Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ข้อสอบโอลิมปิก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 28 กรกฎาคม 2009, 18:10
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

วิธีข้อ 2 ของผม นะครับ
ผมลองพิจารณาย้อนกลับดู
เห็นได้ว่าถ้าเราพิสูจน์ได้ว่า OM ตั้งฉากกับ PQ ก็จะได้ว่า OP=OQ เป็นจริง เพราะว่า เราจะได้ว่า M,O แล้วก็ J (ให้ J เป็นจุดศูนย์กลางวงกลมที่ผ่าน K,M,L) collinear แล้วก็สามารถใช้สามเหลี่ยมเท่ากันทุกประการแบบด้านมุมด้านกับสามเหลี่ยม OMQ กับสามเหลี่ยม PMO ได้แล้วก็จะได้ว่า OP=OQ
ทีนี้มาดูกันว่าจะพิสูจน์ว่า OM ตั้งฉากกับ PQ ได้อย่างไร ? เราลองลากต่อ PQ ออกมาตัดกับวงกลมล้อมรอบสามเหลี่ยม ABC โดยผมให้ S R เป็นจุดตัด 2 จุดที่เกิดขึ้น เรียงบนเส้นตรงตามลำดับ S Q P R ตามนี้
เห็นได้ว่าถ้าเราลาก OS,OR เป็นรัศมีวงกลมล้อมรอบสามเหลี่ยม ABC ดังนั้น OS=OR แล้วลากเส้นตรง OM เป็นด้านร่วมเห็นได้ว่าถ้าเราพิสูจน์ได้ว่า SM=MR จริง ก็จะได้ว่าสามเหลี่ยม OSM เท่ากันทุกประการกับสามเหลี่ยม OMR ก็จะได้ว่า OM perp QP เป็นจริง ซึ่ง SM=MR ก็ต่อเมื่อ SQ=PR
ดังนั้นเราต้องพิสูจน์ว่า SQ=PR เป็นจริง
ใช้ power of point
AQ•QB=SQ•QR=SQ•PQ+SQ•PR
AP•PC=PR•SP=PR•PQ+PR•SQ
เห็นได้ว่า SQ=PR ก็ต่อเมื่อ AQ•QB=AP•PC
ทีนี้จากสามเหลี่ยมคล้าย (ดูได้ง่ายๆ) เราจะได้ว่า QB=2MK,PC=2ML
ดังนั้นจึงเป็นการเพียงพอที่จะพิสูจน์ว่า AQ•MK=AP•ML
หรือ $\frac{AQ}{AP}=\frac{ML}{MK}$
ซึ่งจะเป็นจริงก็ต่อเมื่อสามเหลี่ยม APQ คล้ายกับสามเหลี่ยม KML ซึ่งเป็นจริงจาก MK//AB และ AC//ML
นั่งทำมานานพอสมควร ส่วนตัวคิดว่ามันก็ง่ายนะครับถ้าเทียบกับ IMO ข้อ 2 ของปีอื่นๆ
แต่ถามว่ามันง่ายไหม? มันก็ไม่ได้ง่ายขนาดนั้นนะครับ?? ทำไมทุกคนทำเหมือนมันจะง่าย มหาง่ายกันขนาดนั้น?
(หรือว่าผมโง่เองก็ไม่รู้ ถ้าเป็นเพราะเหตุผลนี้ก็ขอโทษด้วยครับ )

28 กรกฎาคม 2009 19:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RoSe-JoKer
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 29 กรกฎาคม 2009, 14:05
MYSTICA MYSTICA ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

MYSTICA is on a distinguished road

ขอบคุณคุณ RoSe-JoKer ที่แบ่งปันแนวคิดข้อ 2 ครับ
ผมอ่านตามดูคร่าวๆ แล้วก็เห็นด้วยเกือบทั้งหมด
แต่ว่ามีสงสัยตอนขั้นสุดท้ายนิดนึง
ที่เพียงทราบว่า MK // AB กับ AC // ML แล้วสรุปว่า APQ คล้ายกับ KML เลยน่ะครับ
ปกติถ้าสามเหลี่ยมสองรูปมีด้านสองคู่ขนานกัน แล้วอาจจะไม่คล้ายกันก็ได้ใช่ไหมครับ
ไม่รู้ว่าผมมองข้ามอะไรไปบ้างหรือเปล่า คุณ RoSe-JoKer ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยได้ไหม
อีกอย่าง ไม่แน่ใจว่าได้ใช้เงื่อนไขที่ PQ สัมผัสกับวงกลมที่ผ่าน K, L, M ตรงไหนบ้างแล้วยัง
(คิดว่าการอาศัยจุด J ในตอนต้น ดูเหมือนจะไม่จำเป็นหรือเปล่าครับ เพราะเรารู้ว่า PM = MQ อยู่แล้ว)
ขอบคุณครับ

ขอบคุณคุณ nooonuii ที่ช่วยคิดและโพสต์ solution ข้อ 1 นะครับ
และขอบคุณคุณ phoenixs กับคุณ คusักคณิm ที่ช่วยพูดถึงไอเดียบางส่วน
แต่ว่าอยากเห็นรายละเอียดแบบเต็มๆ มากกว่าครับ

ในฐานะที่เป็นคนตั้งกระทู้ ขออนุญาตปลุกกระทู้นิดนึงครับ
อยากให้คนที่ได้ solution ของตัวเองบ้างแล้ว ถ้าพอมีเวลา ช่วยเอามาแบ่งปันกันหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

29 กรกฎาคม 2009 19:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MYSTICA
Old 29 กรกฎาคม 2009, 17:11
Joker_Team Joker_Team ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Joker_Team is on a distinguished road

http://www.artofproblemsolving.com/W..._and_Solutions
Old 29 กรกฎาคม 2009, 17:18
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

***ที่เพียงทราบว่า MK // AB กับ AC // ML แล้วสรุปว่า APQ คล้ายกับ KML เลยน่ะครับ
ไม่ใช่เพียงแค่นั้นครับ ใช้การไล่มุมอีกเล็กๆน้อยๆมันจะไล่ได้ว่า APQ คล้ายกับ KML (จาก QMK=MLK แล้วก็จากเส้นขนานเราได้ว่า QMK=AQP เลยได้ว่า AQP=MLK ทำนองเดียวกันจะได้ว่า APQ=MKL เลยจะได้ว่าสามเหลี่ยม APQ กับ MKL มันคล้ายกัน)
***อีกอย่าง ไม่แน่ใจว่าได้ใช้เงื่อนไขที่ PQ สัมผัสกับวงกลมที่ผ่าน K, L, M ตรงไหนบ้างแล้วยัง
ใช้แล้วครับ ก็ไอ้ข้างบนนี้แหละครับ จากการที่ PQ เป็นเส้นสัมผัสวงกลมที่ผ่าน KLM

29 กรกฎาคม 2009 17:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RoSe-JoKer
Old 29 กรกฎาคม 2009, 20:21

MYSTICA is on a distinguished road

โอเคครับคุณ RoSe-JoKer สมบูรณ์แล้วครับ
Old 29 กรกฎาคม 2009, 23:35
Joker_Team Joker_Team ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Joker_Team is on a distinguished road

RoSe-JoKerเก่งครับเก่ง
Old 30 กรกฎาคม 2009, 22:47
Girls Generation's Avatar
Girls Generation Girls Generation ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Girls Generation is on a distinguished road

ตอนนี้เราได้3ข้อเเล้วเเหละก็ข้อ1,2,4เเต่กว่าจะได้กี่วันก็ไม่รุ55+
ข้อ4มี2คำตอบปะ60กะ90องศาอ่ะ
Old 31 กรกฎาคม 2009, 23:19

คุณ Girls Generation ทำข้อ 4 ได้เองแล้วก็ลองเอามาให้ดูกันในนี้บ้างสิครับ

(โทษทีครับ คนตั้งกระทู้ขออนุญาตปลุกอีกนิด ...ถ้ามีคนเอาวีธีที่ตัวเองทำได้มาโพสต์ที่นี่จนครบทุกข้อ(หรือเกือบครบ) ก็คงดีนะครับ)

01 สิงหาคม 2009 00:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MYSTICA
Old 27 สิงหาคม 2009, 22:12
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ผมอ่านแล้วเข้าใจความคิดของ MYSTICA คิดถูกไม่ผิดครับ สงสัยอยู่อย่างนึงถ้าคุณ MYSTICA โง่สงสัยผมคงโครตโง่เลยครับ เพราะผมคิดข้อนี้ไม่ออกครับ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 19:05
GoRdoN_BanksJunior's Avatar
GoRdoN_BanksJunior GoRdoN_BanksJunior ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

GoRdoN_BanksJunior is on a distinguished road

สักวัน...ผมจะไปให้ได้ครับ...

: Go To 7thTMO

: เข้าค่ายวิชาการนานาชาติ

คนเราต้องสู้ ถ้าไม่สู้ก็ไม่ชนะ (ถึงสู้ก็ไม่ชนะอยู่ดี)
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 19:29
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

#25 ให้ผมไปเป็นเพื่อนไม๊ ครับ
Old 20 กุมภาพันธ์ 2010, 18:30
GoRdoN_BanksJunior's Avatar
GoRdoN_BanksJunior GoRdoN_BanksJunior ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

GoRdoN_BanksJunior is on a distinguished road

ก็ได้ครับ...

: Go To 7thTMO

: เข้าค่ายวิชาการนานาชาติ

คนเราต้องสู้ ถ้าไม่สู้ก็ไม่ชนะ (ถึงสู้ก็ไม่ชนะอยู่ดี)
Old 20 กุมภาพันธ์ 2010, 21:57
บัณฑิตฟ้า

ขอให้ได้ไปตามที่ฝันละกันครับ :-)
Old 21 กุมภาพันธ์ 2010, 13:50
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

ผมอยากไปมั่งจัง แต่สติปัญญาผมไม่พอ
Old 21 กุมภาพันธ์ 2010, 23:58
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

หาอ่านตามคอลัมเก่าๆ ของต่างประเทศก็ได้ครับ บางทีเป็นเรื่องของมืออาชีพ คิดว่าแบบนั้น ก็ใครเล่าจะทำโจทย์ไปจนแก่ตาย ด้วยความรักที่ไม่พัฒนาวิชาการ

ความแตกต่างกัน ก็เหลือเชื่อ Fractal เกิดเพราะปรัชญา ที่มาจากการมองธรรมชาติในแง่มุม ที่บางท่านว่าชัดกว่าสามัญ
เกิดเป็นความรู้ ที่แปรเปลี่ยนไปตามยุคสมัย โจทย์ก็ด้วย แต่ละยุคไม่เหมือนกัน บางคนคิดว่าตายแล้ว เช่น วิชา Geometry คิดว่าถ้าในสมัยนี้ หากรู้ครบหมดแล้ว ไม่น่าจะมีสาขาใหม่เกิดขึ้น

การสอบคือการเช็คว่ารู้หรือไม่ แบบไหน
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
สวนกุหลาบเจอแล้ว ไข้หวัดใหญ่2009 คusักคณิm ฟรีสไตล์ 14 06 กรกฎาคม 2009 18:36
มีใครเป็นไข้หวัด 2009 มั่งครับ Platootod ฟรีสไตล์ 22 05 กรกฎาคม 2009 13:25
โรงเรียนสระบุรีวิทยาคม หวัด 2009 มากกว่า 100 ราย Pakpoom ฟรีสไตล์ 0 04 กรกฎาคม 2009 19:05
เด็กเบ็ญจะมะมหาราชติดไข้หวัด2009 เเล้ว คusักคณิm ฟรีสไตล์ 4 03 กรกฎาคม 2009 22:03
หวัด2009 บุกโรงเรียนเซนคาเบรีล ในไทย Pakpoom ฟรีสไตล์ 9 13 มิถุนายน 2009 23:03