Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 พฤษภาคม 2007, 07:51
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point
Icon23 ผมอยากไปสอบแข่งขันสมาคมต้องอ่านยังไงบ้าง

อ่าน ทำโจทย์ เนื้อหาเป็นยังไง ผมอยากไปสอบแข่งขันได้รางวัลให้ครอบครัวผมมีความสุขครับ ช่วยยกตัวอย่างโจทย์การสอบที่ไม่ยากกับข้อของสมาคม คือโจทย์กลางๆ ผมอ่านอยู่แต่ไม่รู้ว่าโจทย์จะลึกแค่ไหน ช่วยทีครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 26 พฤษภาคม 2007, 08:26
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

ก่อนอื่นอยากจะถามว่า ทำไม คุณ คณิตศาสตร์ ถ้าสอบสมาคมได้แล้วครอบครัวมีความสุข ??

ต้องอ่านยังไง อันนี้ผมก็ไม่รู้นะครับ แต่ที่จะแนะนำคือ เราจะสอบอะไรก็ทำข้อสอบเก่าของที่นั่นแหละ ครอบคลุมได้ดีที่สุดครับ
Old 26 พฤษภาคม 2007, 08:52
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

ผมเห็นด้วยครับ เพราะบางปีมีข้อสอบเก่าออกมาด้วย อาจจะพลิกแพลงเล็กน้อย

แต่ก็ไม่เกินความสามารถ ว่าแต่ปีนี้เค้าจะสอบเดือนไหนน้อ ยังไม่ได้เตรียมเลย

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 26 พฤษภาคม 2007, 14:48
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

คือเมื่อก่อนผมเคยไปสอบ สมาคมคณิตศาสตร์ กับไม่ได้ ทำให้พ่อผมไม่ค่อยปลื้ม รวมถึงพี่สาวและครอบครับ คือผมอยากทดสอบตนเอง เห็นมีคนมาบอกอยู่เรื่อย ในครอบครัวผมว่าเด็กข้างบ้านได้ สอวน. ไปได้เป็นระดับประเทศ ผมเลยอยากเป็นอย่างงั้นบ้าง และมีรางวัลเป็นที่น่าชื่นชมของครอบครัว ครับ
Old 26 พฤษภาคม 2007, 16:46
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

ถ้าเป็นข้อสอบสมาคม ม.ต้น ลองหาข้อสอบเก่ามาทำดู เป็นทางลัดที่เร็วที่สุดครับ.

ถ้าอยากมีผลงานต้องขยันซ้อมโดยการลงสนามสอบอยู่บ่อยๆครับ พอเราไปสอบเราก็จะรู้ระดับฝีมือของตัวเองเมื่อเทียบกับคนอื่น หรือ ทำให้เรารู้ว่าฝีมือเราพอสู้เขาไหวไหม จากนั้นเอาประสบการณ์ตรงจุดนั้นมาปรับปรุงตัวเอง

รับรองไม่นาน ถ้าตั้งใจจริง ลงสนามติดต่อกันสัก 2 ปี ก็ต้องมีผลงานติดกลับมือมาบ้างแล้ว.

ท่องคาถาเอาไว้ว่า วิธีการเรียนคณิตศาสตร์ที่ดีที่สุด ก็คือการทำ(แก้)คณิตศาสตร์นั่นเอง

อ้างอิง:
The best way to learn mathematics is to do mathematics.
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply