Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 18:52
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road
Default ช่วยอธิบายด้วยสับสนมากเลย

1.mod และอินเวอร์สการคูณกับการบวกคืออะไรเหรอคับช่วยอธิบายด้วยอย่างละเอียด mod นำไปใช้อะไรบ้างคับเห็น ท่าน :wub:Julian:wub: เขียนไว้
2.ทฤษฏีบททวินามคืออะไรคับบอกเว็บหรือเนื้อหาก็ได้ขอละเอียดๆหน่อยนะคับ
3.ชาย 6 คน หญิง 7คนยืนสลับกันได้กี่วิธีดูแล้วใช้แฟคทอเรี่ยวโจทย์ประเภทไหนเหรอคับที่ใช้แฟคทอเรี่ยวน่ะคับ:(
งงอ่ะว่าใช้ได้ไง
4.$\sqrt{7-\sqrt{48} }$+$\sqrt{7+\sqrt{48} }$ โจทย์ถามว่าให้ทำอยู่ในรูปผลสำเร็จ โจทย์ประเภทนี้ถ้าเป็นรูท 3 ก็ต้องลองผิดลองถูกไปเรื่อยโดยใช้กำลังสามสมบูรณ์ใครมีสูตรที่ไม่ต้องลองผิดลองถูกมั่งคับ:cry:
5.ดูตามรูปคับเป็นโจทย์ที่งงพอสมควรว่าสูตรหรือปล่าว
6.ช่วยแนะนำหนังสือเจ๋งที่ทำให้ผมทำข้อสอบเตรียมได้มากกว่า 80 เปอร์เซ็นต์:ohmy:
ที่นำมาถามก็ส่วนมากมาจากข้อสอบเตรียมอุดมจะสอบแล้วมีนาคม ผมเองยังเป็นคนโง่เลยทำข้อสอบสิรินธรก็ได้ 23 เองโง่มะคับผมท้อมากเลยอยากทราบหนังสือเจ๋งๆหน่อยคับ:please:
ข้อ 5 คับช่วยดูด้วย

08 กุมภาพันธ์ 2009 19:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 7 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Platootod
เหตุผล: ลืมแทรกรูป
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 19:02
Julian's Avatar
Julian Julian ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Julian is on a distinguished road

ผมไม่ใช้ใครยิ่งใหญ่มาจากไหน ไม่ต้องเรียกผมว่าท่านก็ได้ครับ

1. mod ผมก็ไม่รู้ แต่ อินเวอร์สคือการกระทำที่ได้เอกลักษณ์ ซึ่งเอกลักษณ์การบวกคือ 0 และเอกลักษณ์การคูณคือ 1

2.เป็นสูตรเกี่ยวกับการกระจายพหุนาม $(a+b)^n$

3.ผมไม่ค่อยชอบการเยงสับเปลี่ยน ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะ

4.ถ้าเป็นรูท 3 เราก็สมมุติให้เป็น x แล้วยกกำลังสามเอา

5.ตอนตอบมันมองไม่เห็นรูปอ่ะครับ

6.หนังสือเฉลยข้อสอบวิชาคณิตศาสตร์เข้า รรเตรียมของ อ.โชคชัย มีข้อสอบเก่ามากมาย

เอาไว้เป็นแนวแล้วกันครับ

ปล. ตัวอย่างโจทย์ข้อ 5.

จงหาค่าของ $\sqrt[3]{2+\sqrt{5}}+\sqrt[3]{2-\sqrt{5}} $

ให้ x = $\sqrt[3]{2+\sqrt{5}}+\sqrt[3]{2-\sqrt{5}} $

ยกกำลัง 3 และจัดรูปจะได้

$x^3 \ = \ 4 -3(x)$

$x^2+3x-4 \ = \ 0$

$(x-1)(x^2+4)$

x = 1

ตอบ 1.

08 กุมภาพันธ์ 2009 19:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Julian
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 19:06
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ

Platootod is on a distinguished road

ข้อ 5 แทรกรูปไม่ได้คับ
แล้วช่วยอธิบายการอินเวอร์สมากกว่านี้หน่อยคับ
แล้วช่วยแนะนำหนังสือด้วย
ช่วยอธิบายที่มาของ 4+3x ด้วยว่ามาจากไหนคับ

08 กุมภาพันธ์ 2009 19:07 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Platootod
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 19:10

เข้าใจแล้วคับ ใช้ (a-b)(a+b)=a^2-b^2
หรือคับแต่ยังไงก็ช่วยอธิบายด้วย
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 19:11
บัณฑิตฟ้า

Julian is on a distinguished road

โทดทีครับเขียนโจทย์ผิด

จาก $x^3 \ = \ 2+\sqrt{5}+3(\sqrt[3]{2+\sqrt{5}})(\sqrt[3]{2-\sqrt{5}})(\sqrt[3]{2+\sqrt{5}}+\sqrt[3]{2-\sqrt{5}}))+2-\sqrt{5}$

$x^3 \ = \ 4 -(\sqrt[3]{1}x)$

แก้สมการออกมา x = 1

08 กุมภาพันธ์ 2009 19:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Julian
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 19:14

ถ้ามันไม่ใช่รูท 3 กับรูท 3แต่เป็นรูท 3กับรูท 2 อ่ะคับ
ช่วยแสดงด้วย
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 19:22
บัณฑิตฟ้า

รูท 3 กับรูป 2 เอ~~ แบบนี้เหรอครับ

จงหาค่าสำเร็จของ $\sqrt{b}+\sqrt[3]{a}$

มันขึ้นอยู่กับจำนวนด้วยครับ เราอาจย้ายข้าง

แล้วยกกำลังสาม แล้วจัดรูปจากนั้นแทนค่าเอาครับ

เผอิญผมไม่มีโจทย์เลยไม่สามารถแสดงให้ดูได้อ่ะครับ

และผมไม่คิดว่าโจทย์จะซาดิบขนาดนั้นด้วยครับ

ยังไงก็ลองเอาโจทย์มาดูนะครับ

ถ้าผมช่วยเหลือได้ ผมก็จะช่วยอย่างเต็มที่ครับ
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 19:35
บัณฑิตฟ้า

ผมทำสูตรให้ ถ้าเจอแบบนั้นก็แทนค่าเลยแล้วกัน

จงหารูปอย่างง่ายของ $\sqrt{b}+\sqrt[3]{a}$

ให้ $x \ = \ \sqrt{b}+\sqrt[3]{a} $

$x-\sqrt[3]{a} \ = \ \sqrt{b}$

$x^2 - 2\sqrt[3]{a}+\sqrt[3]{a^2} \ = \ b$

$x^2-2x\sqrt[3]{a}+\sqrt[3]{a^2}-b \ = \ 0$

$x \ = \ \sqrt[3]{a} \pm \sqrt{\sqrt[3]{a^2}+\sqrt[3]{a}+b}$

ถ้าน้องคิดว่ามันจะออกมาเป็นจำนวนเต็มพี่ก็ไม่ว่าอะไรอ่ะนะ

แต่พี่คิดว่าข้อสอบคงไม่ออกมาหรอกแบบนี้

08 กุมภาพันธ์ 2009 19:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Julian
เหตุผล: พิมผิด เมา
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 19:37
SiR ZigZag NeaRton's Avatar
SiR ZigZag NeaRton SiR ZigZag NeaRton ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

SiR ZigZag NeaRton is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
1.mod และอินเวอร์สการคูณกับการบวกคืออะไรเหรอคับช่วยอธิบายด้วยอย่างละเอียด mod นำไปใช้อะไรบ้างคับเห็น ท่าน Julian เขียนไว้
2.ทฤษฏีบททวินามคืออะไรคับบอกเว็บหรือเนื้อหาก็ได้ขอละเอียดๆหน่อยนะคับ
3.ชาย 6 คน หญิง 7คนยืนสลับกันได้กี่วิธีดูแล้วใช้แฟคทอเรี่ยวโจทย์ประเภทไหนเหรอคับที่ใช้แฟคทอเรี่ยวน่ะคับ
งงอ่ะว่าใช้ได้ไง
4.$\sqrt{7-\sqrt{48} }$+$\sqrt{7+\sqrt{48} }$ โจทย์ถามว่าให้ทำอยู่ในรูปผลสำเร็จ โจทย์ประเภทนี้ถ้าเป็นรูท 3 ก็ต้องลองผิดลองถูกไปเรื่อยโดยใช้กำลังสามสมบูรณ์ใครมีสูตรที่ไม่ต้องลองผิดลองถูกมั่งคับ
5.ดูตามรูปคับเป็นโจทย์ที่งงพอสมควรว่าสูตรหรือปล่าว
6.ช่วยแนะนำหนังสือเจ๋งที่ทำให้ผมทำข้อสอบเตรียมได้มากกว่า 80 เปอร์เซ็นต์
ที่นำมาถามก็ส่วนมากมาจากข้อสอบเตรียมอุดมจะสอบแล้วมีนาคม ผมเองยังเป็นคนโง่เลยทำข้อสอบสิรินธรก็ได้ 23 เองโง่มะคับผมท้อมากเลยอยากทราบหนังสือเจ๋งๆหน่อยคับ
ข้อ 5 คับช่วยดูด้วย
ข้อ3 มันได้6!7!2! วิธีหรือเปล่าคับ
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 20:25

มีแน่ครับโจทย์อย่างที่พี่ว่า
ของข้อสอบเตรียม 2551 ครับคนไปสอบจะรู้คับ
$\sqrt[3]{26 บวก15 \sqrt{3} }$ บวก $\sqrt{6-4\sqrt{2} }$

08 กุมภาพันธ์ 2009 20:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Platootod
Old 08 กุมภาพันธ์ 2009, 21:02
บัณฑิตฟ้า

โหย หนู มันถอดรูทได้

$\sqrt[3]{26+15\sqrt{3}} \ = \ (2+\sqrt{3})^3$

$\sqrt{6-4\sqrt{2}} \ = \ (2-\sqrt{2})^2$

แทนค่าตามที่โจทย์ต้องการ ได้ $\sqrt{3}-\sqrt{2}$

ปล. โจทย์มันให้ลบกันไม่ใช่เหรอครับ ถ้ามันลบกันจะตอบ $\sqrt{3}+\sqrt{2}$

08 กุมภาพันธ์ 2009 21:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Julian
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 06:30

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Julian View Post
โหย หนู มันถอดรูทได้

$\sqrt[3]{26+15\sqrt{3}} \ = \ (2+\sqrt{3})^3$

$\sqrt{6-4\sqrt{2}} \ = \ (2-\sqrt{2})^2$

แทนค่าตามที่โจทย์ต้องการ ได้ $\sqrt{3}-\sqrt{2}$

ปล. โจทย์มันให้ลบกันไม่ใช่เหรอครับ ถ้ามันลบกันจะตอบ $\sqrt{3}+\sqrt{2}$
ครับผมรู้คับแต่ว่าถ้าไม่ลองหาโดยใช้กำลังสามสมบูรณ์และคาดเดามันก็จะไม่ได้ไม่ใข่เหรอคับ
ซึ่งมันเสียเวลาเลยอยากได้สูตรหรือวิธีที่ไม่ใช่แทนค่าอ่ะคับ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 06:31

แล้วทำไมไม่มีคนอธิบายข้อ 1-5 เลยคับช่วยหน่อยคับด่วนจริงๆ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 08:20
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ครับผมรู้คับแต่ว่าถ้าไม่ลองหาโดยใช้กำลังสามสมบูรณ์และคาดเดามันก็จะไม่ได้ไม่ใข่เหรอคับ
ซึ่งมันเสียเวลาเลยอยากได้สูตรหรือวิธีที่ไม่ใช่แทนค่าอ่ะคับ

สูตรผมว่าหาไม่ค่อยมีหรอก ต้องอาศัยประสบการณ์

บางทีผมมองแล้วผมก็ตอบได้ว่ามันถอดรูทได้รึเปล่าถ้าเลขมันเป็นใจอ่ะนะ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 08:50
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

mod ย่อมาจาก modulo
คือการหารแล้วเอาแต่เศษ
อ้างอิง:
.ช่วยแนะนำหนังสือเจ๋งที่ทำให้ผมทำข้อสอบเตรียมได้มากกว่า 80 เปอร์เซ็นต์
ที่นำมาถามก็ส่วนมากมาจากข้อสอบเตรียมอุดมจะสอบแล้วมีนาคม ผมเองยังเป็นคนโง่เลยทำข้อสอบสิรินธรก็ได้ 23 เองโง่มะคับผมท้อมาก
ถึงหนังสือดีแค่ไหนถ้าไม่ทำก็เหมือนเดิม
ไม่มีอะไรเป็นไปได้ ถ้าไม่ทำ
อันที่คุณบอก(สีแดง)มันไม่แน่นอนหรอกพี่
และก็ หนังสือ นั้น คือ การฝึกทำโจทย์

09 กุมภาพันธ์ 2009 08:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply