Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 สิงหาคม 2014, 14:58
Anupon Anupon ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Anupon is on a distinguished road
Default CDF Function และ Error Function

สวัสดีครับ ผมมีคำถามเกี่ยวกับ CDF Function ครับ
คือผมไปอ่านเจอบทความเกี่ยวกับ CDF Function และ error function ครับ ซึ่งทั้งสองอันมีสมการดังนี้

CDF Function : $$ F(x) = \frac{1}{\sqrt{2\pi } } \int_{-\infty}^{x}\ e^{\frac{-t^{2}}{2}} dt $$

Error Function : $$ erf(x) = \frac{2}{\sqrt{\pi}} \int_{0}^{x} e^{-t^{2}} dt $$

เขาบอกว่า สามารถพิสูจนได้ว่า $$ F(x) = 0.5(1+erf(\frac{x}{\sqrt{2} })) $$ ผมพิสูจน์แล้วได้แค่ใกล้เคียงอะครับ แต่ไม่ตรงสักที อยากให้ผู้รู้ช่วยลองพิสูจน์ดูให้หน่อยอ่ะครับ

ขอบคุณครับมากๆครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 สิงหาคม 2014, 18:21
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

$\displaystyle 0.5(1+erf(\frac{x}{\sqrt{2}}))=\frac{1}{2}+\frac{1}{2}\cdot\frac{2}{\sqrt{\pi}}\int_0^{x/\sqrt{2}}e^{-t^2}dt$

$\quad\quad\quad\quad\quad\quad\quad\quad\displaystyle = \dfrac{1}{2}+\dfrac{1}{\sqrt{\pi}}\int_0^x e^{-u^2/2}\frac{du}{\sqrt{2}};u=\sqrt{2}t$

$\quad\quad\quad\quad\quad\quad\quad\quad\displaystyle = \dfrac{1}{\sqrt{2\pi}}\int_{-\infty}^0 e^{-u^2/2}du+\dfrac{1}{\sqrt{2\pi}}\int_0^x e^{-u^2/2}du$

$\quad\quad\quad\quad\quad\quad\quad\quad\displaystyle = \frac{1}{\sqrt{2\pi}}\int_{-\infty}^x e^{-u^2/2}du$

$\quad\quad\quad\quad\quad\quad\quad\quad=F(x)$
Old 16 สิงหาคม 2014, 23:27

Anupon is on a distinguished road

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวผมจะลองดูครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ
$$ ทำไมบรรทัดที่สอง \int_{0}^{\frac{x}{\sqrt{2}}} ถึงกลายเป็น \int_{0}^{x} ธรรมดาได้อ่ะครับ$$
$$ แล้วบรรทัดที่สาม \int_{-\infty}^{0} โผล่มาจากไหนอะครับ $$

รบกวนอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ

17 สิงหาคม 2014 00:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Anupon
Old 17 สิงหาคม 2014, 09:28
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anupon View Post
$$ ทำไมบรรทัดที่สอง \int_{0}^{\frac{x}{\sqrt{2}}} ถึงกลายเป็น \int_{0}^{x} ธรรมดาได้อ่ะครับ$$
มาจากการเปลี่ยนตัวแปร $u=\sqrt{2}t$ ถ้า $t=x/\sqrt{2}$ จะได้ $u=x$

อ้างอิง:
$$ แล้วบรรทัดที่สาม \int_{-\infty}^{0} โผล่มาจากไหนอะครับ $$
$\dfrac{1}{2}$ คือค่าความน่าจะเป็นของตัวแปรสุ่มปรกติจาก $-\infty$ ถึง $0$

ถ้าแปลงกลับในรูปปริพันธ์ก็จะได้อย่างที่เห็น แต่ถ้าไม่เข้าใจความน่าจะเป็นก็อาจจะต้องพึ่งสูตรนี้ครับ

$\displaystyle \int_{-\infty}^{\infty}e^{-u^2/2}du=\sqrt{2\pi}$

โดยสมบัติการเป็นฟังก์ชันคู่ของ $e^{-u^2/2}$ จะได้ว่า

$\displaystyle \int_{-\infty}^{0}e^{-u^2/2}du=\frac{\sqrt{2\pi}}{2}$
Old 17 สิงหาคม 2014, 12:41

ขอบคุณมากๆครับ

ตอนแรกผมพิสูจน์ไปนี่ไม่ใกล้เคียงเลย แต่ตอนนี้ผมลองพิสูจน์ดูแล้วใกล้เคียงแล้วครับ แต่ผมยังคงได้

F(x) = 0.5(1+erf(x)) อ่ะครับ รบกวนช่วยดูหน่อยได้หรือเปล่าครับ ว่าผิดตรงไหน

>> รูปที่ผมพิสูจน์ครับ [IMG]
adult image[/IMG]<<

17 สิงหาคม 2014 13:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Anupon
Old 17 สิงหาคม 2014, 16:04

ลืมเปลี่ยนลิมิตของการอินทิเกรตครับ จาก $\square = \dfrac{t}{\sqrt{2}}$

เมื่อ $t=x$ จะได้ $\square=\dfrac{x}{\sqrt{2}}$
Old 17 สิงหาคม 2014, 16:30

อ่อ ขอบคุณมากๆครับ เจอละ ผมก็งงอยุ่ตั้งนาน -/\-
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ขออธิบาย function, inverse ของ function และ inverse-function แบบบ้าน ๆ share ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 8 18 พฤษภาคม 2013 07:33
function หัดเดินบนโลกคณิตศาสตร์ ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 5 01 พฤศจิกายน 2012 10:10
Discretisation error and error order Ne[S]zA ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 0 20 พฤศจิกายน 2010 21:08
ข้อสอบ Function ยอด hit peeradaj ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 2 18 มีนาคม 2010 22:04
ถามหา function ที่ map จาก นี้ ไป ยัง นั่น ? คนบ้า คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 4 13 มิถุนายน 2008 23:56