Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 ธันวาคม 2009, 13:21
Yongz Yongz ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Yongz is on a distinguished road
Default ขอความคิดเห็นหน่อยคับ

ถ้าอยากศึกษาตรีโกณมิติ ด้วยตัวเองจะเริ่มจากตรงไหนดีอ่าคับ

ร.ร.ผมยังไม่สอนเลย อีกอย่างช่วงนี้เป็นเทศการแห่งการสอบเข้า ม.4

ผมไม่ได้เรียนพิเศษด้วย ข้อสอบก็มักจะออกเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 ธันวาคม 2009, 13:58
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ใช้รูปนี้ลองหา $sin45^๐+cos30^๐$ ดูครับ
Old 27 ธันวาคม 2009, 15:11
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post

ใช้รูปนี้ลองหา $sin45^๐+cos30^๐$ ดูครับ
ผมขอแจมด้วยคนนะครับ

$\frac{1}{\sqrt{2}} +\frac{\sqrt{3}}{2}$ = ??
Old 27 ธันวาคม 2009, 21:00
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

ตอนผม ม.ต้น นี่ ผมเรียนเรื่อง เอกลักษณ์ ตรีโกณมิติ ด้วยนะครับ ที่ $sin^2 + cos^2 = 1$ สามชุดเองครับ

แ้ล้วก็มุมก้ม มุมเงย กับ ค่าของ sin cos tan ห้ามุมหลักๆ ครับ (0 30 45 60 90)

29 พฤศจิกายน 2552 จะจำวันนี้ไว้
Old 27 ธันวาคม 2009, 22:30
Beta's Avatar
Beta Beta ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Beta is on a distinguished road

ผมว่าเริ่มต้นที่ sin cos tan มีแค่มุมหลักๆอย่างที่คุณceniaว่าครับ ถ้าจะให้ดีอ่านทฤษฎีพีทากอรัสก่อนก็ดีครับส่วนเรื่องเอกลักษณ์อ่านเสริมก็ดีครับ แต่เป็นของม.5 ที่ต้องใช้วงกลมหนึ่งหน่วยอธิบายประกอบกับพีทากอรัสครับ
Old 27 ธันวาคม 2009, 22:33

Yongz is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Beta View Post
ผมว่าเริ่มต้นที่ sin cos tan มีแค่มุมหลักๆอย่างที่คุณceniaว่าครับ ถ้าจะให้ดีอ่านทฤษฎีพีทากอรัสก่อนก็ดีครับส่วนเรื่องเอกลักษณ์อ่านเสริมก็ดีครับ แต่เป็นของม.5 ที่ต้องใช้วงกลมหนึ่งหน่วยอธิบายประกอบกับพีทากอรัสครับ
ขอบคุณมากครับ
Old 28 ธันวาคม 2009, 21:24

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
ผมขอแจมด้วยคนนะครับ

$\frac{1}{\sqrt{2}} +\frac{\sqrt{3}}{2}$ = ??
$\approx 1.573$ รึเปล่าครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ cenia View Post
ตอนผม ม.ต้น นี่ ผมเรียนเรื่อง เอกลักษณ์ ตรีโกณมิติ ด้วยนะครับ ที่ $sin^2 + cos^2 = 1$ สามชุดเองครับ

แ้ล้วก็มุมก้ม มุมเงย กับ ค่าของ sin cos tan ห้ามุมหลักๆ ครับ (0 30 45 60 90)
$sin^2 + cos^2 = 1$

เป็นสมการส่วนโค้งของวงกลมรึเปล่าครับ

28 ธันวาคม 2009 21:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Yongz
Old 28 ธันวาคม 2009, 21:31
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

จากพีทากอรัส แล้วจับด้านที่ยาวที่สุดหารทั้งสองข้างครับ
Old 28 ธันวาคม 2009, 21:34
Beta's Avatar
Beta Beta ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Beta is on a distinguished road

เป็นเอกลักษณ์ครับ ส่วนมากจะใช้แก้สมการของตรีโกณครับ
เช่น$sin^{2}60+cos^{2}60 =1$ เป็นต้น
Old 29 ธันวาคม 2009, 12:06
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Yongz View Post
$\approx 1.573$ รึเปล่าครับ
ได้ $\frac{2+\sqrt{6}}{2\sqrt{2}}$ ครับ
Old 29 ธันวาคม 2009, 18:08
อยากเก่งเลขครับ's Avatar
อยากเก่งเลขครับ อยากเก่งเลขครับ ไม่อยู่ในระบบ

อยากเก่งเลขครับ is on a distinguished road

เอกลักษณ์ที่ควรรู้ก็มี

1)$sin^2A+cosA=1$

2)$1+tan^2A=sec^2A$

3)$1+cot^2A=cosec^2A$

4)$tanA=\frac{sinA}{cosA}$

29 ธันวาคม 2009 18:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อยากเก่งเลขครับ
Old 29 ธันวาคม 2009, 19:42
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ

krutuay is on a distinguished road

ในหนังสือเก่งเลขให้ถึงแก่นด้วยทฤษฏีบทคณิตศาสตร์ มีหัวข้อที่ว่าสูตรฟังก์ชันตรีโกณมิติ ได้มาจากทฤษฎีบทนี้ (ทฤษฏีบทการบวก)
เขาอธิบายแล้วก็พิสูจน์ไว้ด้วย ผมอ่านดูแล้ว ไม่เข้าใจ.... (ถ้าเป็นคนอื่นคงเข้าใจ ฮ่า ฮ่า)
แต่มีหัวข้อ อย่างนี้นี้เอง ระบุว่า Sine มาจากคำว่า sinus rectus (sinus แปลว่า อ่าว) ซึ่งแปลผิดเพี้ยนมาจากคำว่า jaib (หาดโค้ง)
ซึ่งก็เพี้ยนมาจากคำว่า ardha jiva(ความยาวครึ่งคอร์ด) อีกที...
.
พลังของการสื่อสารนี้มันช่างหน้ากลัวจริง จริง
Old 29 ธันวาคม 2009, 20:43

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ krutuay View Post
ในหนังสือเก่งเลขให้ถึงแก่นด้วยทฤษฏีบทคณิตศาสตร์ มีหัวข้อที่ว่าสูตรฟังก์ชันตรีโกณมิติ ได้มาจากทฤษฎีบทนี้ (ทฤษฏีบทการบวก)
เขาอธิบายแล้วก็พิสูจน์ไว้ด้วย ผมอ่านดูแล้ว ไม่เข้าใจ.... (ถ้าเป็นคนอื่นคงเข้าใจ ฮ่า ฮ่า)
แต่มีหัวข้อ อย่างนี้นี้เอง ระบุว่า Sine มาจากคำว่า sinus rectus (sinus แปลว่า อ่าว) ซึ่งแปลผิดเพี้ยนมาจากคำว่า jaib (หาดโค้ง)
ซึ่งก็เพี้ยนมาจากคำว่า ardha jiva(ความยาวครึ่งคอร์ด) อีกที...
.
พลังของการสื่อสารนี้มันช่างหน้ากลัวจริง จริง

ทุกสิ่งในโลกย่อมต้องมีการเปลี่ยนแปลง ไม่มีอะไรที่ยั่งยืนหรอก
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply