Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 มิถุนายน 2007, 20:42
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point
Icon23 อยากทราบว่าต้องอ่านเรื่องอะไรบ้าง

ผมเห็นข้อสอบสมาคมเก่าๆมันยากกว่า ข้อสอบปีใหม่ๆอีก ทำไงดี
แล้วต้องอ่านเรื่องใดที่ต้องลึกเป็นพิเศษ
อยากทราบว่าทำไมคนบางคนเขาทำข้อสอบได้สบายมาก ผมบ้างข้อดูออก แก้ยังไงดี
ผมว่าสมาคมสอบแถวเดือนกรกฏาคมแน่เลย ผมอ่านไม่ทันแน่ ช่วยหาโจทย์ที่เตรียมตัวจะเข้าสมาคมตั้งแต่เบื้องต้นให้หน่อยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 มิถุนายน 2007, 00:25
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อันว่ายากกว่าหรือง่ายกว่า นั่นคงไม่ใช่ประเด็นครับ เพราะผู้ออกข้อสอบแต่ละปีก็อาจจะพยายามดัดแปลงหรือเปลี่ยนแปลงหรือ ... เพื่อวัดความรู้ความสามารถ ... วิธีการเตรียมสอบแข่งที่ดีที่สุดคิดว่ายังคงเป็นหลักการที่ว่า The best way to learn mathematics is to do mathemcatics นั่นคือหากมีข้อสอบเก่า ก็คือหาข้อสอบเก่ามาทำครับ ถ้าข้อไหนอ่านโจทย์แล้วไม่รู้เลยสักนิดว่าถามเรื่องเกี่ยวกับอะไร ก็กางหนังสือเรียนครับ ว่าเรื่องนี้มันอยู่บทไหน ชั้น ม.ไหน ถ้าไม่รู้ก็เอามาถามครับ

ส่วนเดือนกรกฎาคม คงยังไม่ถึงคิวสนามในประเทศอย่างสมาคมฯครับ น่าจะอีกนาน ธันวา ถึง มกรา (แต่ต้องตามสมัครให้ทันก่อนนะครับ) เดือนกรกฎาคมเรื่อยไปเป็นคิวของการสอบแข่งสนามต่างประเทศ เช่น IMO , PMWC , WYMIC , EMIC, IMSO (แถวๆนี้)

11 มิถุนายน 2007 00:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 11 มิถุนายน 2007, 18:47
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

โห ทำไมนานขนาดนั้น ปีที่แล้วผมสอบแถวๆเดือนกรกฎาคมไม่ก็สิงหาคม(รอบที่1)
คือเวลาผมทำจะทดสอบเหมือนสอบไปเลย คือไม่มาดูหนังสืออีกครับ
แต่ปัญหาก็คือ ถ้าทำไม่ได้นั่นแหละ
ผมอยากทราบว่า สมาคมคณิตศาสตร์สอบแบ่งออกเป็นรอบยังไงบ้าง
และอยากได้โจทย์เบื้องต้นที่จะไปสอบแข่งขัน (เอาง่ายๆก่อน)
Old 11 มิถุนายน 2007, 21:52
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road

สมาคมคณิตศาสตร์ไม่มีแบ่งรอบนะครับ สอบครั้งเดียว ปีที่แล้วประมาณเดือนพฤศจิกายน
ที่สอบเป็นรอบ1 รอบ2 จะเป็นคัดเลือกโอลิมปิกของสสวท.ครับ
ส่วนข้อสอบเก่าก็หาได้จากในwebนี้เองครับ มีเยอะแยะเลย
Old 12 มิถุนายน 2007, 21:46
บัณฑิตฟ้า

ที่คัดเลือกโอลิมปิกของ สสวท. มันคืออะไรเหรอครับ
แปลกจัง ปีที่แล้วผมสอบ สสวท. เป็นของสมาคมคณิตศาสตร์ สอบแถวกรกฎา สิงหา ทำไมมันเป็นเดือนอื่นได้
รึว่าสอบคนละกระทรวง
แล้วสมาคมสอบทั้งหมด 2 รอบใช่มั๊ยครับ
ผมอยากได้โจทย์ โจทย์ในเว็บนี้มีการกาแล้ว ผมเลยไม่อยากทำ ผมอยากทำสิ่งที่ง่ายไปยากก่อนครับ
Old 16 มิถุนายน 2007, 20:03
บัณฑิตฟ้า

ตั้งโจทย์ให้หน่อยครับ
และอีกอย่าง อยากทราบว่าผมได้คะแนนดีมั๊ย
เรื่องเลขยกกำลัง
เต็ม 40
ได้ 32
สะเพร่า 4 ข้อ
พ่อผมบอกว่ายังไม่ได้ถ้าไปสอบแข่งขัน
ทำไงดี
(ผมทำเองไม่ดูหนังสือเลย)
Old 16 มิถุนายน 2007, 20:33
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

เห็นแค่คะแนนแต่ไม่เห็นข้อสอบ ตอบไม่ได้หรอกครับว่าจะพร้อมแข่งไหม แต่พอประเมินความสามารถตัวเองได้ใช่ไหมครับ
แต่ถ้าอยากจะเตรียมให้พร้อมไปสอบแข่งกับใครจริงๆ ก็ขยันทำโจทย์ในข้อสอบแข่งขันต่างๆบ่อยๆหน่อยครับ ความเข้าใจทฤษฏีมันจะมาตอนทำโจทย์ครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

16 มิถุนายน 2007 22:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 16 มิถุนายน 2007, 21:13
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

IMO , PMWC , WYMIC , EMIC, IMSO เอ่อพวกที่สอบช่วงนี้เป็นของสมาคมไหน หรือกระทรวงใดบ้างอะครับ
คือผมจะได้สมัครอะครับ อยากรู้รายละเอียดครับ เอ่อ ขอแต่อของมัธยมต้นนะครับ หรือรวมก็ได้ แล้ว PMWC นี่มันของประถมรึปล่าวครับ

16 มิถุนายน 2007 21:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ teamman
Old 16 มิถุนายน 2007, 22:04
บัณฑิตฟ้า

ฮืม ในคำนำหนังสือที่ชื่อว่า MATH TESTS 1-2-3 เขียนโดย วิวัฒน์
เขาบอกว่า หนังสือเล่มนี้เป็นการค้นคว้า รวบรวมโจทย์ที่น่าสนใจจากข้อสอบชิงทุนวารสาร MAC ข้อสอบสมาคมคณิตศาสตร์ระดับม.ต้น ข้อสอบคัดเลือกเข้า ม.4 และจากตำราต่างประเทศจำนวน 570 ข้อ เฉลยละเอียด
ผมว่ามันก็จริง เพราะโจทย์ไม่กี่ข้อที่ยาก ผมทำมันสะเพร่าไปตั้งหลายข้อ เช่น ตอบข้อตัวเลือกผิดแต่คำตอบถูก ดูเครื่องหมายสัญลักษณ์ผิด ใส่ตำแหน่งเลขชี้กำลังผิด อื่นๆ ผมเสียดายมากๆเลย เวลาทำไม่ได้จับ พอดูเฉลยเครียดเอาการเลย
ตอนนี้ผมกำลังฝึกทำอยู่ครับ (กลัวสอบไม่ได้อย่างหนัก)

จริงๆแล้ว บทอื่นๆยากกว่านี้อีก แล้วตอนแรกผมดูยาก หลังๆคิดไปมาก็ง่ายมากๆเลย

16 มิถุนายน 2007 22:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: Double post merged
Old 21 มิถุนายน 2007, 20:59
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ teamman View Post
IMO , PMWC , WYMIC , EMIC, IMSO เอ่อพวกที่สอบช่วงนี้เป็นของสมาคมไหน หรือกระทรวงใดบ้างอะครับ
คือผมจะได้สมัครอะครับ อยากรู้รายละเอียดครับ เอ่อ ขอแต่อของมัธยมต้นนะครับ หรือรวมก็ได้ แล้ว PMWC นี่มันของประถมรึปล่าวครับ
IMO : คือข้อสอบคณิตศาสตร์โอลิมปิก ตัวแทนประเทศเท่านั้นที่มีสิทธิ์สอบ ซึ่งใช้เวลาในการคัดทั่วประเทศประมาณ 1 ปี มาได้ 2 ทาง คือ สสวท. (เข้าใจว่าปีนี้ รับสมัครแล้ว) กับ สอวน.

PMWC : คือการสอบคณิตระดับประถมโลก ซึ่งจัดโดยองค์การโปเหลียง(กุ๊กไก่ ) ได้ประมาณ 12 ปี แข่งที่ฮ่องกงเท่านั้น

WYMIC : เป็นข้อสอบคณิตเยาวชนโลก (ม.ต้น)

EMIC : เป็นข้อสอบคณิตนานาชาติ(ประถม) จัดได้ไม่นาน จัดครั้งแรกในไทย ปี 2003 ครั้งที่สองที่อินเดีย 2004 ครั้งที่สามที่ ฟิลิปปินส์ (2005) และล่าสุดที่อินโดนีเซีย (2006)

IMSO : อันนี้เป็นโอลิมปิกวิทยาศาสตร์ + เลข ไม่แน่ใจว่ามีของ ม.ต้น หรือไม่ แต่ของประถมมีแน่ น่าจะจัดได้ราวๆ 3 ปี มาแล้ว(มั้ง)

รายละเอียดทั้งหมดยกเว้นรายการแรก ดูที่เว็บไซต์ของ http://inno.obec.go.th ครับ

21 มิถุนายน 2007 21:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 22 มิถุนายน 2007, 21:28
บัณฑิตฟ้า

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมกำลังทำโจทย์ไปเรื่อยๆอยู่ครับ เตรียมไปสอบสมาคมคณิตศาสตร์ ผมต้องนำผลงานกลับมาให้ได้ครับ
Old 22 มิถุนายน 2007, 21:29
บัณฑิตฟ้า

ผมว่าพวกอักษรอังกฤษย่อข้อสอบยากทั้งนั้นเลยไม่อยากไปสอบอยู่แล้วครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply