีเลย อิ ๆ

ฝ่ายอาจารย์เลยยื่นโนติส เพื่อขู่ว่าจะนำความสู่ศาลเพื่อ ให้ศิษย์นายนี้ จ่ายค่าเล่าเรียน และจำเพาะเจาะจงว่าให้ศิษย์คนนี้ ตั้งตนเป็นทนายตัวเองในคดี โดยบรรยายในโนติสว่า

นี้นาย ผู้ซึ่งเป็นศิษย์ของฉัน จ่ายค่าเล่าเรียนมาซะดี ๆ เพราะเมื่อ เรื่องสู่ศาล ถ้าฉันชนะคดี นายก็ต้องจ่าย และถึงแม้นว่า เธอว่าความและชนะคดี เธอก็ต้องจ่าค่าเล่าเรียนตามเงื่อนไขอยู่ดี อิ ๆ

ฝ่ายศิษย์ ทำจดหมายตอบว่า

นี่จารย์ ไม่ต้องฟ้องผมหรอก เพราะยังไงผมก็เบี้ยวค่าเล่าเรียนได้อยู่ดี

เนื่องจาก ถ้าศาลท่านพิพากษาให้ผมชนะคดี ผมก็ไม่ต้องจ่าย และแม้นว่า ผมแพ้คดี ผมก็ย่อมไม่ต้องจ่ายด้วยเงื่อนไขตอนเข้าเรียน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 สิงหาคม 2005, 00:52
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Smile

นี่มัน Paradox เลยหรือเปล่า
Old 23 สิงหาคม 2005, 22:39
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
นั่นจิครับ น่าจะ paradox อะครับ ผมเคยเจอหนังสือชมรมของเตรียมพูดถึงแนวๆนี้ทีนึงครับ ยกตัวอย่างประมาณว่า

1.ช่างตัดผมคนหนึ่ง จะไม่ตัดผมคนที่ตัดผมด้วยตัวเอง ถามว่าเค้าจะตัดผมตัวเองหรือไม่..??
2.ละก็มียกตัวอย่างว่า รวมเม็ดทรายอะไรเนี่ยแหละครับ รวมเม็ดทรายทีละเม็ดจะไม่เป็นกองทราย หรืออะไรเนี่ยแหละ หนังสือผมมะอยู่ แง้ว
3.แต่อันนี้คาใจอยู่เหมือนกันครับ
x2 = x*x = x+x+x+x+...+x (x ตัว)
d(x2) = d(x+x+x+x+...+x)
2x = 1+1+1+1+1(xตัว) = x ??? (มานมะเท่ากัน)
เจ้าข้อ 3 เนี่ยผมไม่แน่ใจว่า paradox ป่าวนะครับ เพราะมันเหมือนผิดหลักการ แต่หนังสือเตรียมอุดมเค้าพิมพ์ข้อนี้เป็นตัวอย่างนะครับ จำได้แม่น
ทีแรกผมก็อึ้งๆ พอไปถามเหตุผลกับอาจารย์หัวหน้าภาคคณิตศิลปากร จารย์เค้าบอก " x 2 ตัวที่คูณกัน มันคนละตัวกัน แค่หน้าตาเหมือนกัน แล้วตรงนี้มันน่าสนใจ ตรงที่ว่าน่าจะมีระบบคณิตศาสตร์มาแก้ปัญหาครอบคลุมถึงส่วนนี้"
แต่พอไปถามจารย์มหาลัยมหิดล เค้าบอกว่า " x2 = x+x+x+...+x เนี่ย เรามีเงื่อนไขว่า x เป็นจำนวนเต็ม ดังนั้น ถ้า plot กราฟจะเป็นแค่จุด ๆ ไม่สามารถหา differentiate ได้ มันเลยผิด"

ถาม 2 คนมะตรงกันอะครับ ผมม.5 หมดปัญญาค๊าบ มะรู้อะไรมากมาย แค่เห็นว่า มันแปลก+น่าสนใจดี ยังไงถ้าพี่ๆทราบช่วยให้ความกระจ่างหน่อยนะคับ หุหุ
Old 27 สิงหาคม 2005, 19:41
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Smile

เห็นด้วยกับ ความคิดเห็นของอาจารย์คนที่ 2 ครับ. นิยามตัวนั้นใช้ได้เฉพาะเมื่อโดเมนเป็นจำนวนเต็มบวก สำหรับกรณีเมื่อ x เป็นจำนวนจริง ควรที่จะใช้ฟังก์ช้นเอกโพเนนเชียลมากกว่าครับ.
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply