Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 ตุลาคม 2014, 09:53
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Thumbs up แก้เรื่องลำดับ

ให้ f(x) เป็นพหุนามที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนนับ

ถ้า f(1) = f(3) = f(5) = f(7) = a

f(2) = f(4) = f(6) = f(8) = -a

จงหาค่าต่ำสุดของ a

ผมคิดข้อนี้ได้ 105 แต่ เพื่อนที่เป็นคณิตศาสตร์โอลิมปิก บอกว่าไม่ใช่

รบกวนช่วยทีครับ ผมคิดไม่ออกจริงๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 ตุลาคม 2014, 10:59
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ขอคิดตามข้อมูลที่ให้ไว้นะครับ ถึงแม้จะรู้สึกแปลกกับโจทย์ข้อนี้ก็ตามเนื่องจากมันง่ายเกินไป

พหุนามที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนนับจะทำให้

$f(1)\geq 0$

$f(2) \geq 0$

ดังนั้น $a\geq 0$ และ $-a\geq 0$ จึงได้ว่า $a=0$ เท่านั้น

แต่ถ้าคิดต่ออีกซักนิดจะพบว่า $f(1)>0$ เสมอ

ดังนั้นไม่มีพหุนามที่มีสมบัติดังกล่าว

23 ตุลาคม 2014 11:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 24 ตุลาคม 2014, 20:26
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

โทษที พหุนามที่มีสัมประสิทธิ์เป็นจำนวนเต็มครับ ไม่ใช่จำนวนนับ
พอดีนักคณิตศาสตร์อดีตเหรียญโอลิมปิค เขาตอบว่าเป็น 315
รบกวนอาจารย์ช่วยเฉลยอีกทีครับ พอดีผมอยากรู้จริงๆ ครับ
Old 24 ตุลาคม 2014, 20:36
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

มันเป็นโจทย์ amc12b ปี 2010 ครับ

ดูใน โจทย์ปัญหาพหุนามครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง