Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > อสมการ
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 ตุลาคม 2005, 18:39
Rovers Rovers ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Rovers is on a distinguished road
Post โจทย์อสมการ สอวน.

โจทย์อสมการ คณิตศาสตร์โอลิมปิก สอวน. ครั้งที่ 2 ม.อุบลฯ
ช่วยพิสูจน์ให้ทีครับ เอาแบบค่อยๆดึงทีละสเตปนะครับ แบบว่าได้เฉลยมาแต่แบบย่อๆ เลยไม่เข้าใจ

โจทย์.... กำหนด a,b,c เป็นจำนวนจริงที่แตกต่างกัน จงพิสูจน์ว่า

2a-b

a-b
Old 12 ตุลาคม 2005, 18:53

Rovers is on a distinguished road
ขอโทษครับ พลั้งมือไปหน่อย
นี่ครับโจทย์จริง

กำหนด a,b,c เป็นจำนวนจริงที่แตกต่างกัน
จงพิสูจน์ว่า อสมการด้านล่างมากกว่าหรือเท่ากับ 5

(2a-b)2 (2b-c)2 (2c-a)2
++
(a-b)2 (b-c)2 (c-a)2
Old 13 ตุลาคม 2005, 18:34
jojo's Avatar
jojo jojo ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

jojo is on a distinguished road
คุณ Rover ยังพิมพ์ไม่ค่อยถูกเท่าไรนะครับ ปีที่แล้วผมก็ไปแข่งที่อุบลมา เสียดายพลาดไปอีกคะแนนได้เหรียญเงิน แล้วต้องกลับบ้านพร้อมกับเหรียญทองแดงเลย

ข้อนี้ เป็นข้อที่ ทั้งงานมีคนได้คะแนน3คน คือได้ 1กับ2 จาก7คะแนน ผมได้0 55555....

มันต้องจักรูปพจน์ทั้งหมดใหม่อะครับ เดี๋ยวว่างๆจะมาพิมพ์เฉลยให้นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 ตุลาคม 2005, 18:51

ขอบคุณมากครับ jojo

ตอนนี้ได้เฉลยละเอียดจากอาจารย์แล้วครับ ถ้าว่างก็โพสแล้วกันครับ เพื่อคนอื่นๆที่ผ่านมาดู ถ้าไม่ว่างก็ไม่เป็นไรครับ

เราก็ได้เหรียญทองแดงเหมือนกัน เสียดายข้อนี้มากๆ อยากจะถามอีกอย่างครับ jojo นี่ใช่ โจ้ที่อยู่พรหมานุสรณ์ เพชรบุรี อะป่าว ถ้าใช่ จำเราได้มั้ย มนต์ชัย จากอัสสัมสมุทรปราการ ไง
Old 13 ตุลาคม 2005, 19:10
jojo's Avatar
jojo jojo ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

jojo is on a distinguished road
อืมใช่ ตอนนี้ผมเข้าค่ายฟิสิกส์อยู่ที่ศิลปากร ที่นี่เขาไม่ให้ม.5เข้าค่ายเลข เจอกันปีหน้านะมนต์ชัย
Old 14 ตุลาคม 2005, 14:43
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road
ช่วยเอาเฉลยมาลงหน่อยครับ
Old 15 ตุลาคม 2005, 01:04
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
จำได้ว่า คุณ Punk เคยตอบข้อนี้ไปแล้ว แต่ไม่เป็นไร เดี๋ยวเรียบเรียงให้ใหม่อีกรอบก็ได้ครับ

พิจารณา อสมการเป็น 2 กรณี

CASE1 a,b,c 0

ให้ \(\large x=\frac{a}{a-b} ,y=\frac{b}{b-c} ,z=\frac{c}{c-a} \)
จาก สมการแรก จัดรูปใหม่เป็น ax-bx=a หรือ
a(x-1)=bx ......(1)
ในทำนองเดียวกัน อีก 2 สมการก็จะได้
b(y-1)=cy ......(2)
c(z-1)=az .......(3)
เมื่อนำ 3 สมการคูณกัน จะได้ (x-1)(y-1)(z-1)=xyz ซึ่งเมื่อกระจายแล้วจะเทียบเท่ากับ
x+y+z= xy+yz+zx+1 .....(4)
กลับไปที่ซ้ายมือของ อสมการ แล้วแปลงร่างในเทอมของ x,y,z เป็น
(1+x)2+(1+y)2+(1+z)2
= x2+y2+z2+2(x+y+z)+3
= x2+y2+z2+2(xy+yz+zx+1)+3 (จาก สมการ (4))
=x2+y2+z2+2(xy+yz+zx)+5
= (x+y+z)2 +5 5

CASE 2 ค่าใดค่าหนึ่งใน a,b,c เป็น 0

สมมติ a=0 ทำให้ x= 0,z=1 ดังนั้นซ้ายมืออสมการจะกลายเป็น
(1+0)2+(1+y)2+(1+1)2 =5+(1+y)2 5

15 ตุลาคม 2005 01:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply